Nhờ mấy cô chú, anh chị có kinh nghiệm giải đáp giúp em thắc mắc này.

khanhvinh

Thành viên mới
Xin chào mọi người.
Chuyện là em mới vào community collect (ELAC) mùa đầu tiên và chỉ học ESL. Em có 1 vài thắc mắc là.
1. Em đã vào học được 1 tháng rồi. Nhưng đến giờ em mới complete cái Fafsa thì liệu trong mùa này em có nhận được tiền trợ cấp của Fafsa không.
2. Mùa sau em tính skip mùa spring (về quê ăn tết). Thì liệu có ảnh hưởng gì đến Fafsa không? Có bị mất tiền hay ảnh hưởng gì đến chuyện học không? Và khi quay lại thì em có cần phải làm lại giấy tờ gì không?

Mong cô chú, anh chị nào đã học qua có kinh nghiệm giúp đỡ em ạ!

foreveralone

Thành viên tích cực
Ðề: Nhờ mấy cô chú, anh chị có kinh nghiệm giải đáp giúp em thắc mắc này.

1/ mùa này anh nghĩ là ko kip vì wa deadline rồi em ah, nếu nó vẫn cho thì nó sẽ gửi tiền về cho em thôi. Mà em học mấy lớp ESL, nếu học 1 lớp ESL thì học phí khoảng 150 thì nó ko có cho đâu vì 150 là wa bèo, em có thể đóng dc
2/ Mùa sau em skip thì em cung ko dc tiền mùa sau đâu vì em phải học thì nó mới cho. Financial aid thương cho 1 năm, mỗi năm phải apply lại nên nếu em học lại vào fall semester năm sau thì em phải apply tiếp cho năm sau
tiền financial aid cho dựa vào số lớp em đăng ký học, như sau:
- 3-5 credit: 25% tiền
- 6-8 credit: 50%
- 9-11 credit: 75%
- >= 12 credit: 100%
ví dụ: website thông báo là em dc 6000 usd cho năm nay, chi ra thì mỗi semester em dc 3000 USD. Nếu học kỳ này em dăng ký lớp trong khoang 3-5 credit thì em chi dc 25% của 3000 = 750 USD thôi

khanhvinh

Thành viên mới

Dạ cảm ơn anh nhiều.
1/ Em đăng ký học 3 lớp ESL lận. Total 12 unit (Để improve English). Em đã được Fee Waiver trả tiền học phí hết rồi. Chỉ còn cái Fafsa là em mới Complete hồi đầu tuần (Sau khi đã học được 3 tuần). Nó kêu em đợi 2 tuần xem nhận được mail thông báo tiền không. Nếu không thì lên báo office. Theo anh thì liệu mùa này em có được tiền không.

2/ Cái fafsa nó tính theo năm. Nhưng em nghe nói. Nếu mình skip 1 mùa thì mùa sau (trong năm đó) sẽ không được luôn vì là tính theo năm. Em đang lo về vấn đề này. Nếu như theo anh nói thì "Học mùa nào tính tiền mùa đó - Không học mùa đó thì không được tiền của mùa đó". Em hiểu như vậy đúng không anh.

trungtin2010

Thành viên tích cực

Dạ cảm ơn anh nhiều.
1/ Em đăng ký học 3 lớp ESL lận. Total 12 unit (Để improve English). Em đã được Fee Waiver trả tiền học phí hết rồi. Chỉ còn cái Fafsa là em mới Complete hồi đầu tuần (Sau khi đã học được 3 tuần). Nó kêu em đợi 2 tuần xem nhận được mail thông báo tiền không. Nếu không thì lên báo office. Theo anh thì liệu mùa này em có được tiền không.

2/ Cái fafsa nó tính theo năm. Nhưng em nghe nói. Nếu mình skip 1 mùa thì mùa sau (trong năm đó) sẽ không được luôn vì là tính theo năm. Em đang lo về vấn đề này. Nếu như theo anh nói thì "Học mùa nào tính tiền mùa đó - Không học mùa đó thì không được tiền của mùa đó". Em hiểu như vậy đúng không anh.
Theo mình nghĩ thì bạn học khóa nào thì họ trả khóa đó. Còn không học thì họ không trả vậy thôi không ảnh hưởng gì đến cả năm hết. Vì đây là học theo credit bạn chỉ cần học đủ credit của ngành bạn học thôi không quan trọng là bao nhiêu năm. Cứ sang năm nào thì lại đăng ký fafsa cho năm đó thôi.