Nên học sửa oto tại VN hay sang Mỹ

hhdphuong

Thành viên mới
Mình là thành viên mới, mong mọi người tư vấn giúp !

Mình muốn học nghề sửa ô tô để tương lai dự định mở một gara cho riêng mình, hiện tại mình đang phân vân không biết nên học ở VN hay sang Mỹ học, vì mình có điền kiện sang Mỹ.

Vì mình có chú vợ có gara sửa ô tô bên California ( chỉ sửa về máy móc không làm đồng sơn ). Nếu mình qua đó thì học nghề của chú và đi học thêm về đồng sơn.

Mình dự định đi học khoảng 1 năm, anh em nào có biết thông tin về khoá học bên đó, cũng như thời gian khoá học và học phí, xin tư vấn và cho mình lời khuyên nhé !

Mình phân vân không biết có nên đi không, mong mọi người chia sẻ và cho lới khuyên

Thanks all!

tamquanglu

Thành viên tích cực
Ðề: Nên học sửa oto tại VN hay sang Mỹ

Mình là thành viên mới, mong mọi người tư vấn giúp !

Mình muốn học nghề sửa ô tô để tương lai dự định mở một gara cho riêng mình, hiện tại mình đang phân vân không biết nên học ở VN hay sang Mỹ học, vì mình có điền kiện sang Mỹ.

Vì mình có chú vợ có gara sửa ô tô bên California ( chỉ sửa về máy móc không làm đồng sơn ). Nếu mình qua đó thì học nghề của chú và đi học thêm về đồng sơn.

Mình dự định đi học khoảng 1 năm, anh em nào có biết thông tin về khoá học bên đó, cũng như thời gian khoá học và học phí, xin tư vấn và cho mình lời khuyên nhé !

Mình phân vân không biết có nên đi không, mong mọi người chia sẻ và cho lới khuyên

Thanks all!
Chào Bạn.
Theo Tôi thì bạn nên học ở VN, thứ nhất chi phí học vẩn rẻ hơn so với bên Mỹ, thứ hai là chú ý học nhiều cho phần hệ thống điện lạnh cho thật khá vì bên này rất cần cho xe khi trời nóng hay lạnh. Vấn đề học thêm nghề đồng sơn cũng được tuy rất ít khi xài đến nhưng khi cần vẩn kiếm tiền được, bởi vì ở Mỹ tốn số tiền để làm đông và sơn mới chiếc xe có khi bằng số tiền mua được một chiếc xe cũ bên ngoài nhưng máy móc bên trong còn rất tốt.
Khi qua đây đi học lại để lấy bằng rất nhanh và không khó nếu như đã có sẳn căn bản và kiến thức. đôi lời gởi đến cho bạn tham khảo vì Tôi cũng đã từng đi theo bạn bè làm qua nghề này.
Thân mến, Chào bạn.

vha08

Support
Ðề: Nên học sửa oto tại VN hay sang Mỹ

Vì mình có chú vợ có gara sửa ô tô bên California
Automotive mechanic và automotive body (Thợ máy và thợ làm đồng) nếu học để đi làm cho người khác, như bạn tamquanglu thì học ở Việt Nam sẽ ít tốn kém hơn. Còn muốn học để làm chủ 1 tiệm sửa xe đòi hỏi chính mình cái gì cũng phải biết.

Những trường technical college chỉ dạy những cái căn bản. Thực hành rất ít. Bạn có người thân ở Mỹ làm chủ 1 tiệm sửa xe, nếu chịu dạy và chịu học thì 6tháng là xong (Nghề sửa xe học ở trường hay on-the-job-training) đều được công nhận, bằng cấp không có nghĩa lý gì hết.

Tôi lúc trước, mặc dù không biết 1 cái gì về sửa xe, nhưng cũng dám mở 1 cái tiệm sửa xe ở San Diego (lúc đó mục đích của tôi là bán xe cũ) rồi tuyển thợ giỏi từ dealer xe mới về làm cho tôi. Tuy không có hứng thú về sửa xe, nhưng có lẽ sự tiếp thu của tôi cao, hoặc kiến thức về động cơ máy nổ, thuỷ lực và điện tôi đã có sẵn và có lẽ tiếng Anh của tôi lúc đó giỏi hơn bây giờ rất nhiều, nên nhìn mấy người thợ làm việc & đọc sách, 3 tháng sau tiếng tăm của tôi trong khu vực ai cũng biết.

Vì vậy tôi nghĩ nếu có người thân là người có kinh nghiệm lâu năm trong nghề sửa xe chỉ dạy tận tình thì bạn học sẽ nhanh hơn, thực tiễn hơn là học ở trong trường. Bạn tới Mỹ (du lich hay du học), tới tiệm ông chú vợ phụ việc, bỏ vài trăm đô ra mua 1 chiến xe cũ, mang về tháo banh ra hết từ bánh xe tới máy, rồi xem cái nào cần thay mới, cái nào sửa được dưới sự hướng dẫn của ông chú. Sau khi bạn ráp lại chiếc xe và đề máy nổ thì xem như bạn đã tốt nghiệp.

Không cần phải tới trường học làm quái gì, tốn mấy chục ngàn đô. (Thợ máy hay thợ làm đồng đều có thể tự học được và học nhanh hay chậm là tuỳ theo khả năng tiếp thu của mỗi người. Hãy dành số tiền bạn dự chi cho việc học sửa xe, để mua đồ nghề. Tôi không biết ở Việt Nam mấy tiệm sửa xe xài đồ nghề hiệu gì, ở Mỹ Snap-on và Mac Tools rất là mắc.