Mong chú và mọi người giúp tư vấn phỏng vấn với lãnh sự!!

nguyenphammanman

Thành viên mới
Chào chú và các anh chị,
Cháu là Mẫn Mẫn (23t), vừa tốt nghiệp Đaị học Greenwich liên kết quốc tế tại Việt Nam. (Chương trình top up 1 năm từ cao đẳng lên).
Cháu xin học Master ở USF ngành Finance. Bằng cử nhân của cháu là Business Administration.
Ban đầu cháu muốn đăng kí học Academic English 1 kì để thích nghi với môi trường nên xin đăng kí AE và Master, họ đã đồng ý, tuy nhiên sau khi cháu nộp bảng điểm ( cao đẳng và đại học) thì họ nói cháu được nhận vào học 1 khoá Pre-master rồi học vào master trực tiếp, ko cần bằng tiếng anh cũng ko phải qua khoá tiếng anh. (Cháu nghĩ là do bảng điểm quốc tế 1 năm của cháu được công nhận)
Cháu hiểu là khi đến trường sẽ được test lại trình độ, nếu ko đạt sẽ phải học tiếng anh trước đúng không ạ? Vì đây có thể trọng tâm CO sẽ hỏi.
Cháu có chị ruột lấy chồng sang đó đc hơn 6 năm và đag bảo lãnh ba mẹ cháu. Hồ sơ sắp đc gọi. Điều này CO có nắm được không ạ? Hiện tại ba cháu vẫn còn giữ cổ phần chưa chuyển nhượng nên cháu dùng để chứng minh thu nhập đc. Mẹ cháu là giáo viên về hưu.
Cháu chọn học ở bang mà chị cháu ở để tiếc kiệm chi phí.
Mọi thủ tục là do cháu tự tìm hiểu và tự làm ko ai giúp cả. Do vậy cháu đã tham khảo rất nhiều trên diễn đàn mình.
Những câu hỏi cơ bản cháu đã tham khảo qua. Tuy nhiên trường hợp của cháu là dcd nhận thẳng mà ko cần bằng tiếng anh và sống với chị ruột trong khi ba mẹ cũng sắp qua, vậy nên cháu mong nhận đc lời khuyên khi nhận dcd câu hỏi từ CO về vấn đề này.
Cháu cũng xin phép hôm nào chú Vha08 có thời gian cháu có thể được dợt phỏng vấn với chú 1 lần được không ạ?
Cám ơn chú và mọi người nhiều.

leganine.acc

Thành viên mới
Ðề: Mong chú và mọi người giúp tư vấn phỏng vấn với lãnh sự!!

Chào chú và các anh chị,
Cháu là Mẫn Mẫn (23t), vừa tốt nghiệp Đaị học Greenwich liên kết quốc tế tại Việt Nam. (Chương trình top up 1 năm từ cao đẳng lên).
Cháu xin học Master ở USF ngành Finance. Bằng cử nhân của cháu là Business Administration.
Ban đầu cháu muốn đăng kí học Academic English 1 kì để thích nghi với môi trường nên xin đăng kí AE và Master, họ đã đồng ý, tuy nhiên sau khi cháu nộp bảng điểm ( cao đẳng và đại học) thì họ nói cháu được nhận vào học 1 khoá Pre-master rồi học vào master trực tiếp, ko cần bằng tiếng anh cũng ko phải qua khoá tiếng anh. (Cháu nghĩ là do bảng điểm quốc tế 1 năm của cháu được công nhận)
Cháu hiểu là khi đến trường sẽ được test lại trình độ, nếu ko đạt sẽ phải học tiếng anh trước đúng không ạ? Vì đây có thể trọng tâm CO sẽ hỏi.
Cháu có chị ruột lấy chồng sang đó đc hơn 6 năm và đag bảo lãnh ba mẹ cháu. Hồ sơ sắp đc gọi. Điều này CO có nắm được không ạ? Hiện tại ba cháu vẫn còn giữ cổ phần chưa chuyển nhượng nên cháu dùng để chứng minh thu nhập đc. Mẹ cháu là giáo viên về hưu.
Cháu chọn học ở bang mà chị cháu ở để tiếc kiệm chi phí.
Mọi thủ tục là do cháu tự tìm hiểu và tự làm ko ai giúp cả. Do vậy cháu đã tham khảo rất nhiều trên diễn đàn mình.
Những câu hỏi cơ bản cháu đã tham khảo qua. Tuy nhiên trường hợp của cháu là dcd nhận thẳng mà ko cần bằng tiếng anh và sống với chị ruột trong khi ba mẹ cũng sắp qua, vậy nên cháu mong nhận đc lời khuyên khi nhận dcd câu hỏi từ CO về vấn đề này.
Cháu cũng xin phép hôm nào chú Vha08 có thời gian cháu có thể được dợt phỏng vấn với chú 1 lần được không ạ?
Cám ơn chú và mọi người nhiều.
Việc biết bạn có Chị ruột ở mỹ và Cha Mẹ của bạn có hồ sơ bảo lãnh là LSQ biết vì: cùng Cha cùng Mẹ (bạn và Chị bạn) nên hồ sơ thông tin đã có.
Việc trên không ảnh hưởng gì đến hồ sơ xin du học của bạn: bạn phải chứng minh sẽ phải về VN khi học xong bằng những ràng buộc ở ngay tại VN.

