Mua nhà ở Hoa Kỳ

yellowrose

Thành viên mới
Xin chào các anh chị,

YR có việc này xin nhờ các AC tư vấn giúp nhé:

Có lẽ cũng không bao lâu nữa gia đình YR sẽ lên đường đi định cư tại Mỹ. Hiện tại bên Mỹ YR có bố mẹ, gia đình anh trai và 1 em trai (còn độc thân). Bố mẹ YR còn 1 căn nhà tại VN (do anh trai của YR còn ở VN đang đứng tên), khi YR đi định cư thì sẽ bán và chuyển tiền sang Mỹ để mua nhà. Bố mẹ YR đang hưởng tiền già của chính phủ, anh trai là kỹ sư (có 1 căn nhà đang trả góp), em trai là công nhân (đi định cư năm 2004).

YR xin được hỏi: nếu mua nhà ở Mỹ và trả bằng tiền mặt thì ai là người đứng tên căn nhà là tốt nhất: bố mẹ, anh trai hay em trai? Bố mẹ YR đang hưởng tiền già thì có thể đứng tên căn nhà không? Trong trường hợp anh trai hay em trai đứng tên thì có cần chứng minh nguồn gốc số tiền mua nhà không?

Rất mong nhận được phúc đáp của các AC.

YR chân thành cảm ơn AC và diễn đàn.

ticon

Cựu Ban điều hành
Ðề: Mua nhà ở Hoa Kỳ

có vài ý kiến với bạn,
nguồn tiền làm sao chuyển vào bank của anh bạn 1 cách hợp pháp - wire tranfer banking - thì anh bạn có thể đứng tên mua nhà cho bạn nhưng trên pháp lý nhà này của anh bạn và sau này nếu bạn muốn chuyển tên trên title nhà thì sẽ mất tiền closing như mua nhà mới khoản 3,000 đến 4,000 cho nhà giá khoảng trên dưới $150,000 , cha mẹ bạn không nên đứng tên số tiền này vì đang hưởng tiền SSI.
sau khi tiền chuyển qua nhà Bank Mỹ rồi thì nhà bank sẽ report số tiền này cho sở thuế IRS để điều tra xem coi có là "rửa tiền" hay không,
chúc bạn may mắn

yellowrose

Thành viên mới

YR xin cảm ơn hai anh ticon và phuthohoa đã trả lời giúp cho YR rất nhanh.

Theo như phân tích của hai anh và gia đình YR cũng đã tính là sẽ để cho em trai của YR đứng tên mua nhà là tốt nhất. Mẹ YR cũng nói là bố mẹ không đứng tên được vì đang hưởng trợ cấp của chính phủ (bố mẹ YR đi định cư năm 2001). Tiền dự định để mua nhà là bố mẹ cho YR và em trai và bố mẹ cũng thêm vào 1 ít nữa. Tuy là tài sản của bố mẹ cho nhưng lại do anh trai của YR ở VN đứng tên nên khó có thể chứng minh là do thừa kế mà có phải không ạ?

Có vài vấn đề YR mong các AC chỉ giúp YR nhé:

- Nếu như anh trai của YR ở VN làm giấy cho tặng em trai ở Mỹ số tiền này thì có được chính phủ Hoa Kỳ coi là hợp pháp không?
- Nếu như việc cho tặng này là hợp pháp thì mới chuyển tiền vào tài khoản cho em trai YR được phải không ạ? Em trai YR có phải đóng thuế đối với khoản tiền này không? Nếu chuyển lậu thì YR có người quen nhưng làm sao chứng minh được nguồn tiền.

YR mong nhận được sự giúp đỡ của các AC. YR xin cảm ơn các AC

dohoaibao

Thành viên tích cực

Chủ đề này hay lắm, ở VN như mình không gởi tiết kiệm chỉ lo mua vang tích trữ. Bây giờ có cách nào chứng minh số tiền này hợp pháp các bạn có kinh nghiệm chỉ dẫn giúp nhé.

dohoaibao

Thành viên tích cực

cám ơn lời tư vấn của bạn. Đi xa thì đương nhiên nhớ quê hương rồi, có thời gian rảnh bạn nên thu xếp về chơi một chuyến.

tramgv

Thành viên tích cực

Những thông tin của anh phuthohoa rất hữu ích. Chân thành cảm ơn anh

yellowrose

Thành viên mới

YR cám ơn anh phuthohoa đã tư vấn rất cặn kẽ, YR sẽ “nghiên cứu” việc này, có thông tin gì mới YR sẽ post lên để mọi người cùng tham khảo luôn. YR cũng mong sẽ tiếp tục nhận được thông tin chia sẻ và kinh nghiệm của các AC đang sống tại Mỹ về vấn đề này.

