KINH NGHIỆM BẢN THÂN Mong các Anh Chị giải đáp thắc mắc về vấn đề hiệu lực Thẻ Xanh

cafeg7

Thành viên tích cực
Em chào các Anh Chị,

Tình hình là Mẹ em có thẻ xanh 10 năm, mà theo luật của Hoa Kỳ thì dạng thường trú nhân thẻ xanh này không được rời khỏi lãnh thổ Hoa Kỳ quá 6 tháng. Thế nhưng đầu năm 2012 này Mẹ em có về VN chơi 3.5 tháng, giờ đây gia đình có công việc buộc Mẹ phải quay về nữa. Em đang thắc mắc quy định trên nên hiểu như thế nào? Tức là trong 1 năm không được đi quá 6 tháng hay "mỗi lần đi không được quá 6 tháng" hả mọi người? Cả nhà em đang rất bối rồi. Mong nhận được giải đáp từ phía các Anh Chị trên Diễn đàn.

Em xin chân thành cảm ơn và mong tin từ mọi người.

DucTran

Thành viên mới
Ðề: Mong các Anh Chị giải đáp thắc mắc về vấn đề hiệu lực Thẻ Xanh

Em chào các Anh Chị,

Tình hình là Mẹ em có thẻ xanh 10 năm, mà theo luật của Hoa Kỳ thì dạng thường trú nhân thẻ xanh này không được rời khỏi lãnh thổ Hoa Kỳ quá 6 tháng. Thế nhưng đầu năm 2012 này Mẹ em có về VN chơi 3.5 tháng, giờ đây gia đình có công việc buộc Mẹ phải quay về nữa. Em đang thắc mắc quy định trên nên hiểu như thế nào? Tức là trong 1 năm không được đi quá 6 tháng hay "mỗi lần đi không được quá 6 tháng" hả mọi người? Cả nhà em đang rất bối rồi. Mong nhận được giải đáp từ phía các Anh Chị trên Diễn đàn.

Thẻ xanh có thể rời Mỹ dưới 1 năm/1 lần, rồi trở vào nhưng nếu rời nhiều lần mà cộng thời gian ở ngoài Mỹ nhiều hơn thời gian ở Mỹ thì có thể bị tước quyền thường trú nhân khi trở vào. Tốt nhất mỗi lần đi về VN dưới 6 tháng là yên tâm.
Nếu có ý định rời Mỹ dưới 2 năm/lần thì xin Giấy phép tại USCIS trước khi rời Mỹ để đến gần 2 năm mình vào thì yên ổn. Giấy nầy nghe nói tốn mấy trăm usd đó.
(biết chừng đó thôi ai biết chỉ thêm)

Xem thêm cho biết (nhờ Google dịch)
http://www.uscis.gov/portal/site/us...nnel=3f443a4107083210VgnVCM100000082ca60aRCRD

Duy trì thường trú (google dịch)

Bạn có thể mất tình trạng thường trú nhân (thẻ xanh) nếu bạn thực hiện một hành động mà làm cho bạn rời Hoa Kỳ theo pháp luật, như mô tả trong Mục 237 hoặc 212 của Đạo luật Nhập cư và Quốc tịch (INA) (xem "INA" liên kết ở bên phải). Nếu bạn thực hiện một hành động như vậy, bạn có thể được đưa ra trước một tòa án di trú để xác định quyền của bạn vẫn là một thường trú nhân.
Từ bỏ tình trạng thường trú
Bạn có thể được tìm thấy đã từ bỏ tình trạng thường trú nhân của bạn nếu bạn:

• Di chuyển đến nước khác có ý định sống ở đó vĩnh viễn
  • Ở lại bên ngoài của Hoa Kỳ hơn 1 năm mà không được cấp giấy phép tái nhập hoặc quay trở lại thị thực cư trú. Tuy nhiên, trong việc xác định xem trạng thái của bạn đã bị bỏ rơi, bất kỳ độ dài vắng mặt từ Hoa Kỳ có thể được xem xét, thậm chí nếu ít hơn 1 năm.
  • Ở lại bên ngoài của Hoa Kỳ trong hơn 2 năm sau khi phát hành của giấy phép tái nhập mà không có được một thị thực cư dân trở về. Tuy nhiên, trong việc xác định xem trạng thái của bạn đã bị bỏ rơi bất kỳ chiều dài vắng mặt từ Hoa Kỳ có thể được xem xét, thậm chí nếu ít hơn 1 năm
  • Không nộp tờ khai thuế thu nhập trong khi sống bên ngoài của Hoa Kỳ trong khoảng thời gian bất kỳ
  • Tuyên bố mình "không di dân" trên tờ khai thuế của bạn.
^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^

Ðề: Mong các Anh Chị giải đáp thắc mắc về vấn đề hiệu lực Thẻ Xanh

Em chào các Anh Chị,

Mổi lần đi không được quá 6 tháng , bác vẩn có thể về VN ( nhưng đi thời gian ngắn thôi ) . Vì mình mới về đầu năm nay , thời gian ở Mỹ trong năm chỉ mới có mấy tháng . Nếu trường hợp Bác thấy không thể định đoạt thời gian là lâu mau thì mình nên đến Sở Di trú làm đơn xin giấy Phép tái Nhập cảnh Re-entry Permit , giá tiền hơn $400 , Khi Sở Di trú chấp thuận , mình lăn tay xong là có thể rời nước Mỹ ( người nhà nhận giấy sau sẻ gởi về VN cho mình ) .Thời hạn giấy này là 02 năm ( nhưng kg nên đi quá lâu , chỉ trong vòng 1 năm thôi ) . Vì nếu đi lâu quá thì khi trở lại vẩn có thể bị rắc rối - Dầu có Re-entry Pemỉt .Khi mình làm Re-entry người đứng tên phải có mặt , không ai thay thế được .