Mua xe mới ở dealer bị trường hợp này ???

voi_con_ngo_ngac

Thành viên mới
Em mới sang Mỹ được 5 tháng. Em chưa có credit scores nên đi mua xe mới dealer ko cho finance. Em mua chiếc Honda Civic 2012 giá 21,000, trả 10,000 cash down-payment thì nó đồng ý cho finance phần còn lại trong 5 năm (60 tháng). Lúc đầu em trả giá với thằng saleman đâu đó hết rồi, đồng ý $200 monthy payment. Sau đó nó bắt đầu làm docs và contract. Nó cứ bắt em kí cái check 10,000 đưa nó để nó làm contract luôn. Em nói nó là khi nào tao thấy contract xong xuôi thì mới kí check sau. Y như em đoán, khi vào phòng finance, trong contract ghi là $266 monthy payment chứ ko phải $200 như em deal với nó. Gặp thằng manager hỏi thì nó nói là tại em ko có credit score nên APR hơi cao. Em nói tại sao đã deal $200 rồi mà bây giờ lại khác, thì nó nói thằng saleman chỉ nói vậy chứ quyền quyết định là ở finance manager. Em tức quá ko thèm mua nữa. Nó mới kêu em lại và đồng ý $200 monthly payment, và in ra 1 cái contract mới nói em sign vào. Em cẩn thận đọc lại contract 1 lần nữa thì nó đã âm thầm tăng số tháng từ 60 months lên thành 71 months. Em tức quá hỏi cho ra lẽ thì nó trở mặt, nói ko mua thì thôi. Đã vậy khi em đòi lại bản copy của cái driver license, nó còn nói "take your shi*s". Em tức quá chửi nó 1 tăng rồi đi về. Nó là thằng Mỹ đen nha. Em có vài thắc mắc:

1. Có phải cả thằng saleman và manager mess up với nhau để lừa đảo 1 đứa mà tụi nó tưởng mới sang Mỹ 5 tháng sẽ ko biết gì như em ko?

2. Em đọc nhiều bài trên forum thì thấy có nói về giá MSRP và TMV (True Market Value). Em check chiếc Honda Civic 2012 trên http://www.edmunds.com/ thì thấy MSRP và TMV cũng gần bằng nhau. Nhiều người nói trả cỡ giá TMV thì mua được, còn giá MSRP thì hơi mắc. Mà giờ 2 giá này như nhau thì biết trả sao đây ạ?

3. Trong cái contract em thấy có có ghi Finance Fee khoảng hơn $3,000. Khoảng này là bắt buộc khi finance phải trả hay là nó thêm vào vậy các bác? Em biết là tuỳ bank nhưng Finance Fee tầm bao nhiêu là ok ạ?

4. Em đang tính nhờ anh họ có good credit co-sign để mua chiếc xe. Mà anh đó với em ở khác tiểu bang thì co-sign dc ko ạ? Nếu vậy, thì dealer sẽ cho em finance với APR thấp đúng ko? Mà người co-signer chỉ có trách nhiệm khi mà em ko trả tiền nợ nữa thôi, chứ bây giờ em trả tiền hàng tháng đều đều thì điểm credit sẽ được tính cho em hay cho người co-signer vậy ạ? Tại vì em đang muốn build credit score.

Em cám ơn các bác nhiều.

Ðề: Mua xe mới ở dealer bị trường hợp này ???

True Market Value và True Car Value là 2 giá khác nhau rất nhiều.

