Nhờ các anh chị tư vấn khi làm thủ tục sân bay tại LA và công tác ở Mỹ

thehien9841

Thành viên mới
Dear anh chị,
Em đang có lịch đi công tác tại LA, từ ngày 7/12 này, tuy nhiên em chưa 1 lần được đặt chân đến Mỹ nên rất bỡ ngỡ, rất mong anh chị gần xa tư vấn giúp em một số vấn đề:
1.Khi đi có nên mang mì ăn liền từ nhà đi cho tiêt kiệm, có được mang thịt hộp theo không?Thủ tục hải quan tại sân bay LA như thế nào?
2. Thuê xe taxi từ LA Airport về khách sạn Shẻaraton giá cả như thế nào? có bị bắt chẹt không ạ?
3. Em ở khách sạn Sheraton LA Downtown, 711 South Hope Street thì kiếm chỗ cửa hàng ăn nào của người Việt quoanh đó? Nói chung là vấn đề ăn uống cho tiết kiệm và phù hợp vì đi theo chính sách của Nhà nước nên hẻo lắm ạ
4.Việc di chuyển thì dùng phương tiện gì là hữu ích?
5. Khi cần mua sắm em nên đến đâu để mua được hàng giá rẻ (mỹ phẩm, quần áo....)cho anh chị em, vợ con ở nhà?
Rất mong được sự chỉ bảo của ACE gần xa, em cảm ơn rất nhiều!!:11:
P/S: Khi về em Transit ở HK, ở Airporrt đó có gì hay để mua sắm không ạ?
Nick của em là: thehien9841@yahoo.com

thehien9841

Thành viên mới
Ðề: Nhờ các anh chị tư vấn khi làm thủ tục sân bay tại LA và công tác ở Mỹ

Cám ơn phuthohoa rất nhiều về bài viết hữu ích, thực ra mình cũng rất lăn tăn, thứ nhất về tài chính, mình cũng k mang được nhiều tiền mặt, thẻ thì chỉ có thẻ của GĐ đứng tên, không phải thẻ của mình nên chắc không thanh toán được trực tiếp mà phải ra cây ATM rút tiền (vì không có chữ ký mà chỉ biết PIN thôi), không biết ở Mỹ đi rút tiền kiểu đó có được không, có tiện lợi lắm không? Về xe đưa đi đưa về mình định đặt trên mạng tại địa chỉ để họ đón từ sân bay về. https://primetimeshuttle.hudsonltd.net/res
Còn về phần ăn uống và mua bán, có bạn nào thổ địa ở đó chỉ dùm mình quán nào rẻ, mình cuốc bộ ra đó, chỗ nào mua đồ quần áo, mỹ phẩm tàm tạm mình cuốc ra luôn. Chi phí thì theo chế độ nhà nước được 50 $/người/ngày là tiền ăn+ tiêu vặt. Tiền ở là 65$/người/ngày, đi lại chỉ có 50$/1 người/1 nước thôi, không được đi xe nhiều đâu, thành ra khó ghê!!!

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

nói chung cứ đi cho biết US như thế nào, hic còn đã ăn chơi thì phải tốn kém nhưng đừng nhịn ăn để đi shopping là được rồi:41::41:

thehien9841

Thành viên mới

Tks ACE đã tư vấn giúp mình rất nhiều các vấn đề hay. Cho mình hỏi chút, mình sử dụng thẻ AMEX của người khác có được không? Có cần xác nhận chữ ký? Khi rút tiền mặt để tiêu thì mất bao nhiêu % phí??? Mua SIM điện thoại để gọi về nước có thuận tiện không? Đồ điện tử bên đó giá cả thế nào? Tks alot:113:

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

theo mình thì thẻ ký để xác nhận anh đã chấp thuận thanh toán hóa đơn với giá trị đó để về sau không cãi là tui đâu có mua :113::113: bởi vậy bà xã lấy thẻ của tớ cà và ký hoài đó thôi hehe. Bạn nên hỏi ngân hàng về việc thanh toán khi đi công tác nước ngoài của thẻ. mình dùng Techcombank + BIDV+Vietcombank sang đó chỉ chạy được Techcombank còn hai em kia chết ngắc mặc dù đều là VISA:mad::mad::mad::33::33:

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

vì thẻ của người khác mà bạn sử dụng đã là 1 việc trái luật rồi, xem như là gian lận,
em in toa cái này ra giấy A3 roài dzí dzô mẹt gấu nhà iem xiem sao

