Mình mới vừa rớt phỏng vấn mà không biết lí do, mong chú và mọi người giúp đỡ

Lê Phương

Thành viên mới
Mong mn giúp em để em pv tốt hơn vào lần 2.
Lần 1, em gặp CO madam
Em : hello, good morning. I'm here for student visa interview. How are u?
CO: good. Where will u study?
E: i'll study in .... College in illinois state
CO: ok, do you have relative?
E: i have 1 aunt, she lives in ill state, she will help me the place to stay when i study in there.
Co: what does she do?
E: she owns a beauty and spa salon
Co: do u want to work in there?
E: no, i belive that my parent finance is enough for me to atudy, and stay there without working
Co: your parent job?
E: my father owns a renew motobike and my mom has shareholder in LN company. They earn total about 60m/1m
Co: 16?
E: 60 m not 16. I have some documénts about that. Do u want to see them?
Co:No. do u have bro or sis?
E: i have 1 brother living in Vn
Co: his job is?
E: he is a driver, and he has his own car.
Co: i want to see hoc ba
E: here u are.
Co: ....sorry i cant ....( đưa giấy trắng)
E: i have a clearly study plan, i hope...
Co: read that paper, thank u.
E: can u give me the reason..
Co: read that paper
E:.... Ok....Thanks

Học bạ em tốt, học sinh giỏi, điểm từ 7 đến 9.
Em hok coa bằng ielts nhưng vẫn học t.anh đều đặn vì e dk học esl bên đó trc khi vô chuyên ngành, có giấy xác nhận học av tại trung tâm
Co chỉ xem học bạ và hok xem j khác.
em trả lời tự tin, bình thg.
Em hi vọng chú và mn giúp em chỉ ra điểm sai và cách khắc phục . em xin cảm ơn rất nhìu

Lê Phương

Thành viên mới
Mong chú VHA08 và mọi người trong diễn đàn tư vấn giúp cháu !!

Chào mọi người :)
Cháu tên Phương, năm nay 19 tuổi. Cháu biết diễn đàn lâu rồi nhưng nay mới viết bài này, hi vọng mọi người tư vấn giúp cháu.
Học vấn :
+tốt nghiệp thpt , học bạ ( lớp 10 : 8.5 , lớp 11 : 8.7, lớp 12 : 8.8)
+ đại học : cháu đậu đại học hoa sen tphcm ( nhưng tạm dừng 1 năm để làm hồ sơ du học)
+ tiếng anh : cháu có bằng ielts 6.0 và vẫn tiếp tục học anh văn

Tài chánh :
+ cha cháu là chủ tiệm sơn và bán xe ( thu nhập khoảng 20-30 tr/tháng)
+ mẹ cháu là nội trợ nhưng cũng có đồng ra vô nhờ cho vay
Mẹ cháu có khoảng 300 triệu là tiền để dành ( tiền làm hồ sơ với học phí năm đầu cho cháu, qua đó cháu sẽ đi làm thêm để trả những năm sau)

Ngành cháu đăng kí học là Mass communication tại Moraine Valley College, nhưng mới đầu qua cháu học esl.

Năm 2015, cháu nhờ dịch vụ làm hồ sơ, xin i20 , giấy cm tài chánh ( chi phí khoảng 40 triệu), về công việc của mẹ thì dịch vụ ghi là góp vốn công ty A, 40tr/tháng
Cháu phỏng vấn lần 1 ngày 24/11 và lần 2 ngày 6/1 đều rớt. ( ngày nhập học là 11/1). Gia đình cháu và cháu rất buồn, thấy số tiền bỏ ra rất nhiều nhưng không có kết quả gì. Ba mẹ rất muốn cháu ra nước ngoài, có tương lai hơn.

Cháu muốn nhờ mọi người tư vấn giúp là với trường hợp của cháu thì cách nào tăng khả năng lấy visa thành công.
- Bố mẹ muốn cháu tự xin i20, tự làm giấy tờ không nhờ dịch vụ, cứ tiếp tục phỏng vấn đến khi lấy được visa. ( Cháu thấy rất thương bố mẹ và cháu muốn mọi thứ chắc chắn một chút chứ không phải dựa vào may mắn hoàn toàn )

Mong sớm nhận được lời khuyên từ chú VHA08 và mọi người trên diễn đàn.
Cháu xin cảm ơn rất nhiều

syncreation

Thành viên tích cực
Mình mới vừa rớt phỏng vấn mà không biết lí do, mong chú và mọi người giúp đỡ

Ý của riêng chú: nước Mỹ cũng là nơi rất săn đón những người đem tiền vào cho Mỹ, nếu con nghĩ con qua đó bằng tiền của gia đình trong 1 năm đầu rồi sẽ đi kiếm việc làm trang trải e rằng Mỹ sẽ không nhận con vào học.
Con xem lại: 2 lần interview của con có ý trái nhau, chú chỉ dựa trên thông tin con chia sẻ ở trên.
lần 1: stay there without working.
lần 2: sẽ đi làm để trả những năm sau.

