Nhờ tư vấn giúp, mẫu đơn DS-160 cho người già

Thomas Thiện

Thành viên mới
Xin chào, mong mọi người tư vấn giúp về việc này.
Trước đây ba mẹ mình có định cư tại Mỹ theo diện con cái bão lãnh cha mẹ, nhưng định cư được khoảng 3năm thì tuổi già muốn về việt nam sống cho khỏe. Nên cả ông và bà đều đã về VN, năm 2012 thì bà đã mất, nay nhà cửa thì vẫn còn ở VN, tuổi cũng đã lớn, muốn sang Mỹ thăm các con và các cháu để cho khuây khỏa. Ông cũng đã có thẻ xanh tại Mỹ nhưng theo mình biết là giờ thẻ xanh sẽ bị tịch thu lại. Nên em trai mình đang làm hồ sơ để xin cho ông VISA du lịch lại, đã làm lại passport( cũ hết hạn), vậy mình cần những thủ tục gì để tiến hành nộp đơn đặt lịch hẹn pv?
Cần giấy tờ gì của các con ở nước ngoài hay không?
Năm 2012 ông có bị té xe, nên giờ fải ngồi xe lăn, đầu óc ko nhớ nhiều lắm? vậy có khả năng xin visa du lịch đc không? có cần phải chứng minh gì không ạ? ?
Mong mọi người tư vấn igúp.
Vì em trai mình tháng 9-10 về VN, nếu tiện thì sẽ dắt ông đi cùng...

Chân thành cảm ơn

Thành

Thích đủ thứ ...
Ðề: Nhờ tư vấn giúp, mẫu đơn DS160 cho người già

Xin chào, mong mọi người tư vấn giúp về việc này.
Trước đây ba mẹ mình có định cư tại Mỹ theo diện con cái bão lãnh cha mẹ, nhưng định cư được khoảng 3năm thì tuổi già muốn về việt nam sống cho khỏe. Nên cả ông và bà đều đã về VN, năm 2012 thì bà đã mất, nay nhà cửa thì vẫn còn ở VN, tuổi cũng đã lớn, muốn sang Mỹ thăm các con và các cháu để cho khuây khỏa. Ông cũng đã có thẻ xanh tại Mỹ nhưng theo mình biết là giờ thẻ xanh sẽ bị tịch thu lại. Nên em trai mình đang làm hồ sơ để xin cho ông VISA du lịch lại, đã làm lại passport( cũ hết hạn), vậy mình cần những thủ tục gì để tiến hành nộp đơn đặt lịch hẹn pv?
Cần giấy tờ gì của các con ở nước ngoài hay không?
Năm 2012 ông có bị té xe, nên giờ fải ngồi xe lăn, đầu óc ko nhớ nhiều lắm? vậy có khả năng xin visa du lịch đc không? có cần phải chứng minh gì không ạ? ?
Mong mọi người tư vấn igúp.
Vì em trai mình tháng 9-10 về VN, nếu tiện thì sẽ dắt ông đi cùng...

Chân thành cảm ơn
Các thủ tục cần như sau:

1/ Điền mẫu đơn DS160
2/ đóng tiền Visa
3/ Đặt cuộc hẹn phỏng vấn

Tất cả hướng dẫn đã có trong diễn đàn.

Nếu chuyến đi du lịch của Ba bạn tự mua vé thì không cần phải có giấy tờ gì của người bên Us. Vì Ba bạn trườc đây đã có thẻ xanh nhưng đã không có ý định định cư lâu dài tại Hoa Kỳ, nên việc xin Visa thăm thân nhân sẽ dễ dàng hơn, không cần phải chứng minh gì nhiều. Khi phỏng vấn người nhà nên đi theo cùng để hỗ trợ. Chúc thành công !

thieuanhtuyet

Thành viên tích cực
Các thủ tục cần như sau:

1/ Điền mẫu đơn DS-160
2/ đóng tiền Visa
3/ Đặt cuộc hẹn phỏng vấn

Tất cả hướng dẫn đã có trong diễn đàn.

Nếu chuyến đi du lịch của Ba bạn tự mua vé thì không cần phải có giấy tờ gì của người bên Us. Vì Ba bạn trườc đây đã có thẻ xanh nhưng đã không có ý định định cư lâu dài tại Hoa Kỳ, nên việc xin Visa thăm thân nhân sẽ dễ dàng hơn, không cần phải chứng minh gì nhiều. Khi phỏng vấn người nhà nên đi theo cùng để hỗ trợ. Chúc thành công !
Anh Thành ơi, ba tôi cũng giống trường hợp này muốn đi du lịch nhưng trước đây đã có thẻ xanh và thẻ xanh đã hết hạn. Trong mẫu DS-160 có một số thông tin liên quan đến visa lần trước không biết điền như thế nào, vi dụ như:
1/ Are you applying for the same type of visa?
Chọn Yes hay No
2/ Are you applying in the same country or location where the visa above was issued, and is this country or location your place of principal of residence? -> câu này tôi không rõ lắm vì visa đầu tiên nộp tại việt nam nhưng sau đó được gia hạn ở mỹ thì nay nộp xin ơ việt nam thì điền nơi nào?
3/ Has your U.S. Visa ever been cancelled or revoked?
Thẻ xanh đã hết hạn thì con Yes hay No?
4/Has anyone ever filed an immigrant petition on your behalf with the United States Citizenship and Immigration Services? Chọn Yes hay No?
Và còn nhiều câu nữa tôi không rõ lắm. Hướng dẫn mầu DS-160 dành cho những người chưa có thẻ xanh nên trường hợp ba tôi không biết điền ra sao. Nhờ anh giúp với cám ơn anh nhiều.

thieuanhtuyet

Thành viên tích cực
Các bạn cho mình hỏi một số thông tin điền đơn DS160 với. Ba mình đã có thẻ thường trú nhân 10 năm ở Mỹ những về Việt Nam ở luôn nên đã hết hạn thường trú nhân rồi, ông muốn đi du lịch năm nay thì mình không biết phải điền DS 160 một số thông tin sau:
1/ Have you ever been issued a U.S. Visa? Date Last Visa Was Issued? Ba mình xuất cảnh từ 2001 theo diện nhân đạo, lúc đó sử dụng IOM nên ba mình không nhớ có visa không, chỉ có ngày cấp thẻ xanh là ngày đến Mỹ thôi. Vậy mục này minh trả lời ra sao?
2/ Are you applying for the same type of visa? trả lời Yes hay No vì lần trước là định cư còn lần này là du lịch.
3/ Has your U.S. Visa ever been cancelled or revoked? trả lời Yes hay No vì ba mình hồi hương bị hết hạn thường trú nhân chứ không phải bị thu hổi hay huỷ bỏ.
4/ Do you have any immediate relatives, not including parents, in the United States? Hiện mẹ mình và 4 người em mình (con ruột của ba) đều ở Mỹ thì phần này mình liệt kê ra hết hay chỉ ghi 1 người đại diện thôi.
Nhờ các bạn có kinh nghiệm trả lời giúp. Cám ơn nhiều.