Công thức tính payment
P ( r / 12 )
-------------------------
(1 - ( 1 + r / 12 ) )*-n

1 - Dealer invoice = trừ (Dealer holdback + dealer incentives) giá thực sự dealer trả cho hãng sản xuất xe
2 - Factory invoice = Dealer invoice + adds-on hay options
3 - True Market Value hay giá trung bình khách hàng trả
4 - Sticker price/ hay MSRP

*** Car saleman chỉ là người tiếp khách, thật sự không có quyền hành gì về giá bán hay tiền trả hàng tháng hay tiền lời. Cho dù khách mua giá bằng với sticker price.
*** Sale manager mới là người quyết định giá bán. Trả giá trực tiếp với sale manager sẽ đỡ mất thì giờ người saleman chạy tới chạy lui.
*** Finance manager là người quyết định tiền lời tính cho khách hàng,làm giấy tờ và tính tiền trả hàng tháng cho người mua xe, và tìm ngân hàng chịu cho khách mượn tiền.

Căn cứ trên giá mua $21,000 và down payment $10,000 tôi tính ra tiền lời của em là 9.375% 1 năm. Những người ở dealer xe họ không có lừa em. Nhiều người bị bad credit phải trả tiền lời tới 32%.

Em mang $22,000 tới ngân hàng mở một trương mục tiết kiệm định kỳ gọi là "Time certificate of deposit" hay còn gọi là CD, định kỳ là 60 tháng. Em nói với ngân hàng là dùng số tiền này bảo đảm cho "Car loan", 99.99% ngân hàng sẽ chịu cho em mượn tiền mua xe với mức lời là 3.99% tới 6.99% tuỳ theo ngân hàng, ngược lại số tiền em ký thác ngân hàng sẽ trả cho em từ 1% tới 5% tuỳ theo ngân hàng. Bank of America trả 1.05% APY cho CD 5 năm, và tình tiền lời cho new auto loan là 2.99%.

Em dùng cách trên vừa build credit vừa được hưởng mức tiền lời rẻ, và không phiền tới một ai.

- Total sale price include sale tax ......................$21,000
- Sale tax (giả sử là 8.25% CA) ........................($1940)
- Interest rate 2.99% with CD as collateral
- Monhly payment .......................................... $191
- Total interest paid in 5 years ............................ ($828)
- Total interest earn on CD ..................................$1144

voi_con_ngo_ngac

Thành viên mới

Em cám ơn anh Vha08 đã trả lời em tận tình và thật hữu ích. You are really a good person.

True Market Value và True Car Value là 2 giá khác nhau rất nhiều.

Công thức tính payment
P ( r / 12 )
-------------------------
(1 - ( 1 + r / 12 ) )*-n

1 - Dealer invoice = trừ (Dealer holdback + dealer incentives) giá thực sự dealer trả cho hãng sản xuất xe
2 - Factory invoice = Dealer invoice + adds-on hay options
3 - True Market Value hay giá trung bình khách hàng trả
4 - Sticker price/ hay MSRP

*** Car saleman chỉ là người tiếp khách, thật sự không có quyền hành gì về giá bán hay tiền trả hàng tháng hay tiền lời. Cho dù khách mua giá bằng với sticker price.
*** Sale manager mới là người quyết định giá bán. Trả giá trực tiếp với sale manager sẽ đỡ mất thì giờ người saleman chạy tới chạy lui.
*** Finance manager là người quyết định tiền lời tính cho khách hàng,làm giấy tờ và tính tiền trả hàng tháng cho người mua xe, và tìm ngân hàng chịu cho khách mượn tiền.

Căn cứ trên giá mua $21,000 và down payment $10,000 tôi tính ra tiền lời của em là 9.375% 1 năm. Những người ở dealer xe họ không có lừa em. Nhiều người bị bad credit phải trả tiền lời tới 32%.

Em mang $22,000 tới ngân hàng mở một trương mục tiết kiệm định kỳ gọi là "Time certificate of deposit" hay còn gọi là CD, định kỳ là 60 tháng. Em nói với ngân hàng là dùng số tiền này bảo đảm cho "Car loan", 99.99% ngân hàng sẽ chịu cho em mượn tiền mua xe với mức lời là 3.99% tới 6.99% tuỳ theo ngân hàng, ngược lại số tiền em ký thác ngân hàng sẽ trả cho em từ 1% tới 5% tuỳ theo ngân hàng. Bank of America trả 1.05% APY cho CD 5 năm, và tình tiền lời cho new auto loan là 2.99%.