Tại sao bạn không chờ khi bạn sang định cư thì bạn đem sang, đó là tài sãn của bạn, sang đây tặng cho em bạn thì hợp lý nhất, không sai trái gì cả.
Cái này thì xem như YR không còn là vô sản nữa phải không ạ? Dù không muốn và cũng chưa từng là gánh nặng cho ai cả, nhưng để bắt đầu 1 cuộc sống mới với những điều kiện sống cao hơn, phải chi tiêu nhiều hơn ở VN, tất cả phải làm lại từ đầu khi đã ở bên kia sườn dốc cuộc đời rồi, thì việc tự coi như mình vô sản là điều mà YR đã phải tính đến trong giai đoạn đầu này.

Qua XNC này YR mới được diện kiến anh phuthohoa, anh ticon, anh tamchi dù đã rất ngưỡng mộ các anh cả ở đây và VDT. Anh có còn bà con ở VN không? Chẳng biết tâm trạng những người trở lại VN thế nào chứ anh trai của YR, lần anh về VN sau 16 năm xa nhà, trở về Mỹ rồi anh nói tâm trạng buồn và trống trải cả hàng tháng trời, hệt như những ngày đầu đến Mỹ vậy đó.

YR chúc anh và gia đình nhiều sức khỏe và vạn sự may mắn.

YR

luckyseafood

Ban điều hành

Hi all, trước tiên hongtran xin đuợc cám ơn bạn yellowrose - bông hông vàng, người đã phát kiến ra mục "Mua nhà ở Hoa Kỳ", rất hay và rất hữu ích cho những người nhập cư mới như chúng ta.

Và qua đó cũng chân thành cám ơn những lời tư vấn vô cùng chân thành và đầy trách nhiệm với cộng đồng của anh phuthohoa, bậc đàn anh lâu năm bôn ba nơi xứ Cờ hoa, với những trải nghiệm đầy chiều sâu.

Thân ái.
God bless us and America

Chỉnh sửa cuối:

dohoaibao

Thành viên tích cực

Phuthohoa thân. Hiểu được tâm trạng xa quê của bạn mà chúc bạn có dịp về thăm quê như một chuyến du lịch vậy mà. khi nhỏ mình xa gia đình sống tự lập từ năm 15 tuổi nên nổi nhớ gia đình da diết lắm.

yellowrose

Thành viên mới

Hi anh hongtran,

YR cũng mạo muội mở topic này với hi vọng nhận được tư vấn của các AC đang sinh sống tại Mỹ, và YR đã rất vui vì đã được các anh nhiệt tình giúp đỡ, để những bạn sắp lên đường như YR có được sự chuẩn bị tốt hơn cho cuộc sống sau này. YR hi vọng sắp tới sẽ được anh hongtran chia sẻ kinh nghiệm mua nhà của anh ở diễn đàn này. YR chúc anh an cư lạc nghiệp ở xứ cờ hoa nhé.

YR

dohoaibao

Thành viên tích cực

hi phuthohoa, minh sang đó ở worcester MA. Nhờ YR đưa ra chuyên mục này rồi phuthohoa và các anh chị đi trước tư vấn nên giờ mình hiểu chút chút rồi hì hì. Chờ đợi để ra đi thời gian quá lâu nhiều lúc mình nản chí luôn, nhưng vì muốn sang đó cho con mình được học hành tốt đẹp. Mong được những tin tức của anh chị em đi trước để được học hỏi

yellowrose

Thành viên mới

@Hongtran, YR,Dohoaibao,
Hongtran tôi đã biết ở tiểu bang nào rồi, YR và Dohoaibao sẽ sang tiểu bang nào vậy? hôm nay bận đưa các bé đi chơi, hôm nào rãnh tôi sẽ viết từ từ những vì tôi biết khi đi mua nhà đến các bạn, tôi không phải là người mua bán nhà nhưng cũng có nhiều lần mua nhà ở, mua nhà cho thuê và bán hết nhà chuyển tiểu bang (vì lỗ vốn trốn nợ Hii Hii). kiếm tiền thêm để nuôi mấy con nghé con. Hic hic
tôi chỉ viết lại những gì tôi biết và do tôi suy nghĩ, có khi đúng cũng có khi sai, nhiều lúc sợ bị chửi nên chưa dám viết, đúng hay sai cấm chửi nhe, bị chửi là nghĩ chơi thật đó. Hee Hee:43:
YR sẽ sang Portland, OR đó anh.

