Những Việc Làm Cho Người Mới Bắt Đầu

Status
Không mở trả lời sau này.

pham_0763

Thành viên mới
Ðề: Những Việc Làm Cho Người Mới Bắt Đầu

Lâu lắm rồi mới vào lại diễn đàn ^^, nhà cháu mua vé máy bay hãng china theo ý của ông bác ở florida, quá cảnh ở taipei-> los angeles-> florida, 12/12 này là bay, mua vé trên mạng nên không sợ mất vé, cháu chỉ biết có vậy thui!!!
Cháu trả lời cho chú namduongdalat, quên không trích dẫn ^^

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

Bạn đã có bằng của hai ông trùm đó thì còn ngán gì nữa, cứ luyện tiếp đi chứ đừng ngó sang ngành của mình . hehe đùa thôi

hehe ,tạm ngưng mai viết tiếp ....đói òi
Ok viết tiếp

Tôi hiện đang điều hành một công ty về may mặc tai VN nên có điều kiện đi nước ngoài . Thực ra khi đi mình chỉ nghĩ đi chơi chứ có ai nghĩ đến việc định cư , năm 2009 tôi cùng vợ lên đường thăm US cùng ý định xem mình có khả năng làm gì tại cùng đất hứa này.

Tại Florida - Miami , Khu này là khu nghỉ dưỡng nên các dich vụ về chắm sóc sức khỏe phát triển nhất - không khí trong lành , khí hậu thì hết sảy , hic cái này ở dưỡng già được , chứ cày hơi khó. ở đây làm nail thì ok , nhưng tớ hẻm có thít :40::40:

Kassas city : Thành phố của công nghiệp và bắt đầu nhìn thấy các cơ xưởng sử dung máy móc tự động .

làm bằng tay hử , hic sức mình chắc lại mấy bác này

làm tài xế mà chở cỡ này cũng chơi kg lại
thôi sang okalhoma vào nhà máy của thằng em xem sao
Em cột chèo, cậu đã tham gia bắn Ken với XNC nhà ta và trình bày " how to survive in American" cho các bác nhà ta

tay này đứng máy cắt lazer cũng là công nghệ CNC, bác này lương rẻ vì chỉ có nhiệm vụ bỏ sắt vào bấm start cho máy cắt rùi bê sắt ra có trouble gì thì đứng la làng , có người tới support :33:

bác này Việt nam nha, công ty này rất nhiều người Việt

dây chuyển sản xuất máy địa nhiệt (Geothermal)

Và thằng em nói , mày đi hoc thiết kế đi, như tao sống khỏe "nhìn là bít òi" và thế là mình chọn nghề thiết kế cơ khí và là nghề tay trái của mình . Với các yêu cầu thường thấy trong việc tuyển dụng tại US là phải có kinh nghiệm từ 5 đến 10 năm cho ngành này, hic hi vọng là mình luyện từ đây đến lúc sang US là vừa :40:. một số anh hỏi mình tại sao mình chọn nghề này và trên là câu chuyện và mình củng đã học qua điều khiển học tai DHBK HCM. Còn nếu từ trước giờ chưa biết nó là gì thì mình khuyên nên tìm cách khác , ngành khác dễ sống hơn , hớt tóc, nails, bán hàng,sửa quần áo...

Để chuẩn bị cho cuộc sống mới tôi chỉ khuyên các bạn nên có một kế hoạch dài hơi cho tương lai chứ không phải nước đến chân mới nhảy hay sang đấy ta trải phát chiếu ra trước cửa bán tạp hóa cũng xong :43::43: :114:
Tôi thấy thường các bạn đi làm công ăn lương tại VN sang US thích nghi rất nhanh, còn các bạn tự kinh doanh buôn bán sang đó sống rất chật vật cho thời gian đầu chưa thích nghi. Cũng xin nói thêm là bà xã mình mới tốt nghiệp MBA ngành kế toán của Úc , và các bé ở nhà được luyện Anh văn từ trước khi vào lớp 1 đó là những nỗ lực của chúng tôi cho cuộc sống tương lai . còn bạn ???:41::41::41:

Chỉnh sửa cuối:

whitecat

Thành viên tích cực

Xin chào bạn Tuanhien

Rất cám ơn thông tin bạn chia sẻ về:

6. Quản lý quảng cáo, khuyến mãi
Số việc làm hiện tại ở Mỹ: 44.600
Mức thay đổi được dự báo trong thập kỷ tới: -2%
Mức lương bình quân hàng năm: 80.220 USD

Số lượng công việc nói chung trong ngành quảng cáo, tiếp thị, khuyến mãi và quan hệ công chúng (PR) tại Mỹ được dự báo tăng 13% trong 10 năm tới. Tuy nhiên, số công việc quản lý quảng cáo - những người chuyên quản lý các chiến dịch quảng cáo và khuyến mãi của doanh nghiệp - được dự báo giảm 2%.