Em dùng cách trên vừa build credit vừa được hưởng mức tiền lời rẻ, và không phiền tới một ai.

- Total sale price include sale tax ......................$21,000
- Sale tax (giả sử là 8.25% CA) ........................($1940)
- Interest rate 2.99% with CD as collateral
- Monhly payment .......................................... $191
- Total interest paid in 5 years ............................ ($828)
- Total interest earn on CD ..................................$1144
Bác Vha08 cho tôi hỏi, ngân hàng có thắc mắc nguồn tiền khi mình deposit cash một lần 22,000 để mua xe không? Cám ơn bác.

Nếu khách hàng của ngân hàng mang tiền mặt, số tiền trên $10,000 USD, thì ngân hàng sẽ yêu cầu người khách đó điền một bản khai báo gọi là "Currency Transaction Report" CTR Thường thì ngân hàng tự điền cho khách.

FinCEN form 104

Ngân hàng không có thắc mắc số tiền này từ đâu ra. Khai báo bản CTR là chuyện xảy ra hàng ngày, nếu số tiền của các bạn là trong sạch thì không có gì phải lo lắng.

Nếu khách hàng của ngân hàng mang tiền mặt, số tiền trên $10,000 USD, thì ngân hàng sẽ yêu cầu người khách đó điền một bản khai báo gọi là "Currency Transaction Report" CTR Thường thì ngân hàng tự điền cho khách.

FinCEN form 104

Ngân hàng không có thắc mắc số tiền này từ đâu ra. Khai báo bản CTR là chuyện xảy ra hàng ngày, nếu số tiền của các bạn là trong sạch thì không có gì phải lo lắng.
Nếu phải deposit 22,000 vào ngân hàng để được car loan rồi mỗi tháng vẫn phải góp một số tiền, trong khi pay cash cũng mất khoảng số tiền đó mà mỗi tháng khỏi phải lo tiền góp. Xin Bác phân tích giúp cách nào lợi hơn.

Tôi mới qua được vài tháng, dự định apply medicare, đang ở nhà housing. Nếu muốn mua xe thì phải làm thế nào mà vẫn giữ được tiêu chuẩn "low income". Cám ơn bác.

em trả tiền hàng tháng đều đều thì điểm credit sẽ được tính cho em hay cho người co-signer vậy ạ? Tại vì em đang muốn build credit score.
Người hỏi chỉ muốn tạo tín dụng với ngân hàng, chứ không cần phải mượn tiền ngân hàng để mua xe.

Người chưa có tín dụng hay tín dụng xấu, nếu ngân hàng đống ý cho mượn tiền sẽ đòi hỏi phải bỏ xuống một số tiền "Down payment" cao và phải chịu mức lãi xuất cao hơn. Đương nhiên phải trả thêm tiền lời cho ngân hàng. Tổng số tiền trả cho chiếc xe sẽ cao hơn.

Tôi mới qua được vài tháng, dự định apply medicare, đang ở nhà housing.
Medicare là chương trình bảo hiểm y tế của liên bang dành cho người trên 65 tuổi, hay handicap. Bạn mới qua được vài tháng thì chắc chắn không lãnh tiền SSA (Social Security Administration). Housing là chương trình trợ cấp nhà ở cho những gia đình có con nhỏ, hay người già do chính quyền địa phương quản lý. Chương trình housing có nhiều loại. Người có con nhỏ và có đi làm thì không bị luật của sở An Sinh Xã Hội trói buộc, thoải mái mua xe mới trả góp. Người không có đi làm thì, bạn không thể làm chủ những gì quá $2000 (độc thân), $3000 cho vợ chồng.

Bạn muốn mua xe mới thì nhờ người thân đứng tên dùm. Bạn hãy hỏi nhân viên phụ trách hồ sơ của bạn để biết rõ hơn.