Con nên rà kỹ lại các cases trên forum xem có cái nào gần giống của con không để rút ra kinh nghiệm, nhưng theo chú lần 2 của con mà vẫn fail là con chuẩn bị chưa kỹ rồi đó. Phải suy nghĩ kỹ những gì con sẽ đạt được ở lần interview 3.

Lê Phương

Thành viên mới
Ðề: Mình mới vừa rớt phỏng vấn mà không biết lí do, mong chú và mọi người giúp đỡ

Ý của riêng chú: nước Mỹ cũng là nơi rất săn đón những người đem tiền vào cho Mỹ, nếu con nghĩ con qua đó bằng tiền của gia đình trong 1 năm đầu rồi sẽ đi kiếm việc làm trang trải e rằng Mỹ sẽ không nhận con vào học.
Con xem lại: 2 lần interview của con có ý trái nhau, chú chỉ dựa trên thông tin con chia sẻ ở trên.
lần 1: stay there without working.
lần 2: sẽ đi làm để trả những năm sau.

Con nên rà kỹ lại các cases trên forum xem có cái nào gần giống của con không để rút ra kinh nghiệm, nhưng theo chú lần 2 của con mà vẫn fail là con chuẩn bị chưa kỹ rồi đó. Phải suy nghĩ kỹ những gì con sẽ đạt được ở lần interview 3.

Con cảm ơn chú đã trả lời và đưa ra lời khuyên cho con.

Đúng là lần 2 con chuẩn bị không kỹ, vì quá cận ngày nên con không nghĩ là mình sẽ đậu, nên khi rớt con cũng không sốc lắm.

Vậy con có nên tiếp tục xin i20 mới và phỏng vấn tiếp hay dừng để học 1,2 năm đại học VN rồi làm hồ sơ ? Tại vì việc học con đứt quãng, bây giờ con chỉ học anh văn và tiếng nhật thôi, không học đại học ( tháng 7/2016 mới vào học), con sợ lãnh sự sẽ nghi ngờ và không cấp visa.

hannie

Thành viên mới
Mong mn giúp em để em pv tốt hơn vào lần 2.
Lần 1, em gặp CO madam
Em : hello, good morning. I'm here for student visa interview. How are u?
CO: good. Where will u study?
E: i'll study in .... College in illinois state
CO: ok, do you have relative?
E: i have 1 aunt, she lives in ill state, she will help me the place to stay when i study in there.
Co: what does she do?
E: she owns a beauty and spa salon
Co: do u want to work in there?
E: no, i belive that my parent finance is enough for me to atudy, and stay there without working
Co: your parent job?
E: my father owns a renew motobike and my mom has shareholder in LN company. They earn total about 60m/1m
Co: 16?
E: 60 m not 16. I have some documénts about that. Do u want to see them?
Co:No. do u have bro or sis?
E: i have 1 brother living in Vn
Co: his job is?
E: he is a driver, and he has his own car.
Co: i want to see hoc ba
E: here u are.
Co: ....sorry i cant ....( đưa giấy trắng)
E: i have a clearly study plan, i hope...
Co: read that paper, thank u.
E: can u give me the reason..
Co: read that paper
E:.... Ok....Thanks

Học bạ em tốt, học sinh giỏi, điểm từ 7 đến 9.
Em hok coa bằng ielts nhưng vẫn học t.anh đều đặn vì e dk học esl bên đó trc khi vô chuyên ngành, có giấy xác nhận học av tại trung tâm
Co chỉ xem học bạ và hok xem j khác.
em trả lời tự tin, bình thg.
Em hi vọng chú và mn giúp em chỉ ra điểm sai và cách khắc phục . em xin cảm ơn rất nhìu
Lúc mình pv ngta cũng hỏi 1 câu tương tự như bạn về việc sẽ học ở đâu. Mình trả lời rất dài, không ngắn như bạn. Mình đã pass. Mình nói là: "in first year, I want to english at ucsd, extension, sd to apply to rady school of management at ucsd for mba for 2 yrs". Trong câu trả lời của mình là cả 1 study plan có cả ngành học, thời gian và trường học cụ thể trong university đó. Mình hông biết ở college thế nào chứ ở university thì mỗi 1 ngành sẽ có 1 school nhỏ trong đó. Ví dụ khi mình đk esl thì trên I20 của mình chỗ school nó ghi rất dài là ucsd, extension, sd, có bao nhiêu mình kể hết cho CO nghe, còn mba thì trong university mình đk thì có rady school of management nó phụ trách nên mình cũng nói cụ thể ra luôn.
Hình như bạn làm dịch vụ ở cty thái bình dương đúng hông?