Sự giảm sút này bắt nguồn chủ yếu từ nguyên nhân nền kinh tế đi xuống. Thêm vào đó, với những thay đổi nhanh chóng trong lĩnh vực truyền thông và Internet buộc các nhà quản lý quảng cáo phải năng động và có mức độ sáng tạo cao nếu không muốn bị đào thải.

*** Bạn cho hỏi ngành Quản lý quảng cáo khuyến mãi là làm những gì? Có phải là lập kế hoạch quảng cáo, khuyến mãi cho 1 công ty nào đó như công việc của bộ phận marketing không? Mình nghĩ làm quản lý thì chắc muốn apply phải có bằng từ college trở lên phải không?

baophan

Cựu Ban điều hành

Xin chào anh ticon!!!
Ox e hiện đang ở TP Portland - Oregon, và công việc của anh ấy là làm thợ tiện. Ox e xuất cảnh năm 2004 và năm 2006 thì được người đỡ đầu giúp đỡ dạy nghề làm thợ tiện. Bây giờ ox e đã làm được 4năm rồi, cũng có chút ít kinh nghiệm nhưng vẫn chưa học thi lấy bằng.
Vậy a cho e hỏi, nếu như muốn vừa đi làm vừa đi học thì phải mất thời gian là bao lâu vậy a? English của ox e thì k khá lắm vậy có khó khăn ji cho việc học hay k? Và học phí cho đến khi mình thi lấy bằng khoảng bao nhiêu vậy a?
Nhờ a tư vấn giúp e việc này nha!! Thanks a thật nhiều!!
Hi Thi Nguyen, vậy là tương lai bạn cũng ở Portland hen. Mình cũng vậy gia đình mình cũng ở Portland luôn. Hồ sơ mình Complete rồi và đang chờ giấy báo pv. Hân hạnh được làm quen bạn, sang năm biết đâu đi long vòng trong mấy cái Mall lại gặp Thi Nguyen nữa...:):)

tramgv

Thành viên tích cực

Sorry các bạn cho tramgv ké ở đây chút xíu nha.

Hi Thi Nguyen, vậy là tương lai bạn cũng ở Portland hen. Mình cũng vậy gia đình mình cũng ở Portland luôn. Hồ sơ mình Complete rồi và đang chờ giấy báo pv. Hân hạnh được làm quen bạn, sang năm biết đâu đi long vòng trong mấy cái Mall lại gặp Thi Nguyen nữa...:):)
Khi nào các bạn sang Portland, nhớ hê cho mình nha để hội Portland xôm tụ cái coi, chứ giờ bùn wá hà. YM của mình ở đây nha: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=1516

whitecat

Thành viên tích cực

Chào bạn Jenny

Rất cám ơn thông tin chia sẻ bổ ích của bạn:

"Trang điểm cô dâu, phụ dâu [/B]: 4-5 năm trươ’c, trung bình cỡ $150/ cô dâu; $30-50/ 1 phụ dâu . Nê’u bạn co’ khiê’u này, đọc ba’o Việt, tìm hiểu thị trường cũng co’ thể kiê’m thêm tiền cho 2 ngày cuô’i tuần"

Mình có khiêú về việc này & cũng thích, cũng đã học qua trang điểm ở VN, mình muốn làm nghề tay trái, kiếm thêm khi qua mỹ vào dịp cuối tuần. Bạn cho hỏi là trang điểm cô dâu bên mỹ có phải học lấy bằng mới hành nghề được không? Ở VN trang điểm cô dâu luôn đi chung với làm tóc, ở mỹ có vậy không nhỉ?

