Nhờ bác Vha08 và mọi người giúp dùm trường hợp của cháu

tran_phat513

Thành viên mới
Cháu là Phát, năm nay 19 tuổi, đã tốt nghiệp cấp 3 ở VN.

Cháu qua Mỹ theo diện F2A, cháu đang ở San Jose, CA, hiện đã có ID, thẻ xanh, SSN đầy đủ.

cháu muốn apply vào evergreen college ở gần nhà để trước là đi học ESL, sau là muốn theo học Computer Science nhưng cháu không rõ lắm về Financial Aid

hiện giờ cháu muốn vào học luôn mùa fall 2014 thì apply có kịp không và cháu có thể xin được tiền fafsa để đi học không, thêm một chuyện nữa là cháu học college có được mượn student loans hay không, vì người bảo lãnh cháu qua đây cũng không khá giả gì nên cháu muốn ra ở riêng để không phiền họ.

mong bác Vha08 và mọi người trong forum giúp đỡ cháu

foreveralone

Thành viên tích cực
Ðề: Nhờ bác Vha08 và mọi người giúp dùm trường hợp của cháu

bây giờ apply vào mùa fall 2014 thì vẫn còn kịp chán, còn apply financial aid thì em apply bây giờ luôn đi, sau đó lên website của trường coi deadline nhận financial aid của nó là khi nào, rồi lên trường hỏi nó coi nó có chịu không. Nếu em tính học ESL trước thì chắc họ không cho vì học ESL tốn khoảng mấy trăm đồng thôi, chừng nào chính thức học chương trình college mới cho, mà em cứ apply sẵn rồi để đó là vừa, thà sớm còn hơn muộn
Mượn tiền học college thì vẫn được thôi nhưng chắc bạn sẽ không cần mượn đâu vì bạn học ESL thì rẻ rồi, sau này chính thức học college thì lúc đó bạn đã là resident của CA (ở 1 năm là thành resident) thì chỉ cần tiền financial aid là đủ để đóng tiền học rồi. Nhưng nếu bạn đã học thì phải học cho đàng hoàng. Anh có quen 1 người lúc qua đây cũng xin tiền đi học nhưng về sau học không nổi, rồi bỏ, thế là nó bắt phải trả lại số tiền mà nó đã cho mình đi học

tran_phat513

Thành viên mới

Em đọc trên forum thấy mọi người bảo học ESL trong college, lấy unit học nó cho tiền mà.

Em muốn xin student loans vì bây h người bảo lãnh em muốn em ra ngoài ở riêng, nên em muốn mượn student loans để trang trải tiền share phòng, ăn uống sinh hoạt hằng ngày để tiếp tục việc học của mình.

Nam Nguyen

Thành viên mới

Em qua đây 1 mình àh, ba mẹ đâu?? Giờ mượn tiền Loan để đóng tiền nhà thì không phải là cách lâu dài. Mới qua đây, ko^ phải CA resident nó tính tiền học đắt như du học sinh, nên Financial có cho cũng cover không nổi 12 units. truoc day, lúc anh mới qua, đi làm, để dành tiền mua xe, học bằng lái. tất cả trong 1 năm đầu. dun'g 1 năm, tuỳ tình hình, bắt đầu đi học lại, lúc đó vừa học, vừa làm thêm. Sẽ đỡ hơn bây giờ rất nhiều. em mới 19t, tương lai còn dài, cố lên :)

tran_phat513

Thành viên mới

Mẹ e thì ở VN, e theo ba qua mĩ ở với vợ sau của ba, nhưng giờ cô này muốn e ra ngoài share phòng ở riêng.

Chắc em phải tạm gác chuyện học hành lại, đi làm dành dụm tiền sang năm học tiếp vậy.

Cảm ơn anh đã chia sẻ và động viên :)

FAFSA sẽ cho cháu khoảng $5600 1 năm nhưng cháu chưa đủ 1 năm ở California cho nên học phí sẽ tính như học sinh quốc tế
Vì vậy tạm gác lại chuyện học hành đi làm kiếm tiền và hco5 Anh văn cho tốt trước rồi trở lại college học sau cũng không muộn đâu

Nếu cháu có ý chí thì sẽ thành tài - ở SJ người đông của khó, nhiều món ăn chơi, cháu mà không bền chí thì sẽ không bao giờ vào nổi đại học

Gôd luck