HƯỚNG DẪN XNC Mong Chú Vha08 tư vấn giúp cháu nghành Hàn-Tiện ở Mỹ

hnvina

Thành viên mới
Xin chào chú Vha08,

Cháu năm nay 28 tuổi thuộc diện hồ sơ bảo lãnh F2B, theo cháu tính thì có thể khoảng cuối năm 2014, hoặc đầu 2015 là hồ sơ bảo lãnh của cháu sẽ tới và có khả năng là nhanh hơn dự tính vì hiện tại ở Mỹ họ đang bàn cãi về luật di trú, cho nên cháu mong chú tư vấn giúp cháu về nghành Hàn và Tiện để cháu chuẩn bị hành trang trước khi sang Mỹ sinh sống.

Cháu có đọc qua topic : "Ngành thiết kế gia công cơ khí" của chú Asm, nhưng vẫn chưa rõ lắm.

Tôi thường khuyên những người thuộc U50, U60 hay Uxx, không có trình độ hay tài năng gì đặc biệt, nên chọn nghề tiện. Nhưng ít người chịu nghe. Họ nhìn gần thấy nghề nail học 3 tháng ra đi làm liền. Nhiều người còn tính chuyện vào community college học để lấy tiền financial aid, cuối cùng không học nổi, mà nghề thì lại không có. Trong khi nghề tiện và nhiều nghề khác chính quyền thành phố và tiểu bang cho học miễn phí lại không chịu học.
Cháu sẽ định cư ở bang Illinois, thành phố Peoria, chú có thể giúp cháu tìm hiểu các nghành nghề mà họ cho học miễn phí không ? Trong đó có nghành Hàn-Tiện không ? Nếu có thể chú cho cháu trang web để tham khảo luôn càng tốt để cháu có thể tham khảo thêm các nghành khác.

Về nghành tiện :
- Sau khi đọc topic của chú Asm thì cháu hơi bị rối, vì thấy nhiều hướng đi quá, nhưng nói chung có lẽ cháu làm mấy cái việc như đứng máy chạy CNC đại loại như thế thì chú tư vấn giúp cháu học như thế nào ?
- Về phần bổ sung kiến thức cho nghành tiện thì nên học thêm những gì , mastercam .... vẽ, thiết kế ....
- Có phải Ở Mỹ nghành tiện họ đều chay trên các loại máy móc CNC hay là còn 1 vài công đoạn làm theo hướng thủ công bằng tay?
- Nghành tiện , phay, bào thì chú thấy nên tập trung vào phần nào hơn, phần nào dễ xin việc hơn ? vì cháu thấy chú Asm nói là chon nghành phay - Milling
- Nếu học nghành tiện ra bằng thì mất mấy năm ? ( có lẽ cháu chỉ học nghề or hết college thôi )

Về nghành hàn :
- Cháu nghe người nhà bên Mỹ nói cũng dễ kiếm việc, nhưng cháu không biết Hàn bên đó chuyên dùng hàn loại nào ? hàn điện, tig, mag, ... chú có thể nói khái quát về nghành hàn ở Mỹ giúp cháu được không ?
- Thời gian học là bao lâu ? ( học nghề or hết college)

=> Giữa hàn và tiện theo chú nên chọn nghành nào ? , mức thu nhập của 2 nghành này ra sao ? nơi cháu ở theo chú họ có cần nhiều về 1 trong 2 nghành này không ? Nghành này về lâu dài có ổn định không ?

- Ngoài ra chú có thể nói sơ về nghành chụp X-Ray và nghành xét nghiệm bên mỹ giúp cháu với ?

Cám ơn chú Vha08 nhiều .

Ðề: Mong Chú Vha08 tư vấn giúp cháu nghành Hàn-Tiện ở Mỹ

Nghề tiện hay hàn chỉ có 1 hướng đi thôi. Tất cả thợ tiện/hàn đều phải học những kiến thức căn bản Mill, lath, drill, NC hay CNC những thứ này chỉ là máy móc. Học xử dung máy móc tôi chưa thấy người VN nào học quá 2 ngày 1 cái máy. Muốn chạy máy thành thạo, đương nhiên phải làm việc trên máy 1 thời gian. Lập trình CNC thì dễ hơn lập trình máy vi tính nhiều. Về hàn thì dễ học hơn, nhưng đòi hỏi luyện tập 1 thời gian, để hàn đều và đẹp.