Note: cái này bác PTH bày đầu la la la la:41::41::41::36::36: :114::114::114:

thehien9841

Thành viên mới

Cam on bác rất nhiều, mấy hôm nay theo chỉ dẫn của bác em cũng ngồi cơ quan, dùng google map tìm hết điểm ăn uốn, tham quan để in ra thành tập, sang đó cứ thế mà lên đường thôi.
Vụ ăn uống coi như ổn rồi, vì dc lãnh đạo đi cùng cũng bảo anh dễ nuôi, mình cũng vậy, hai anh em cứ nhằm fastfood quoanh đó hoặc Chinatown mà thẳng tiến theo bác phuthohoa đưa đường, chỉ lối. Ăn ngon bổ, rẻ để dành tiền phục vụ vợ con, với anh em bạn bè thôi, đâu dám đèo bồng!!:9:
Còn về vụ đi bar, em cũng hãi lắm, thứ nhất mình ít hìu, thứ hai mới sang lớ ngớ, không có thổ địa cũng chả dám xông pha trận địa, he he:114: nhất là gặp mấy cô gái Đen thì lại càng sợ, cám cảnh đuôi chuột ngoáy lọ mỡ chăng??????? Với lại gấu mẹ vĩ đại nhà em quê Hà Đông nên khiếp lắm, xé xác em tội nghiệp.
Em search thấy cái Macys.com market ngay sau khách sạn nhưng giá có vẻ cũng cao lắm, không biết các ACE có biết con Outlet nào quoanh đó Big Sale không nhỉ? Khi đi sư tử đã dặn dò 1 list mua sắm rồi: nào là Mỹ phẩm, trang sức, nước hoa, áo khoác.... hik hik đúng là em lần đầu từ quê ra tỉnh mà lị, lần trước đi CH Séc k dám mua gì lần này rút kinh ngiệm kiếm Sale Shop mà lượm, bác phuthohoa cso cao kiến gì vụ Shopping này xin cho em vài nhời. Mà được bác khuyên bảo nhiều nhưng vẫn chưa biết bác ở bang nào, định cư hay làm việc bên đó mà thoắt ẩn thoắt hiện ở VN vậy??:113::113:
Cái thẻ AMEX bác GĐ em bảo cứ cầm đi, thanh tóan được thì quẹt, nếu không cầm ra ATM mà rút tiền, phí 6% lần rút, còn rẻ hơn đổi chênh lệch USD tại VN bác à (19,500 theo ông NH, thị trường là 21,500/$) em chơi kiểu này, mang theo ít đạn nữa phòng thân.
Vấn đề thông tin liên lạc, có 1 con máy roamming nhưng kiểu này chắc phải đi mua thẻ ngòai Chinatown để connect mất, mà em cũng đi cso khoảng 10 ngày thôi, nên cũng k lo lắm, định k vác vali đi để sang đó có sale thì mua luôn, em thấy trên Macy's cso Nautica 5 piêcs gì đó gia shơn 100$ không biết có phải là 5 cái vali không ạ???:111:

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

Đi công tác , thẻ cho vui thôi, cứ tiền mẹt mà sài, chí ít cũng có 1000 bỏ túi trong đó khoảng 200usd tiền lẻ để thanh toán linh tinh. Cà cà chơi cho biết thẻ nó sướng thế nào thoai hehe. :113::113:

thehien9841

Thành viên mới

Chào anh PTH và ASM,
Em đã đến Hoa Kỳ sau chặng bay transit tại HK, cảm nhận ban đầu của em là thành phố LA không đẹp lắm vì ít cây xanh nhưng thân thiện, thủ tục HQ cũng nhanh và ít kiểm tra hành lý, đc Customs and Boder lại là người VN nên cũng chỉ hỏi thăm vài lời là ổn. Sang đây check in khách sạn em cứ đưa đại thẻ AMEX, thấy cũng ổn chưa có vấn đề gì, đi ăn uống cũng đưa thẻ mà không thấy ý kiến gì, nhìn chung thuận lợi, em đã ghé qua con Macy nhưng thấy sao đồ ở đó xấu quá các bác ơi, Levis cũng như mình thôi, có chỗ nào hay hơn k anh

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

hờ hờ , Mỹ mà đồ đâu có màu mè hoa lá cành như ASIAN bác chê là phải òi vô mấy cái mall có Vitoria secret , hehe chê là cắn nưỡi nun hehe :10::10::10: