Nghĩa Vụ Quân Sự

biwong

Thành viên mới
Xin Loi la toi khong co chuong trinh ho tro tieng Viet.
Toi la cong dan Vietnam, nam nay thi duoc 20 tuoi.
Toi qua My dinh cu da duoc 2 nam. Da co the xanh.
He nay toi dinh tranh thu ve Vietnam tham gia dinh de chuan bi buoc vao Dai Hoc.
Van de la, truoc khi xuat canh qua My, toi co giay moi nghia vu quan su cua phuong va da "trung tuyen". The xin quy vi giup toi tra loi cau hoi la bay gio toi ve lai Vietnam co bi bat buoc phai di nghia vu quan su hay khong.?

boy_15

Thành viên tích cực
Ðề: Nghĩa Vụ Quân Sự

Mình nghĩ không có vấn đề gì đâu, bạn cứ yên tâm.

Mi@Fa

Thành viên tích cực

He nay toi dinh tranh thu ve Vietnam tham gia dinh de chuan bi buoc vao Dai Hoc.
Van de la, truoc khi xuat canh qua My, toi co giay moi nghia vu quan su cua phuong va da "trung tuyen". The xin quy vi giup toi tra loi cau hoi la bay gio toi ve lai Vietnam co bi bat buoc phai di nghia vu quan su hay khong.?
Bạn hiện giờ là người Mỹ rồi.Nên ghi nhớ điều này,ngoại trừ bạn phạm pháp,ngoài ra bạn được mọi quyền hạn và nghĩa vụ đối với nước Mỹ thôi.

philboy1952

Cựu Ban điều hành

Sai rồi ,thẻ xanh (alien hay green card)chưa có gọi là người Mỹ được.Khi bạn bị chuyện gì trên đất VN ,nước Mỹ sẽ không can thiệp cho bạn .Hiện nay VN đang áp dụng song tịch ,dù cho bạn là công dân Mỹ vẫn bị hạn chế bởi VN .Bạn không biết câu "Nhập giang tuỳ tục ,Đaó giang tuỳ khúc".Bạn làm chuyện gì vi phạm đến pháp luật đều bị xử như người VN ,nhưng chính phủ Mỹ chỉ tác động là xử nhè nhẹ cho nó nhé ! That 's it.VN và Mỹ đã ký quyền dẫn độ qua cơ quan Interpol.
Chuyện bạn đã trúng tuyển Nghĩa vụ quân sư nhưng bạn đã đươc hợp pháp xuất cảnh rồi ,thì không có gì lo lắng cả.Về VN thì khi đi qua Phường Độị ,đừng nghênh ngang quá !Mấy ảnh ghét thì không ai cứu OK.

ccicc

Thành viên tích cực

Sao cậu to gan thế. Trở về 2 năm trước tôi nói ví dụ nếu như cậu ký giấy NVQS cậu trúng tuyển và lịch Visa bị lùi lại thì cậu nghĩ cậu được định cư ở Mỹ ko? Rất may cho cậu là mọi việc đều qua khỏi (tôi xuất thân từ PĐ ra và tôi là phường đội phó). Cậu cứ yên tâm về VN thăm gia đình hồ sơ NVQS của cậu sau 1 năm là hủy rồi, cứ yên tâm về VN chơi. Một chút thông tin cho cậu rút kinh nghiệm.
:33::33::33::16:

Mi@Fa

Thành viên tích cực

Sai rồi ,thẻ xanh (alien hay green card)chưa có gọi là người Mỹ được.Khi bạn bị chuyện gì trên đất VN ,nước Mỹ sẽ không can thiệp cho bạn .Hiện nay VN đang áp dụng song tịch ,dù cho bạn là công dân Mỹ vẫn bị hạn chế bởi VN .Bạn không biết câu "Nhập giang tuỳ tục ,Đaó giang tuỳ khúc".Bạn làm chuyện gì vi phạm đến pháp luật đều bị xử như người VN ,nhưng chính phủ Mỹ chỉ tác động là xử nhè nhẹ cho nó nhé ! That 's it.VN và Mỹ đã ký quyền dẫn độ qua cơ quan Interpol.
Chuyện bạn đã trúng tuyển Nghĩa vụ quân sư nhưng bạn đã đươc hợp pháp xuất cảnh rồi ,thì không có gì lo lắng cả.Về VN thì khi đi qua Phường Độị ,đừng nghênh ngang quá !Mấy ảnh ghét thì không ai cứu OK.
Bạn lại không đọc kỹ và phán "sai rồi".
Tôi viết ngoại trừ bạn phạm pháp rõ ràng mà

philboy1952

Cựu Ban điều hành

Mi@Fa đừng nóng,tôi chỉ nói về thẻ xanh thôi (vì chưa có Quốc tịch) không gọi là Mỹ được .Nếu bài viết có sự xúc phạm ,xin bỏ qua cho .thank

Mi@Fa

Thành viên tích cực

Kính 2 anh philboy 1952 và anh Phuthohoa.
Tôi không có nổi nóng đâu,chỉ trả lời vì bị nói sai thôi,chuyện nhỏ tí như con chí mà làm gì đến nỗi.
Đúng ra tôi nên nói là khi có SS number là mình đã 1/2 phần Mỹ rồi,mình có bổn phận nộp thuế và chấp hành mọi quy định như người Mỹ,bù lại mình được hưởng mọi quyền lợi như người Mỹ,miễn đừng phạm pháp bị trục xuất như chơi!