nguyenphammanman

Thành viên mới

Việc biết bạn có Chị ruột ở mỹ và Cha Mẹ của bạn có hồ sơ bảo lãnh là LSQ biết vì: cùng Cha cùng Mẹ (bạn và Chị bạn) nên hồ sơ thông tin đã có.
Việc trên không ảnh hưởng gì đến hồ sơ xin du học của bạn: bạn phải chứng minh sẽ phải về VN khi học xong bằng những ràng buộc ở ngay tại VN.
Cám ơn Leganine. Vấn đề của mình nằm ở đó, ba mẹ mà đi thì mình chẳng còn ràng buộc j cả. Chị mình lớn cả r. Mình là út. Mình định trả lời "tôi sống tự lập từ bé và 18 tuổi đã sống xa gia đình để đi học, ba mẹ mua cho tôi 1 căn nhà ở HCM và CO thấy đấy, cuộc sống của VN rất thoải mái, và tôi tin rằng với mức lương cho 1 ng có bằng Master của Mỹ, tôi sẽ có 1 cuộc sống rất tốt ở đây"
như vậy có ổn ko ạ??

leganine.acc

Thành viên mới

Cám ơn Leganine. Vấn đề của mình nằm ở đó, ba mẹ mà đi thì mình chẳng còn ràng buộc j cả. Chị mình lớn cả r. Mình là út. Mình định trả lời "tôi sống tự lập từ bé và 18 tuổi đã sống xa gia đình để đi học, ba mẹ mua cho tôi 1 căn nhà ở HCM và CO thấy đấy, cuộc sống của VN rất thoải mái, và tôi tin rằng với mức lương cho 1 ng có bằng Master của Mỹ, tôi sẽ có 1 cuộc sống rất tốt ở đây"
như vậy có ổn ko ạ??
Hình như bạn có hỏi Anh Vuthangsi giúp, bạn nên chờ Anh Vuthangsi cho bạn idea đi. Còn muốn thêm những người bạn thì cứ nhắn tin để tiện trao đổi