PhamQuangThinh1012

Thành viên mới
Chào bạn!^^
Rất đơn giản khi mình thấy rằng bạn bị fail ngay câu hỏi đầu tiên :D
Khi CO hỏi bạn muốn học ở đâu khi qua Mỹ?
Ví dụ nha: " I would like to study business administration major in marketing at University of Washington and I will begin lower division at Tacoma Community College." (tôi muốn học quản trị kinh doanh chuyên ngành marketing ở trường đại học Washington và tôi bắt đầu học chương trình đại học năm 1 và năm 2 ở trường cao đẳng cộng đồng Tacoma.
Cho dù I-20 của bạn ghi là College thì khi trả lời bạn phải trả lời về cái university của mình, một câu gài về sự am hiểu giáo dục của Mỹ :D

PhamQuangThinh1012

Thành viên mới
Mong chú VHA08 và mọi người trong diễn đàn tư vấn giúp cháu !!

Chào mọi người :)
Cháu tên Phương, năm nay 19 tuổi. Cháu biết diễn đàn lâu rồi nhưng nay mới viết bài này, hi vọng mọi người tư vấn giúp cháu.
Học vấn :
+tốt nghiệp thpt , học bạ ( lớp 10 : 8.5 , lớp 11 : 8.7, lớp 12 : 8.8)
+ đại học : cháu đậu đại học hoa sen tphcm ( nhưng tạm dừng 1 năm để làm hồ sơ du học)
+ tiếng anh : cháu có bằng ielts 6.0 và vẫn tiếp tục học anh văn

Tài chánh :
+ cha cháu là chủ tiệm sơn và bán xe ( thu nhập khoảng 20-30 tr/tháng)
+ mẹ cháu là nội trợ nhưng cũng có đồng ra vô nhờ cho vay
Mẹ cháu có khoảng 300 triệu là tiền để dành ( tiền làm hồ sơ với học phí năm đầu cho cháu, qua đó cháu sẽ đi làm thêm để trả những năm sau)

Ngành cháu đăng kí học là Mass communication tại Moraine Valley College, nhưng mới đầu qua cháu học esl.

Năm 2015, cháu nhờ dịch vụ làm hồ sơ, xin i20 , giấy cm tài chánh ( chi phí khoảng 40 triệu), về công việc của mẹ thì dịch vụ ghi là góp vốn công ty A, 40tr/tháng
Cháu phỏng vấn lần 1 ngày 24/11 và lần 2 ngày 6/1 đều rớt. ( ngày nhập học là 11/1). Gia đình cháu và cháu rất buồn, thấy số tiền bỏ ra rất nhiều nhưng không có kết quả gì. Ba mẹ rất muốn cháu ra nước ngoài, có tương lai hơn.

Cháu muốn nhờ mọi người tư vấn giúp là với trường hợp của cháu thì cách nào tăng khả năng lấy visa thành công.
- Bố mẹ muốn cháu tự xin i20, tự làm giấy tờ không nhờ dịch vụ, cứ tiếp tục phỏng vấn đến khi lấy được visa. ( Cháu thấy rất thương bố mẹ và cháu muốn mọi thứ chắc chắn một chút chứ không phải dựa vào may mắn hoàn toàn )

Mong sớm nhận được lời khuyên từ chú VHA08 và mọi người trên diễn đàn.
Cháu xin cảm ơn rất nhiều
Hi bạn^^
Thật sự mấy điều bạn comment nó chỉ là 1 cái tiền đề để CO có thể bắt đầu interview vs bạn thôi.
Nếu bạn thấy những cái bạn có ở trên là đủ để lấy visa thì bạn đã sai lầm.
Bạn phải thật sự am hiểu giáo dục của Mỹ.
Như bài review của chủ topic này mình đã trả lời, ngay câu đầu tiên bạn ấy đã bị fail vì trả lời một cách không thể hiện được sự hiểu biết về giáo dục nước Mỹ trước CO, nhớ rằng CO chỉ tìm những đứa hiểu giáo dục nước nó, và có khả năng học trong nền giáo dục của nước nó. Vì nếu không hiểu và không tiếp thu được giáo dục nước nó thì chỉ có một đường đó là đứa đó phải đi làm chui và làm cách gì đó ở lại Mỹ.