Theo như bạn viết là " đọc ba’o Việt, tìm hiểu thị trường cũng co’ thể kiê’m thêm tiền cho 2 ngày cuô’i tuần" nghĩa là người nào sắp làm cô dâu sẽ đăng báo tìm người trang điểm hay sao vậy bạn, mình chưa hiểu rõ lắm. Mong bạn nói rõ hơn giúp mình nhé. Cám ơn rất nhiều.

quaidan

Cựu Ban điều hành

....
*** Bạn cho hỏi ngành Quản lý quảng cáo khuyến mãi là làm những gì? Có phải là lập kế hoạch quảng cáo, khuyến mãi cho 1 công ty nào đó như công việc của bộ phận marketing không? Mình nghĩ làm quản lý thì chắc muốn apply phải có bằng từ college trở lên phải không?
Hi Whitecat, cũng gần gần giống như vậy, nếu bạn học đại học chuyên ngành Marketing thì mất khoảng 04 năm, còn học Quản trị kinh doanh thì ít nhất phải mất 03 học phần cho 03 môn học riêng về lĩnh vực marketing: nguyên lý, nghiên cứu, rồi đến quản trị marketing.
Thông thường, muốn "làm quản lý" thì tối thiểu phải có bằng college trở lên. Tuy nhiên, nếu bạn thuộc hàng "siêu sao" thì không cần bằng cấp gì cả, tự mình mở công ty và tự điều hành luôn.

Chúc may mắn.

whitecat

Thành viên tích cực

Hi Whitecat, cũng gần gần giống như vậy, nếu bạn học đại học chuyên ngành Marketing thì mất khoảng 04 năm, còn học Quản trị kinh doanh thì ít nhất phải mất 03 học phần cho 03 môn học riêng về lĩnh vực marketing: nguyên lý, nghiên cứu, rồi đến quản trị marketing.
Thông thường, muốn "làm quản lý" thì tối thiểu phải có bằng college trở lên. Tuy nhiên, nếu bạn thuộc hàng "siêu sao" thì không cần bằng cấp gì cả, tự mình mở công ty và tự điều hành luôn.

Chúc may mắn.
Xin chào bác Quaidan, rất cám ơn thông tin chia sẻ của bác,

Tiếc là em chỉ có "nửa siêu sao" thôi hà nên không đủ tài lực tự mình mở công ty đâu mặc dù đêm nào cũng mơ thấy mình làm được vậy. Thứ mà em thiếu là mấy tờ giấy có in hình mấy ông bự tổng thống mỹ, khả năng deal bằng english với mỹ nữa. Khả năng khác thì tạm ổn, nhưng vậy thì chưa đủ để làm chủ được rồi, ước mơ chỉ là ước mơ thôi.

Có gì cần nữa thì nhờ bác tư vấn tiếp nhé. Chúc bác & gia đình nhiều sức khỏe.

dinhquoc

Thành viên mới

xin chào các a.c
hôm nay Em vào được trang wed này thật là may mắn.
Em đã qua Houston , Texas [ được 2 ngày ] : nhưng tình hình là chưa có việc làm . Hiện tại trc' khi đi tôi có học qua các lớp làm nail ở VN, vậy mong những a.c nào có thể chỉ giáo nơi để e có thể xin việc , và một số thông tin về nghề này ở Mỹ đặc biệt là Texas :| [ lương , tương lai ] .
và e cũng đang tính học đại học . Mong a.c giới thiệu 1 số trường e có thể đăng kí . Và ngành nào có triển vọng bên đó [ e thì e tính học TCNH ]. [ những trường nào e có thể vay mượn tiền của chính phủ để học ] Dạ xin cảm ơn !

minhquansk

Thành viên tích cực

Nail <~~ giờ ng` việt đổ xô đi làm nail bên usa nên nghe nói nail bên đó xuống giá kjh khủng :D :D

dinhquoc

Thành viên mới

Nail <~~ giờ ng` việt đổ xô đi làm nail bên usa nên nghe nói nail bên đó xuống giá kjh khủng :D :D
ờ cũng nghe nói người Việt đa số qua đó làm nail.
Vậy còn cơ hội nào cho e k ? Xa texas cũng dc. miễn là có việc làm và học tập !

minhquansk

Thành viên tích cực

hơ hơ..... sao lại hỏi em @@!
em chưa qua bên đóa :D
mà sau này qua chắc là mẹ em làm nghê nail :10:
còn bố em làm trại gà

dinhquoc

Thành viên mới

hơ hơ..... sao lại hỏi em @@!
em chưa qua bên đóa :D
mà sau này qua chắc là mẹ em làm nghê nail :10:
còn bố em làm trại gà
chài chưa qua à @@ hết hồn :p !!! hey chả bik đi về đâu @@ help me !

sonlam

Cựu Ban điều hành

nghề nail bây giờ chua lắm bạn ơi .muốn làm nghề này phải tìm nơi nào ít người việt mới có ăn, chị mình làm nail ở texas không có ăn nên lái xe đi làm rất xa .

