Một Vài Lưu Ý Khi Mướn Apartment

Jenny

Cựu Ban điều hành
1. Địa điểm : Nếu được tránh khu nhiều Mễ, Mỹ đen vì con nít nghịch ngợm hay phá xe mình. Gần trường học sẽ tiện đưa đón con em .

2. Giá tiền : Có khi cùng giá nhưng có chỗ bao gas, nước rác (3 thứ này cũng cỡ $60/tháng).

3. Tiện nghi : Có khu có cổng an toàn, hồ bơi, sân chơi, máy giặt sấy (mình phải bỏ tiền vào khi xử dụng) . Có cổng thì an toàn, nhưng hơi bất lợi cho gd đông người (chỗ đậu xe, chìa khóa vào cổng).

4. Khai số người ở : Luật 2 người (maximum)/ phòng (2vc + 1 con nít nhỏ 1 phòng OK). Khai bớt người cho hợp lệ; ngăn hoặc dùng phòng khách làm phòng ngủ để tiết kiệm tiền .

5. Tiền cọc (deposit): Khoản này gần như mất trắng vì nhân viên apartment sẽ kiếm mọi cách để trừ tiền hư hao này nọ khi mình dọn ra . Những nơi nào đòi tiền cọc cao, bạn nên coi lại .

6. Hợp đồng mướn : Hỏi họ hợp đồng ra sao ghi trên bản hợp đồng : mướn từng tháng, hay 6 tháng, hay nguyên năm . Nếu vì lý do nào bạn dọn ra sớm hơn dự định, điều lệ ra sao . Có chỗ họ phạt bằng 1 tháng tiền mướn, có chỗ họ không chịu, nếu 1 năm ở hay không thì vẫn phải trả tiền cho họ . Trường hợp này có cho người khác thuê lại không, điều kiện ra sao . Đây là khoản bạn nên thận trọng nhất .

7. Kiểm nhà: Ngày đầu dọn vào, nhân viên sẽ đi cùng bạn giao "điều kiện" nhà. Bạn coi kỹ chỗ nào hư hại thì ghi vô giấy kiểm tra, sau này khỏi đôi chối . Kiểm cửa sổ, cửa lưới work OK không, tường xung quanh nhà sạch không, lủng lổ không, mặt bàn trầy trụa, bồn tắm nứt nẻ ... Sau khi đã có gas, điện, nước thì coi sink, toilet, bếp núc, lò sưởi có work không . Nếu thấy gì không hài lòng là gọi họ liền . Tất cả mọi thứ viết vào giấy tờ, đừng dùng lời nói ... gió bay mất :)

8. Giao nhà : Nếu được thì hẹn họ giao nhà khi bạn trả nhà... để hư hao gì họ ghi trước mặt mình . Chứ giao cho mình họ, sau này họ ghi nhăng ghi cuội trừ tiền mình mình không cãi được họ .

Chúc bạn vui với nơi bạn ở.

luckyseafood

Ban điều hành
Ðề: Một Vài Lưu Ý Khi Mướn Apartment

Hay quá, thật là bổ ích, Jenny ơi, Jenny à, nếu thấy tiện vào mục này đăng ký làm thành viên XNC ở Mỹ nhe. Chung tay hỗ trợ cộng đồng vậy mà, ngày sau nếu có dịp off bên Mỹ, mọi người sẽ thưởng cho bạn thiệt là nhiều cái... hôn, hi hi.
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=1516
Mọi người cho bạn Jenny một tràng pháo tay nha :41::41::41::41::41::41::41::41::41::41::41::41:

Bác Phuthohoa có thể truyền vài bí kíp đi thuê nhà cho em tham khảo với. :)

Jenny

Cựu Ban điều hành

Hay quá, thật là bổ ích, Jenny ơi, Jenny à, nếu thấy tiện vào mục này đăng ký làm thành viên XNC ở Mỹ nhe. Chung tay hỗ trợ cộng đồng vậy mà, ngày sau nếu có dịp off bên Mỹ, mọi người sẽ thưởng cho bạn thiệt là nhiều cái... hôn, hi hi.
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=1516
Mọi người cho bạn Jenny một tràng pháo tay nha :41::41::41::41::41::41::41::41::41::41::41::41:
Cám ơn anh hongtran & mọi người, nhưng chắc em không kham nổi đâu . Không phải là không muốn giúp mà th/gi hơi hạn hẹp . Thôi để em chạy vô chạy ra cho nó vui hơn ;)

Hehe... đọc chập hồi mới biết offline là gặp mặt ngoài đời ;)

TaoDi

Thành viên mới

Cám ơn anh hongtran & mọi người, nhưng chắc em không kham nổi đâu . Không phải là không muốn giúp mà th/gi hơi hạn hẹp . Thôi để em chạy vô chạy ra cho nó vui hơn ;)

Hehe... đọc chập hồi mới biết offline là gặp mặt ngoài đời ;)
Đó gọi là off "chai", "không sai (say) không dzề!" đó bác Jenny ơi :21::21::21:

Gặp nhau ngoài trời mà hổng có "chai" nào cầm tay thì nói chuyện hổng có "phe" (hêhêhê....)

Jenny

Cựu Ban điều hành

Khì khì ...
Mình thì không biết uống bia, không ăn thịt chó ...

mình nhâm nhi gỏi với nghêu ốc thôi

Bữa nào mình "bưng" đồ nhậu vô đãi chị em phụ nữ nhe; cho mấy ông anh ăn ké thôi ;)