Nhờ chú VHA08 tư vấn về FA cho trường hợp của cháu

trungtin2010

Thành viên tích cực
Chào chú vha08, cháu độc thân 23 tuổi hiện đang học ESL tại Seattle Central Community College, cháu tính đầu năm sau sẽ xin FA. Cháu sống với ba mẹ, chỉ có ba cháu là khai thuế 5000/ năm. Cháu thì làm part time ở hãng,trả lương bằng check tuần tối đa 20 tiếng. (10$/ tiếng). Cháu làm chưa đủ một năm nên chưa khai thuế gì cả. Cho cháu hỏi nếu cháu xin FA có thể được cho hay ko? và cháu có thể xin trước khi cháu khai thuế hay ko? và số tiền tối đa cháu dc nhận là bao nhiêu ạ? Cháu muốn hỏi chú trước để tiện tính toán một số thứ. Xin cám ơn chú nhiều ạ.

MLM

Thành viên mới
Ðề: Nhờ chú VHA08 tư vấn về FA cho trường hợp của cháu

Chào Trungtin2011,

1 năm trước mình cũng giống bạn, nên bây giờ mình muốn chia sẻ 1 chút kinh nghiệm của bản thân, mong có thể giúp được 1 ít :). Dù vậy, mình có 1 số thắc mắc muốn hỏi:

1/ Bạn bắt đầu công việc ở hãng từ khi nào?

2/ Ba bạn vào năm 2011 có kèm tên bạn vào giấy khai thuế không? Và năm 2012 có dự định làm việc này không?

Trường Seattle Central Community College có lớp ESL không tín chỉ cho người định cư với phí $25, nên mình nghĩ bạn đang lấy lớp này. Ngoài ra, SCCC là quarter system, nên đầu năm bạn đi học sẽ là mùa Winter và nó vẫn thuộc niên khóa 2012-2013 (Từ ngày 1, tháng 7, 2012 đến ngày 30, tháng 6, 2013).

Để điền FAFSA cho niên khóa 2012-2013 thì cần giấy khai thuế của năm 2011, nếu không có thì bỏ trống. Nếu muốn điền FAFSA cho niên khóa 2013-2014 (Từ ngày 1, tháng 7, 2013 đến ngày 30, tháng 6, 2014) phải chờ đến ngày 1, tháng 1, năm 2013.

Nếu bạn muốn biết có xin được FA hay không thì phải điền xong FAFSA cái đã.

Bạn nên tham khảo bài viết của chú vha08 ở đường dẫn này: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/8880-FAFSA-Hỏi-Đáp

trungtin2010

Thành viên tích cực

Cám ơn bạn.
1.Mình bắt đầu làm ở hãng từ tháng 3/2012.
2.Ba mình đã thêm tên mình vô khi khai thuế cho năm 2011. Nếu năm sau ba mình thêm mình vô hồ sơ thuế cho năm 2012 thì sao bạn? mà ko thêm mình vô thì khác nhau thế nào?
3.Mình đợi sang năm mới xin FA. Nếu sang năm thì mình có thể xin FA cho khóa Winter and Spring của niên khóa 2012-2013 dc hay ko hay chỉ là cho niên khóa tiếp theo trong năm đó (trong trường hợp này là niên khóa 2013-2014) ?

MLM

Thành viên mới

Cám ơn bạn.
1.Mình bắt đầu làm ở hãng từ tháng 3/2012.
2.Ba mình đã thêm tên mình vô khi khai thuế cho năm 2011. Nếu năm sau ba mình thêm mình vô hồ sơ thuế cho năm 2012 thì sao bạn? mà ko thêm mình vô thì khác nhau thế nào?
3.Mình đợi sang năm mới xin FA. Nếu sang năm thì mình có thể xin FA cho khóa Winter and Spring của niên khóa 2012-2013 dc hay ko hay chỉ là cho niên khóa tiếp theo trong năm đó (trong trường hợp này là niên khóa 2013-2014) ?
2/ Vì nếu bạn sinh trước ngày 1, tháng 1, năm 1990 thì sang niên khoá 2013-2014, bạn là học sinh độc lập (trên 24 tuổi không còn phụ thuộc cha mẹ).