Jenny

Cựu Ban điều hành

chào Jenny!
mình ở Việt Nam chắc cũng sắp qua Jenny nếu đuơgiúp Kin mua hoặc tìm tài liệu của quyển sách "cách thức quản lí tiệm nail" http://www.vnnailtechs.com/shop/pro...=1453&osCsid=33ac73fe32ea8e0c203b028a86f5a0d5 mình tò mò muốn đọc để tìm hiểu nhưng ko có tài khoản để mua. Jenny giúp Kin tìm tài liệu đó gửi qua mail hoặc gửi về Vnam được ko???nếu được Kin vô cùng cảm ơn nếu qua Mỹ có cơ hội được gặp Jenny Kin sẽ hậu tạ được ko???
Chào Kin,

Xin lỗi, mình không theo dõi thường xuyên nên đôi khi không thấy / không trả lời

Tài liệu nail bạn cần tìm họ bán, mình không có bản copy nên không giúp được .

1 vài điều mình biết về nail:

- Không những chỉ VN mới qua, mà đa số mọi người ở đây mới đậu bằng nail, phải đi làm công cho cứng tay nghề và học hỏi kinh nghiệm "làm chủ" của chủ nail hiện tại .
- Bạn phải cứng tay nghề để không bị người làm công yêu sách này nọ và cũng để có kinh nghiệm về nail để giải quyết những trường hợp khó khăn, rắc rối xảy ra trong tiệm (như khách chê, khách bị thợ cắt da chảy máu ...)

- Tìm địa điểm mở tiệm rất quan trọng; tìm nơi cung cấp nhu liệu nail giá rẻ, uy tín .

- Phải có cái chứng chỉ mở tiệm (làm sao có thì mình không rành)

- Thường bên này đa số là ăn chia 6/4 . Làm $10 thì thợ hưởng $6, chủ $4. Thợ chỉ ra công làm, tất cả mọi thứ khác chủ gánh . (hehe.. đừng nghĩ là chủ "bóc lột" nhe; chủ phải chịu rất nhiều thứ : tiền vốn bỏ ra đầu tư, tiền thuê tiệm, tiền dụng cụ, điện đóm, lau chùi, nhu liệu làm nail, bảo hiểm khi tai nạn xảy ra ...)

- Điều hành "nhân viên" cho công bằng; đối ứng khi thợ cãi nhau, nghỉ việc

- Mình không dám nói sách tốt hay không vì mình không trong ngành và cũng chưa được đọc . Tuy nhiên, "trăm nghe không bằng mắt thấy". Khi bạn qua đến đây, học lấy bằng, hành nghề, quan sát, mua sách đọc thêm ... trước khi mở tiệm ... sẽ an toàn hơn .

Jenny

Cựu Ban điều hành

Chào bạn Jenny

Rất cám ơn thông tin chia sẻ bổ ích của bạn:

"Trang điểm cô dâu, phụ dâu [/B]: 4-5 năm trươ’c, trung bình cỡ $150/ cô dâu; $30-50/ 1 phụ dâu . Nê’u bạn co’ khiê’u này, đọc ba’o Việt, tìm hiểu thị trường cũng co’ thể kiê’m thêm tiền cho 2 ngày cuô’i tuần"

Mình có khiêú về việc này & cũng thích, cũng đã học qua trang điểm ở VN, mình muốn làm nghề tay trái, kiếm thêm khi qua mỹ vào dịp cuối tuần. Bạn cho hỏi là trang điểm cô dâu bên mỹ có phải học lấy bằng mới hành nghề được không? Ở VN trang điểm cô dâu luôn đi chung với làm tóc, ở mỹ có vậy không nhỉ?

Theo như bạn viết là " đọc ba’o Việt, tìm hiểu thị trường cũng co’ thể kiê’m thêm tiền cho 2 ngày cuô’i tuần" nghĩa là người nào sắp làm cô dâu sẽ đăng báo tìm người trang điểm hay sao vậy bạn, mình chưa hiểu rõ lắm. Mong bạn nói rõ hơn giúp mình nhé. Cám ơn rất nhiều.
Chào whitecat,

Trang điểm cô dâu, làm tóc cô dâu, phụ dâu "làm dạo" không cần có bằng; mở tiệm thì phải có đó, vì Mỹ họ rất "quan tâm" cho sự an toàn khi có tình huống xấu xảy ra .

Thường trang điểm + làm tóc cho mấy mụ đàn bà :) trong ngày cưới, dạ hội luôn đi chung .

Mình thấy "thợ trang điểm" đăng quảng cáo trên mấy báo người Việt, người cần sẽ gọi bạn; vậy thôi .

Khi qua tới đây, bạn đọc nhiều báo Việt tìm hiểu thêm thị trường, cách thức ... mình chỉ là nhìn tổng quát thôi .

Ngành có liên quan : facial (se lông mặt), làm hoa cô dâu, hoa nhỏ cài áo, cắm hoa ...

dinhquoc

Thành viên mới

cảm ơn a phuthohoa ! dạ e đang nhờ người xin giùm ! mà công ở đây e thấy hơi ít ? xin hỏi tb thu nhập của 1 người nail là bao nhiêu ? [ 1 khách / $ ] .
Chắc e học lại lớp 12 quá a ơi ! mấy người bên đây bảo phải học 12 rồi học địa học sau ! [ cho làm quen vs môi trường T.A ].
Hì tại e k bik tình hình bên đó sao nên k xác định sẽ theo học ngành gì @@ . dạ e cũng sợ như a nói : 4 năm học xong ra cái bằng k còn cơ hội làm thì phải học lại ngành khác @@ !!! chắc e học ngân hàng quá ? a thấy sao ? [e là nữ ].
[ mà có ai ở Houston k ạ ? ]

dinhquoc

Thành viên mới

Tôi không rành lắm về nghề Nail, nên không biết giá bao nhiêu,
Viết chử kỳ quá vậy, đọc không hiểu gì hết. Chịu thua rồi, chắc chử tuổi teen phải không, tôi qua thời đó 30 năm trước rùi, thua các bạn rùi.
No ! E đúng là tuổi teen nhưng e lại rất phản cảm chuyện viết kiểu chữ đó :| a k hiểu chổ nào ? a ở bang Houston luôn à ?

Hiếu

Thành viên mới

Các bạn ơi,nếu mình là người thông thạo tiếng Nhật thì qua Mỹ có dễ tìm việc làm không,nếu được thì làm ở đâu,có được trọng dụng hay dễ bị sa thải,bạn nào biết tư vấn giúp mình nhé.

TaoDi

Thành viên mới

Viết chử kỳ quá vậy, đọc không hiểu gì hết. Chịu thua rồi, chắc chử tuổi teen phải không, tôi qua thời đó 30 năm trước rùi, thua các bạn rùi.
Bác PTH ơi,

Tuổi teen ở VN bây giờ "chế" ra mấy cái kiểu viết tắt giống như chữ người ngoài hành tinh, đọc bực không thể tả. Nếu các cô, cậu choai choai trao đổi với nhau ở các diễn đàn riêng của họ bằng "tiếng teen" ấy thì không có gì đáng nói. Đằng này, ở một diễn đàn nghiêm túc, cần chữ viết rõ ràng để dễ dàng đọc hiểu và truyền thông tin tư vấn như ở đây, các cô cậu cũng lôi "đặc sản teen" vào luôn, mới chết chứ! Điều đáng lo là sau này, các cô, các cậu lại xài luôn "phong cách thời thượng" này vào công, sở, nơi mình làm việc, sợ có ngày bị sếp đuổi thẳng cẳng vì đọc có hiểu gì đâu (như bác ấy!).

Cần phải siết lại quy định kiểu chữ chân phương cho diễn đàn để mọi người ở mọi lứa tuổi trên diễn đàn đọc cho dễ hiểu.

Status
Không mở trả lời sau này.