Ngành Kỹ Sư Mạng Máy Tính ở Mỹ như thế nào ?

ivannguyen27

Thành viên mới
Chào tất cả các bạn,

Mình là Nhân và hiện tại mình đang làm giấy tờ qua Mỹ theo diện kết hôn với bà xã (đã có quốc tịch).

Mình có vài điều muốn được tham khảo từ các bạn/anh/chị đã có kinh nghiệm sống ở bên Mỹ cũng như các ngành nghề mà có thể kiếm được việc làm.

Mình hiện tại làm ở vị trí Kỹ Sư Mạng, tiếng anh gọi là Network Engineer.
Bằng cấp chuyên môn: Ngoài bằng cấp DH chính qui của VN, mình còn có các chứng chỉ như: CCNA-Cisco, MCSA- Microsoft, MCSE - Microsoft, VCP - VMware tất cả các chứng chỉ này đều có giá trị toàn cầu, nghĩa là certificate của quốc tế nhưng thi ở VN.

Kinh nghiệm của mình thì ở mức độ triển khai các hạ tầng ở các doanh nghiệp VN (Enterprise) tầm 2 năm.

Câu hỏi của mình: Với những chứng chỉ trên thì mình có thể tìm được một công việc tại Mỹ liên quan đến chuyên môn của mình không? Tiếng anh thì mình giao tiếp tốt, qua bên đó luyện thêm thì sẽ khá hơn.

Mình đang rất lo lắng, nếu ở VN thì mình không lo nhưng một khi đi là phải đánh đổi nhiều thứ. Từ giờ đến ngày đi là khoảng 1 năm, mình có nên học một ngành khác như cắt tóc, nail để backup sau này không?

Mong các bạn/anh/chị đóng góp ý kiến để mình có thể tự tin hơn, đặc biệt là những bạn đang làm nghề giống với mình.

Chân thành cảm ơn!
Nhân Nguyễn - 25 tuổi sống tại TP.HCM.