3/ Niên khoá 2012-2013 bắt đầu nhận đơn từ ngày 1, tháng 1, năm 2012 cho đến hết ngày 30, tháng 6, năm 2013. Nếu bạn có dự định học mùa Winter và Spring (thuộc niên khoá 2012-2013), thì bây giờ điền đơn là tốt nhất. Việc điền FAFSA không bị ảnh hưởng bởi việc bạn có là cư dân của tiểu bang hay chưa?

trungtin2010

Thành viên tích cực
Xin chú vha08 và mọi người giúp đỡ

Chào chú vha08 và mọi người, chẳng là cháu có chiếc xe Toyota Corolla 2004 (xe cũ mua 2 năm trước giá 7000) muốn sang tên cho em cháu. Nó đang được cho Finance Aid của trường Seattle Central Community College. Cháu ngại rằng có thể ảnh hường đến FA của nó hay không? Xin chú và mọi người giải thích giùm cháu. Cháu cám ơn nhiều.

Ðề: Xin chú vha08 và mọi người giúp đỡ

Cháu có cho em cháu cả căn nhà cũng không ảnh hưởng tới FA, nhưng cho tiền mặt thì khác à.

Sang tên thì dẫn nó tới DOL nó là gift để nó khỏi đóng thuế.

trungtin2010

Thành viên tích cực
Nhờ bác Vha08 tư vấn xin tiền học của trường Renton Technical College (bang Washington)

Năm 2013 cháu đi làm khai thuế gần 20 ngàn. Liệu cháu có thể xin được tiền học của trường hay không. Nếu không thì cháu phải nghỉ làm rồi chờ thời gian để xin tiền học của trường đúng không ạ? Xin bác tư vấn giúp cháu. Cám ơn chú nhiều.

trungtin2010

Thành viên tích cực
Nhờ chú Vha08 giúp có thể sửa lại FAFSA đã submit không ạ

Chào chú,
Cháu vừa submit FAFSA thì nhận được email sau:

Congratulations, TIN!

Your 2014-2015 FAFSA was successfully submitted to Federal Student Aid.

Confirmation Number: F 04770726303 08/08/2014 14:18:55
Data Release Number (DRN): 2921

What Happens Next

- You will be notified when your FAFSA is processed.
- Your FAFSA information will be made available to your school(s), and they will use it to determine the aid you may be eligible to receive.
- Your school(s) will contact you if they need more information or when they are ready to discuss your financial aid award.
- If you have questions about your financial aid package, contact your school(s)

Eligibility Information

Estimated Expected Family Contribution (EFC)= 003636

The EFC is a measure of how much you can contribute to the cost of your education. Schools use your EFC to determine your federal student aid eligibility.

The EFC is not how much aid you will receive or how much you have to pay for college.
Based on the eligibility criteria you may be eligible for the following:

Pell Grant Estimate - $2,080.00
Direct Stafford Loan Estimate - $9,500.00

You may also be eligible to receive other federal, state, or institutional grants, scholarships, and/or work-study.

In addition, you should learn about federal tax benefits for education http://www.studentaid.ed.gov/types/tax-benefits, including the American Opportunity Tax Credit (AOTC).

If you have questions, visit www.fafsa.gov and click the "Help" icon on the FAFSA home page.
Thank You,

U.S. Department of Education
Federal Student Aid

Nhưng khi cháu coi lại Information Summary trước khi submit cháu đã lưu lại file .pdf phat hiện có nhầm lẫn một số chỗ.
Như câu hỏi :
câu 26: "High School or Equivalent Completed?" cháu lại chọn "None of above" trong khi cháu đã tốt nghiệp High School ở Vn rồi.
câu 29: "Student's Grade Level in College in 2014-2015" cháu chọn "NEVER ATTENDED COLLEGE/1ST YR." khi cháu đang học dở năm thứ 3 đại học ở vn rồi mới qua Mỹ.
câu 23: "Drug Conviction Affecting Eligibility?" cháu ko điền gì cả nhưng nó lại hiện ra là "ELIGIBLE FOR AID" và câu này có nghĩa gì cháu không hiểu lắm nhờ chú giải thích giúp cháu.
Cháu điền như vậy có vấn đề gì không ạ cháu có phải điền FAFSA mới khác không? Mà sao cháu điền FAFSA mới thì không được vì nó lại hiện ra thông báo là đơn của cháu đang được xử lý.
Với một vấn đề nữa là khi cháu vào trang web của trường đó thì cháu thấy như sau:

Financial Aid

The primary objective of financial aid is to assist students and their parents in meeting basic educational costs. All financial aid programs at Renton Technical College are administered in accordance with established state and federal regulations and policies. At the core of these policies is the belief that financing a student's education is the primary responsibility of the student and his/her family. If combined resources are not sufficient to cover expenses, a student may be eligible for financial aid. A student's financial aid award is based on a demonstrated financial need and awarded on a first come, first served basis. That is calculated as follows:

Cost of Attendance - Expected Family Contribution (EFC) = FINANCIAL AID NEEDED.

