Nhờ Anh vha08 tư vấn!

sonvo

Thành viên mới
Xin Chào Anh vha08!
Tôi mới biết được diễn đàn này và cũng mới tham gia, thấy Anh tư vấn rất nhiều những thông tin bổ ích. Nên hôm nay nhờ Anh tư vấn về học đại học bên Mỹ.
Tôi cũng ở đang ở diện F3, giấy tờ Mẹ tôi bảo lãnh ngày 27/01/2005 và tôi cũng đang chờ. Hiện tôi đã có bằng thạc sĩ (master of science) của Trường Đại học Khoa học Tự nhiên (University of science) chuyên nghành Điện tử (nhưng tôi làm chuyên về Hardware Computer). Không biết bằng của tôi khi qua Mỹ có được công nhận ở một mức độ nào đó hay không, và nếu tôi muốn bằng cấp được công nhận thì tôi phải học lại từ đầu hay chỉ học bổ sung hay sao đó.... Vì tôi không biết rõ vấn đề này nên nhờ Anh tư vấn giùm nhé. Chúc Anh sức khỏe.
Thân chào!

Ðề: Nhờ Anh vha08 tư vấn!

Trả lời cho câu hỏi của bạn ở đây http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=11600

Trong thập niên 80's, tôi đã từng làm việc chung với các kỹ sư đến từ Nhật, Ấn Độ, Đài Loan. Và gần đây nhất (2008), tôi có quen với một kỹ sư cơ khí người Việt Nam, đến Mỹ làm việc bằng Working visa (Có lẽ bây giờ đã có thẻ xanh rồi).

sonvo

Thành viên mới
Nhờ Anh vha08 cho em một lời khuyên

Xin chào Anh hva08!
Lần trước em có nhờ Anh tư vấn về bằng cấp của VN sang Mỹ, em rất cám ơn sự nhiệt tình của Anh dành cho tất cả các anh em trên điễn đàn XNC.
Hôm nay em nhờ Anh cho em một lời khuyên!. Hiện em đang giảng dạy tại một trường Đại học ở VN (em đã có bằng Thạc sĩ), chuyên ngành em dạy là kiến trúc máy tính (Computer architecture), cài đặt (setup/install), Computer stroubleshooting. Chuyên ngành của em khi qua Mỹ có dễ tìm việc không và dùng bằng cấp VN xin việc họ có chấp nhận không? (em cũng 41-42 tuổi rồi). Em cũng biết kha khá về mạng (network) nên em tính học tại VN lấy chứng nhận MCSE hay CCNP, không biết với chứng chỉ này khi qua đó có dễ tìm việc và giữa 2 chứng nhận trên thì nên học cái nào? hay em nên học lại chuyên ngành của em? Hồ sơ em khoảng 2 năm nữa mới đến, nhưng em muốn biết để chuẩn bị trước. Mong Anh cho em lời khuyên, cám ơn Anh.

vha08

Support

Em còn rất nhiều thời gian, nếu được thì em email cho tôi CV vitae (Resume)

Mấy đứa nhỏ, tụi nó cứ đợi gần deadline mới nhờ tôi giúp. Việc xin học của tụi nó gấp hơn. Lỡ deadline thì phải chờ năm sau. Vậy nha để tôi giải quyết xong đám nhóc này trước đã.

vha08

Support

Em đã có bằng thạc sĩ về vi tinh rồi và cũng đang giảng dạy ở một trường đại học bên Việt Nam. Nếu Anh văn em khá giỏi thì có thể xin dạy ở các trường community college, thậm chí cũng có thể làm phụ giảng trên đại học. Em đi về hardware thì không cần phải học thêm làm gì nữa. Rất nhiều hãng cần computer engineer (ngành này mới thực sự cần bằng cấp, chứ software thì không cần) em sẽ không phải cạnh tranh với mấy người tuy giỏi về programming nhưng không có bằng cấp.

Những người bạn cùng tuổi với tôi, làm về software học từ cái thời basic hay fortran, hay Cobol, bây giờ ở nhà nấu cơm cho dzợ, còn những đứa làm về database, hay hardware thì vẫn tiếp tục cầy.

http://www.esterline.com/careers/Ex.../Portals/26/JobFilters/NorthwestLocations.htm

sonvo

Thành viên mới

Em cám ơn Anh vha08 rất nhiều, chúc anh cùng gia đình sức khỏe và hạnh phúc.