HƯỚNG DẪN XNC Nhờ các Bác tư vấn cho mình mới nhập cư tháng 04/2013

andylay1509

Thành viên tích cực
  • Chào Bác VHA08 và cac Anh/Chị
  • Em cũng không con trẻ lắm cho nên cũng không biết xưng hô thế nào cho hợp lý, nên mình xưng là Anh/Em cho thân thiết nha. Sau đây em sẽ làm theo forum Anh VHA08 đề ra như sau:
  • - Tên – Andy, tên việt là Tấn
  • - Thành phố/tiểu bang: mới nhập cư California, San Grabiel, Rosemead
  • - Tình trạng cư trú: F1 ( Ba mẹ bảo lãnh)
  • - Tuổi tác: 1984 (29t, Nam)
  • - Học vấn: ở Việt Nam em chỉ tốt nghiệp THPT nhưng vì người Hoa có học thêm tiếng Anh nên cũng làm qua nhiều cty nước ngoài. Nhưng vì có ý là đi USA nên chỉ làm chơi và không có position nào ổn định cả, có thể nói là không biết gì nhiều ngoài một số kỹ năng sống thông thường.
  • - Học lực/học bạ:
    • THPT – Điểm trung bình các môn & các năm 9th – 10th – 11th – 12th (đều thuộc điểm Trung Bình, tầm 6 điểm bên VN
  • - ANH ngữ:
    • Khá – chủ yếu về giao tiếp. Viết essay thì văn phạm tốt nhưng cần có dictionary để hoàn thành một bài viết, tiếng anh sẽ cần phát triễm nhiều hơn.
  • - Xin hỏi:
    -Hiện tại mới qua chưa tới 1 tuần đang sống với Ba Mẹ, vấn đề là Ba Mẹ cũng lớn tuổi, Ba đi làm trong market, mẹ thì trông 2 em bé tại nhà part-time, thu nhập không nhiều chỉ đủ sống.
    -Em thấy cuộc sống hoang man quá, Ba Mẹ cũng chỉ là lao động phổ thông, nhà thì chưa có, đang thuê nhả thôi, em vừa qua thì cũng không làm được gì.
    -Em nghe mọi người trên đây nói về học community college có thể kiếm được 1 job tốt hơn là làm trong các market 8/hour. Vì là mới nhập cư chưa có Social Security Number or Green Card, bây giờ em nên làm gì đây? California, San Grabiel có community college như các Anh/Chị nói không? Và muốn tham gia khoá học thì em phải có tiêu chuẩn gì? Em thì làm gì cũng được chỉ mong là cố gắn thêm 10 - 20 năm để đủ tiêu chuẩn mua căn nhà cho gia đình thôi.

Rất mong nhận được hồi âm từ Anh và Anh/Chị có kinh nghiệm.
    Best regards;
    Gia Tấn

Ðề: Nhờ các Bác tư vấn cho mình mới nhập cư tháng 04/2013

Trước tiên em đọc bài này

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/8880-FAFSA-Hỏi-Đáp

Khi có thẻ xanh và số an sinh xã hội thì vào www.fafsa.gov điền đơn xin hổ trợ tài chính, rồi sau đó tới trường community college gần nhà nhất đăng ký xin học. Học nghề nào thì em hay tham khảo các nghề đã đăng trên XNC và tự chon cho mình một nghề thích hợp

andylay1509

Thành viên tích cực
Ðề: Nhờ các Bác tư vấn cho mình mới nhập cư tháng 04/2013

Trước tiên em đọc bài này

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/8880-FAFSA-Hỏi-Đáp

Khi có thẻ xanh và số an sinh xã hội thì vào www.fafsa.gov điền đơn xin hổ trợ tài chính, rồi sau đó tới trường community college gần nhà nhất đăng ký xin học. Học nghề nào thì em hay tham khảo các nghề đã đăng trên XNC và tự chon cho mình một nghề thích hợp
Ok, thanks Bac Vha08.

Em sẽ đọc và ngậm nghĩ thêm, mới nhận đc SSN rồi, giờ còn đợi Green card, học bài để khi luật lái xe trước đã!

have a nice day!
Many thanks
Tấn