The following 2014-2015 budgets are for 9 months and are
estimates only, actual costs my vary:

Living with Parents Living Away from Home
Tuition/Fees $5,735 Tuition/Fees $5,735
Books/Supplies $1,030 Books/Supplies $1,030
Living Expenses $3,220 Living Expenses $9,630
Transportation $1,360 Transportation $1,320
Misc./Personal $1,640 Misc./Personal $1,820
Total $12,985 Total $19,535

Căn cứ như trên thì tiền họ cho cháu là hơn 11.000 không đủ để trang trải hết các nhu cầu trên vì dù cháu khai theo tư cách independent student sống riêng nhưng thực tế cháu sống chung với bố mẹ và phải trang trải cho cả nhà. Chú có cách nào cho họ có thể cho cháu nhiều hơn để cháu có thể an tâm theo học không ạ. Cám ơn chú nhiều chúc chú luôn khoẻ mạnh và vui vẻ !

Nam Nguyen

Thành viên mới
Ðề: Nhờ chú Vha08 giúp có thể sửa lại FAFSA đã submit không ạ

lol, không phải nó cho 11k đâu. Mà là 2k Cho, 9k còn lại phải đi mượn. Thông thừông thì nó cho 5k6/ năm. Nếu cho ít vậy, thì chắc em đã đi làm, và có income , hoặc là ba mẹ em đi làm, 2 người có income trên mức nghèo của My. Nếu mưốn thì có thể appeal, nhưng tỷ lệ thành công không sao.

trungtin2010

Thành viên tích cực
Đăng ký học cho mùa Winter 2015 có kịp không

Chào anh chị em diễn đàn. Em đang dự định đăng ký học mùa Winter 2015 bắt đầu tháng 1 năm sau. Nếu bây giờ đăng ký Fafsa có kịp hay không hay phải đợi tới mùa Spring? Em dự tính chỉ học 1 năm từ Winter 2015 tới winter 2016 rồi nhận certificate rồi đi làm luôn. Vậy Fafsa năm 2014-2015 có cho hết năm hay chỉ cho theo từng quarter ? Xin cám ơn.

foreveralone

Thành viên tích cực
Ðề: Đăng ký học cho mùa Winter 2015 có kịp không

Chào anh chị em diễn đàn. Em đang dự định đăng ký học mùa Winter 2015 bắt đầu tháng 1 năm sau. Nếu bây giờ đăng ký Fafsa có kịp hay không hay phải đợi tới mùa Spring? Em dự tính chỉ học 1 năm từ Winter 2015 tới winter 2016 rồi nhận certificate rồi đi làm luôn. Vậy Fafsa năm 2014-2015 có cho hết năm hay chỉ cho theo từng quarter ? Xin cám ơn.
bạn vào trang web của truong, nó co ghi deadline để apply cho FAFSA đó, theo mình nghĩ thi ko kip cho mùa winter này vì hiện tại cũng đã qua deadline cho mùa spring rồi. Tuy nhiên, nếu bây giờ apply cho mùa spring thì cũng có thể dc, ko chắc lắm. FAFSA cùa 2014 và 2015 là cho mùa fall 2014 và spring 2015...nếu bạn học fall 2015 thì phải đăng ký cho mùa 2015-2016. Thưởng FAFSA sẽ cho theo từng semester

trungtin2010

Thành viên tích cực

Cám ơn bạn đã trả lời. Mình đã xem deadline cho mùa Spring thì tới tháng 2 mới hết hạn vì mùa Spring bắt đầu vào tháng 3/2015. Nhưng theo bạn nói thì FAFSA cho theo từng semester vậy thì mình muốn học vào mùa Spring tức là 1 quarter cuối của khóa 14-15 vậy là không được rồi phải không bạn ?

syncreation

Thành viên tích cực

@trungtin2011: bạn cứ apply xem FAFSA sẽ trả lời ra sao, có thể bạn sẽ nhận được tiền cho Spring Term thì sao ?! nên đi học ngay chứ.