hoa.lytieu

Thành viên tích cực

-Nếu mình là bạn thì mình sẽ cầm brochure trường , search website, email trực tiếp tuyển sinh trường hỏi xem ngành đó học premaster học gì? tuần bao nhiêu tiếng? học môn gì?sau Pre-master được gì? (tín chỉ, kiến thức căn bản, kỹ năng học tập tốt, văn hóa....)
-Nếu hỏi về hồ sơ đang bao lãnh cha mẹ bạn LSQ biết không? chắc chắn vì khi nộp thông tin về bạn để Phỏng vấn, qua tờ khai đăng ký pv, LSQ đã bắt đầu tìm hiểu bạn đặc biệt là những người thân ở Mỹ.
- Với câu trả lời:
"tôi sống tự lập từ bé và 18 tuổi đã sống xa gia đình để đi học, ba mẹ mua cho tôi 1 căn nhà ở HCM và CO thấy đấy, cuộc sống của VN rất thoải mái, và tôi tin rằng với mức lương cho 1 ng có bằng Master của Mỹ, tôi sẽ có 1 cuộc sống rất tốt ở đây => câu trả lời khá hay :) vì nói được tài chính cá nhân nhưng nếu là mình mình sẽ hỏi tiếp
"Nếu có nhà rồi, thì đi làm bình thường dư sức bạn có cuộc sống tốt ở đây, vì người VN ước mơ có nhà, mà bạn có rồi thì cần gì phấn đấu nữa"
"Cuộc sống ở VN rất thoải mái? Tại sao bạn nghĩ nó hơn Mỹ?"=>học master không cần thiết ở VN nếu bạn là dân đi làm rồi sẽ thấy, học cử nhân ra còn thất nghiệp thì học master làm gì? Master dành cho nghiên cứu và giảng dạy, sâu hơn là cấp lãnh đạo, ví dụ: giảng dạy có giáo viên, lãnh đạo thì cần yêu cầu nhiều năm đi làm hoặc gia đình kinh doanh riêng...Nên thuyết phục tại sao lại học master với ngành đó khi mà nhiều người cũng nói vì thu nhập tốt hơn? Nhưng có ai chắc là sau đó có bằng là có việc tốt nếu không có bảo lãnh việc làm từ 1 công ty VN sau khi du học?!
-1 điều nhỏ: học master thì yêu cầu học lực khá, giỏi. Học lực tệ thì khó thuyết phục.
=>Ban đã bao giờ nghe kể về Mỹ chưa? : ở mỹ thực sự tốt hơn ở VN, tuy đóng thuế bạn không lo về già, chỉ cần có việc là bạn không vật vã như ở VN (mà việc làm thì cần cần chăm sẽ có) , không khí thoáng mát không ô nhiễm, luật pháp vừa nhân đạo vừa tôn trọng cá nhân và vừa tuân thủ tuần tự, bạn ở đâu cũng nhận được cám ơn, làm ơn, xin chào, bạn qua đường luôn trong tình trạng an toàn hơn rất nhiều so với người việt nam...vậy VN hơn cái gì mà nghĩ sẽ thoải mái?
VN hơn:
-đồ ăn VN ngon, qua đó rồi toàn fastfood của Mỹ, đồ của nước Hàn, Nhật, Trung cũng không rẻ mà khẩu vị lại không đậm đà và quen thuộc như VN mình. Ở đây đám bạn du học sinh nước khác ăn thử đồ VN riết muốn chơi thân với tụi mình luôn. Mỹ là nước giàu nhất nhì TG, cũng là nước có tỉ lệ béo phì thuộc top TG 15-17%. Mà đã béo phì thì dễ tiểu đường, bệnh tim mạch....đủ thứ :p
- 1 ngày làm việc của ng Mỹ rất nghiêm túc, khi làm về thường khá mệt, chỉ còn thời gian với gia đình. Muốn đi đâu chơi đều đi xa, chưa kể nơi mình ở các thành phố trung tâm cỡ nào. Còn ở VN bước cái là có chỗ chơi, dù làm việc như thế nào nhưng thường cũng chỉ 8h/ngày. Hết việc là la cà với bạn với bè. Sướng chỗ đó. Quá nhiều chỗ để đi, chỉ là không biết chọn chỗ nào
- Con người nước ngoài rất "welcome" nhưng người VN lại gần gũi, nhà nhà sát nhau nghe tiếng nói chuyện rả rích, còn mỹ khá buồn và yên tĩnh.
- Lễ hội ở VN rất nhiều đặc sắc....
mình nghĩ bạn chỉ cần nắm nhiêu đây đủ ví dụ rồi. Kết luận: ở mỹ rất tốt nhưng cá nhân tôi không phù hợp với cuộc sống mỹ dài lâu...
Chúc bạn thành công :)
Đây là những suy nghĩ của mình, có hạn chế mong được đóng góp. Thân!

nguyenphammanman

Thành viên mới

Cám ơn hoa.lytieu, mình sẽ chú ý gợi ý của bạn. :)
Thực sự mình cũng khá bất ngờ vì được nhận học thẳng, pre-master là khoá dự bị, học xong là vào master, chứng chỉ đc trừ trực tiếp vào chương trình master. Bảng điểm mình ko cao nhưng vì trường nhận mình nên mình định sẽ trình bày "tôi biết học lực của tôi không thực sự giỏi, tuy nhiên tôi tin vào sự xem xét của nhà trường đối với học lực của mình, và tôi sẽ cố gắng hết sức để rút ngắn thời gian học dự bị để vào chương trình chính"