Nhờ các anh tư vấn mà YR đã có thể hình dung ra mình sẽ phải làm gì rồi đấy ạ. YR chân thành cảm ơn sự nhiệt tình này và cảm ơn diễn đàn đã cho YR có được cơ hội để học hỏi thêm kinh nghiệm từ những bậc đàn anh đi trước như lời anh hongtran đã chia sẻ ở topic này.

yellowrose

Thành viên mới

YR xin cảm ơn sự tư vấn rất tận tình và thực tế của các anh chị đang sống ở Mỹ như các anh phuthohoa, ticon, hongtran. Đúng là việc mua được 1 căn nhà ưng ý ngoài vấn đề giá cả ra còn phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố nữa và 1 loạt các thủ tục, ngay cả ở VN cũng vậy thôi. Vấn đề mà YR đưa ra để nhờ các anh chị tư vấn nó cũng chỉ là 1 phần nhỏ để khởi đầu cho việc mua nhà mà thôi, sau đó thì như anh phuthohoa đã nói: xem nhà, chọn nhà, đánh giá căn nhà … Những điều tổng quát thì có lẽ anh phuthohoa đã post rồi, khi đọc có lẽ mọi người cũng có thể hình dung được những việc phải làm khi muốn mua nhà. Còn thực tế khi bắt tay vào việc, có lẽ rối đến đâu YR sẽ lại nhờ đến các AC giúp đến đó vậy.

Một lần nữa YR xin cảm ơn các AC và diễn đàn đã cho YR có cơ hội để học hỏi. Cho dù YR chưa 1 lần gặp mặt nhưng với kinh nghiệm của người đi trước, các anh đã hướng dẫn YR rất tận tình và đầy trách nhiệm. Hẹn gặp được các anh một ngày không xa.

Xin chúc các AC và gia đình vạn sự may mắn.

Thân mến,

yellowrose

ticon

Cựu Ban điều hành

@YR
có thể nói Đường Sơn đại huynh Phuthohoa đã túm gọn 1 số chi tiết bạn cần, nếu chưa " thoả mản " bạn có thể xem thêm các bài viết liên quan ở các web site khác như VDT. ticon cũng tính góp ý nhưng không đủ thì giờ mong bạn thông cảm
chúc bạn luôn thành công và may mắn

ngahuynh04@yahoo.com

Thành viên tích cực
topic này thật bổ ích

Cám ơn a Phuthohoa a ticon,a ng2.......topic này thât bổ ích và ý nghĩa cho những người chuẩn bị sang xứ cờ hoa.1ngày gần đây mình sẽ sang định cư tại Westminter littlle saigon.minh có 1vie65c nhờ các ace hướng dẩn,SỐ TIỀN MÌNH GỞI NGÂN HÀNG BAO NHIÊU ĐỂ KO BI CHO LÀ CÓ TIỀN,vi mình nghe nói có tiền trong ngân hàng nhiều quá ko được nhận thẻ y tế(manicare).vì o mỹ nếu bi bệnh nghe nói tốn tiền nhiều lắm.mong cac anh chị hướng dẩn dùm.:41::41::41::41::41:

Jenny

Cựu Ban điều hành
Ðề: topic này thật bổ ích

Cám ơn a Phuthohoa a ticon,a ng2.......topic này thât bổ ích và ý nghĩa cho những người chuẩn bị sang xứ cờ hoa.1ngày gần đây mình sẽ sang định cư tại Westminter littlle saigon.minh có 1vie65c nhờ các ace hướng dẩn,SỐ TIỀN MÌNH GỞI NGÂN HÀNG BAO NHIÊU ĐỂ KO BI CHO LÀ CÓ TIỀN,vi mình nghe nói có tiền trong ngân hàng nhiều quá ko được nhận thẻ y tế(manicare).vì o mỹ nếu bi bệnh nghe nói tốn tiền nhiều lắm.mong cac anh chị hướng dẩn dùm.:41::41::41::41::41:
Hehe... xin lỗi nói sự thật ... chứ Mỹ họ tính còn hơn v c tính nữa ;)

Hệ thống của họ rất chặt chẽ; tuy có kẻ hở, nhưng cũng có mạo hiểm đi cùng .

Thí dụ, người hưởng quyền lợi thì ... không được giàu . Nếu nhờ người đứng tên dùm, thì khi họ trở mặt là mình lại trắng tay . Giữ tiền mặt khư khư có chuyện là họ hỏi tiền đâu ra . Nguồn rõ ràng thì không thành vấn đề; không rõ là họ nghi mình buôn bán thuốc phiện, hoặc làm tiền mặt mà trốn thuế (thuế = 30-40%)...

Tui không rõ con số cụ thể, nhưng rất rất là thấp - hình như dưới $2000 hay $3000 trong bank hà.