Tiện và hàn lương bồng gần như bằng nhau, nhưng tiện thì dễ kiếm việc hơn hàn. Tuy nhiên nghề hàn nếu làm cho các công ty dầu khí, các hãng đóng tàu và biết hàn dưới nước thì thu nhập 1 năm trên $100K là chuyện thường. Nghề hàn thì làm cực hơn, muốn lương cao đi xây những cao ốc thì thường phải xa nhà nhiều.

becknadal

Thành viên mới

Chú cho cháu hỏi. Nghề tiện thì học mất bao lâu vậy chú?

dannynguyen4891

Thành viên tích cực

Nghề tiện có trường dạy 6 tháng để chạy máy , có trường dạy 1.2 tháng thì người ta dạy đầy đủ hơn.Muốn học nghề tiện thì bạn phải đạt ESL lvl 5, Math phải trên lớp 075.Mình dư điểm toán rồi nhưng ESL thì đang học lvl 4 :( cho nên vẫn đang cố gắng . Cố gắng học tiện đi bạn, nghề hàn hại mắt lắm và làm việc vất vả lắm , nhiều khi phải làm ngoài trời lạnh nữa . Mình có ông bạn ông làm nghề hàn mà mắt ổng phải đeo mắt kính dày lắm. Nghề tiện thì nhàn hơn, học biết cách làm rồi thì cứ đo đo đếm đếm rồi để máy chạy thôi.Mà máy CNC thì mắc tiền nên ko ai để ngoài trời hết :). Cố gắng kiên trì thôi bạn ! ở xứ Mỹ này không có cái nghề thì không ổn đâu. Đi làm mà không nghề thì rất rất rất khó kiếm việc, dễ bị laid off, lương thì bèo chỉ đủ ăn rồi đi làm nên cứ cắm đầu đi học rồi hẵng làm. Mình rất vui nếu lời khuyên của mình giúp được gì đó cho bạn.

xpro_123

Cựu Ban điều hành

Nghề tiện có trường dạy 6 tháng để chạy máy , có trường dạy 1.2 tháng thì người ta dạy đầy đủ hơn.Muốn học nghề tiện thì bạn phải đạt ESL lvl 5, Math phải trên lớp 075.Mình dư điểm toán rồi nhưng ESL thì đang học lvl 4 :( cho nên vẫn đang cố gắng . Cố gắng học tiện đi bạn, nghề hàn hại mắt lắm và làm việc vất vả lắm , nhiều khi phải làm ngoài trời lạnh nữa . Mình có ông bạn ông làm nghề hàn mà mắt ổng phải đeo mắt kính dày lắm. Nghề tiện thì nhàn hơn, học biết cách làm rồi thì cứ đo đo đếm đếm rồi để máy chạy thôi.Mà máy CNC thì mắc tiền nên ko ai để ngoài trời hết :). Cố gắng kiên trì thôi bạn ! ở xứ Mỹ này không có cái nghề thì không ổn đâu. Đi làm mà không nghề thì rất rất rất khó kiếm việc, dễ bị laid off, lương thì bèo chỉ đủ ăn rồi đi làm nên cứ cắm đầu đi học rồi hẵng làm. Mình rất vui nếu lời khuyên của mình giúp được gì đó cho bạn.
Danny! Bữa trước mình cũng đi học thử cho biết phay CNC (milling)ở Việt Nam khoá 2 tháng.Thấy nghề này cũng không khó.Bị cái toàn tự học,ông thầy vừa giấu nghề vừa lười,cứ nghỉ dạy miết.Nên cũng không học được nhiều.Không biết qua Mỹ thế nào.Nếu được mình cũng định học và làm CNC đó.Có kinh nghiệm gì tiếp tục chia sẻ nha...Cảm ơn bạn!

dannynguyen4891

Thành viên tích cực

Oh vậy ah ? ok bạn xpro ! có gì thì cứ inbox mình ! mình biết gì minh chỉ cho ! mình đang học ESL thôi cũng chưa được học đâu bạn:1:. Khoảng tháng 3 mình mới đủ điều kiện học thì khi đó mới register và trường nó mới enroll cho học ! mà bạn có thắc mắc gì cứ kiếm mình, mình biết mình chỉ cho.

chuong990

Thành viên mới

Chào bạn danny !
Mình đang quan tâm tới nghề tiện, bạn có thể cho mình thông tin để trao đổi không ? Đây là email của mình: kienchuong.hua@yahoo.com
Rất vui được làm quen với bạn !