Ngành tài chính ngân hàng tại Mỹ có giống Việt Nam không?

ngathi

Thành viên mới
:New_icons_10:Em chào các anh chị!
Em năm nay 25 tuổi và được bảo lãnh theo diện F2B (Ba mẹ là thường trú nhân bảo lãnh con độc thân trên 21 tuổi) - Ngày ưu tiên là 16/02/2012 - Tiểu bang ba mẹ em ở là Portland. Em tốt nghiệp trường Đại học Ngân hàng TPHCM loại Trung Bình Khá. Tốt nghiệp xong thì em chỉ làm tại ngân hàng vài tháng thôi. Sau đó em học nghề tóc đến hiện tại.

Các anh chị cho em hỏi là: Em có nên theo học tiếp ngành Ngân hàng tại Mỹ hay không?. Thu nhập của ngành này như thế nào ạ?. Sau khi học xong mà lớn tuổi thì có xin được việc không? Em cố gắng học với mục tiêu cuối cùng là bằng MBA. Bây giờ em không biết định hướng nghề nghiệp cho bản thân như thế nào vì em không biết là em phải học lại ở Mỹ như thế nào và học bao lâu?. Em có thể học Ngân hàng sau đó học tiếp lên MBA hay không? Nếu MBA và Ngân hàng là 2 ngành học tách rời nhau thì em nên theo ngành nào và bắt đầu với cái nào ạ? Với lại em đã suy nghĩ rất nhiều về việc nên đi học tiếp hay là qua đó làm nails làm tóc để kiếm tiền vì em cũng lớn tuổi rồi. Liệu đi học xong rồi thì có kiếm được tiền như làm tóc nails hay không, em sợ lớn tuổi xin việc không được rồi lại công cốc tiếp tục làm nails.:2::2::2:

Thật sự thì em đang rất cần một sự tư vấn và định hướng của các anh chị đã có kinh nghiệm sống cũng như kinh nghiệm về lĩnh vực này để em có thể chuẩn bị cho mình sẵn kiến thức liên quan cũng như là có thêm động lực để cố gắng học và làm. Em xin chân thành cảm ơn các anh chị ạ. Chúc các anh chị dồi dào sức khỏe.

foreveralone

Thành viên tích cực
Em chào các anh chị!
Em năm nay 25 tuổi và được bảo lãnh theo diện F2B (Ba mẹ là thường trú nhân bảo lãnh con độc thân trên 21 tuổi) - Ngày ưu tiên là 16/02/2012 - Tiểu bang ba mẹ em ở là Portland. Em tốt nghiệp trường Đại học Ngân hàng TPHCM loại Trung Bình Khá. Tốt nghiệp xong thì em chỉ làm tại ngân hàng vài tháng thôi. Sau đó em học nghề tóc đến hiện tại.

Các anh chị cho em hỏi là: Em có nên theo học tiếp ngành Ngân hàng tại Mỹ hay không?. Thu nhập của ngành này như thế nào ạ?. Sau khi học xong mà lớn tuổi thì có xin được việc không? Em cố gắng học với mục tiêu cuối cùng là bằng MBA. Bây giờ em không biết định hướng nghề nghiệp cho bản thân như thế nào vì em không biết là em phải học lại ở Mỹ như thế nào và học bao lâu?. Em có thể học Ngân hàng sau đó học tiếp lên MBA hay không? Nếu MBA và Ngân hàng là 2 ngành học tách rời nhau thì em nên theo ngành nào và bắt đầu với cái nào ạ? Với lại em đã suy nghĩ rất nhiều về việc nên đi học tiếp hay là qua đó làm nails làm tóc để kiếm tiền vì em cũng lớn tuổi rồi. Liệu đi học xong rồi thì có kiếm được tiền như làm tóc nails hay không, em sợ lớn tuổi xin việc không được rồi lại công cốc tiếp tục làm nails.

Thật sự thì em đang rất cần một sự tư vấn và định hướng của các anh chị đã có kinh nghiệm sống cũng như kinh nghiệm về lĩnh vực này để em có thể chuẩn bị cho mình sẵn kiến thức liên quan cũng như là có thêm động lực để cố gắng học và làm. Em xin chân thành cảm ơn các anh chị ạ. Chúc các anh chị dồi dào sức khỏe.
Em muốn có định hướng thì nên đọc hết những bài trong diễn đàn thì sẽ biết thôi. Cơ bản thì ở Mỹ này thì học mấy ngành về business thì khó kiếm việc vì english của mình không thể bằng dân bản xứ được, nên học những ngành về kỹ thuật. Còn MBA thì chỉ có ở VN thôi nha em, ở đây họ chả quan tâm MBA là gì đâu.

ngathi

Thành viên mới
Ðề: Ngành tài chính ngân hàng tại Mỹ có giống Việt Nam không?

Em muốn có định hướng thì nên đọc hết những bài trong diễn đàn thì sẽ biết thôi. Cơ bản thì ở Mỹ này thì học mấy ngành về business thì khó kiếm việc vì english của mình không thể bằng dân bản xứ được, nên học những ngành về kỹ thuật. Còn MBA thì chỉ có ở VN thôi nha em, ở đây họ chả quan tâm MBA là gì đâu.
Em cám ơn anh (chị) Foreveralone nhìu nha. Em sẽ tham khảo thêm. Chúc anh (chị) sớm hết foreveralone nhé. Em cũng cùng cảnh ngộ alone.hihi :1: