Nhắn Binhminh và HoangMau

Thành

Thích đủ thứ ...
Ðề: Nhắn Binhminh và HoangMau

úi trời, bác nhắn tin 2 cha này làm chi? qua Tết mới qua bác ui :100: Bác để từ từ.... em xử với chứ hahahahah :24:

TaoDi

Thành viên mới

Bác PTH ơi,

Em biết không nói lời gì hơn là rất cảm ơn tấm lòng chăm lo, để ý, lo lắng...cho những dân sắp vác cày, vác cuốc..."đi kinh tế mới" như tụi em và anh Hoàng Mẫu. Tụi em rất cảm động trước tấm lòng của bác!

Nhóc nhà em mới 6 tuổi. Nó vào học lớp 1 được 3 tháng thôi. Không biết khi sang đó lúc tháng 3 (March) thì chắc phải học lại, bác PTH nhỉ?

thanhnv

Thành viên tích cực

Bác PTH ơi,

Em biết không nói lời gì hơn là rất cảm ơn tấm lòng chăm lo, để ý, lo lắng...cho những dân sắp vác cày, vác cuốc..."đi kinh tế mới" như tụi em và anh Hoàng Mẫu. Tụi em rất cảm động trước tấm lòng của bác!

Nhóc nhà em mới 6 tuổi. Nó vào học lớp 1 được 3 tháng thôi. Không biết khi sang đó lúc tháng 3 (March) thì chắc phải học lại, bác PTH nhỉ?
Xí xọn một chút với bác phuthohoa

Nhóc của em sinh tháng mấy? Nếu sinh sau tháng 9 thì con em phải học tụt lại một năm đó. Đó là quy định chung em à.

Giấy tờ khi xin vô trường thì như anh phuthohoa đã nói với VC em rồi anh chỉ nói thêm một chút.

1. Vụ chích ngừa thì em ở VN lâu thì sẽ được chích ngừa luôn lần 2 rồi nhưng khi nộp giấy chích ngừa cho nhà trường bên này nếu thiếu mũi nào thì họ vẫn bắt mình chích cho đủ đó. Như con anh sang đây chưa kịp chích ngừa đợt 2 (làm biếng chích ở VN vì đông quá) nên nhà trường bắt chích tổng cộng 6 mũi + mũi chích nhừa cúm nữa. Anh có xin nhà trường viết giấy giới thiệu chích public healthy center ở county mình sinh sống cho rẻ chứ ra ngoài mà chích nhiêu đó mũi có khi lên tới 300$ đó. Khi tới chích anh có nói mình là dân mới nhập cư nên no job no income. Kết quả cô nhân viên cho phép mình trả theo khả năng của mình là 20$ thay vì đúng ra là khoảng 80$ (ngu quá biết vậy đưa 10$ cho rồi). Cứ yên tâm nhe, con nhà nghèo chích free chứ bác sĩ y tá đối xử hết ý luôn. Anh ngồi cạnh con anh lúc chích mà ước ao gì trẻ em nghèo VN được chăm sóc như vậy. Hai cô hai bên vừa xoa bóp tay vừa hỏi chuyện này nọ cho con bé đỡ căng thẳng rồi mới chích, chích xong họ sợ sốc thuốc nên pha sữa cho con anh uống rồi nằm nghỉ một chút để họ theo dõi rồi mới cho về, biết vậy mình cũng xin hai cô chích cho mình luôn, hahaha . Họ đâu có ngờ con nít VN trâu điên quá, chích 6 mũi + thêm bơm thuốc flu vô lỗ mũi (không dám chích flu mà bơm thuốc vì chích nhiều mũi quá rồi) mà tỉnh bơ, hehe. Trong khi con nít mỹ trắng mỹ đen mỹ đỏ chích có một mũi mà nó khóc tu tu bể nhà, hahaha.

2. Khi em xin nhập học ở văn phòng nhà trường mà ok rồi, thì em xin luôn mẫu đơn ăn trưa free ở nhà trường nhe. 10 người xin thì hết 11 người được văn phòng Public school ở county gửi thư chấp thuận về nhà. Văn phòng này chắc tương tự như phòng giáo dục quận ở VN. Photo cái thư này cầm vô văn phòng nhà trường là coi như mỗi ngày đỡ tốn 2$. Free thì free nhe, chứ thằng trả tiền ăn làm sao thì mình cũng y vậy à. Cũng ba món bánh các loại, sữa và trái cây.

3. Anh không biết chỗ khác thì sao nhưng bên anh có trường tổ chức dạy thêm ESL cho học sinh nhập cư nhưng có trường không. Trường con anh học thì họ cắt riêng một cô giáo dạy ESL cho nó 1 giờ/ngày đó. School bus thì anh có xin nhà trường bảng giới thiệu tuyến đường xe chạy, sau đó xách xe nghiên cứu tìm điểm nào ok thì cho con ra đó đứng đón. Lần đầu tiên thì VC em phải ra bus stop nói chuyện với bác tài là con mình mới học trường này, em có thể cầm một thứ giấy tờ gì đó cho họ biết. Chứ không tuyệt đối bác tài không cho người lạ lên xe đâu. Con nít học sinh bên Mỹ là số 1 đó, xe bus nó dừng cái kịt lại là bố bảo xe nào đằng sau dám chạy hay qua mặt. Buổi chiều tan học đèn tín hiệu báo giảm tộc độ xuống 20miles/h là xe cứ nối nhau như rùa bò, hehe. Cu cậu nào mà vớ vẫn là chết ngay với police, mấy ông police này anh hùng núp còn giỏi hơn Yman nhà mình nữa (nhắc tên đừng có nhảy mũi nhe Yman hehe), toàn núp trong đường nhỏ canh me tên nào over speed là ào ra quay đèn dí theo liền. Ủa tui nói lan man qua cái gì đâu không vậy, hơ hơ xin lỗi binhminh nhe.

Yên tâm nhe hai em. Cứ dạy toán cho nó ở VN tốt qua đây là ok, mới lớp một mà.

TaoDi

Thành viên mới

Tụi em xin cảm ơn anh Phú và anh Thanh nhiều lắm!:)