Nhờ tư vấn hồ sơ F1 (2016)

Taitrumday

Thành viên mới
Chào ả nhà, mình xin tự giới thiệu, mình có nguyện vọng du học Mĩ, năm nay mình 23 tuổi và sắp hoàn thành chương trình ĐH tại VN, thôi vào vấn đề chính luôn:

-Khoảng tháng 6-2015 mình có 1 cuộc pv ở LSQ Mĩ tại SG. Tại thời điểm này passport của mình mới chỉ có dấu cộp của... Campuchia thôi :( , và do chủ quan không chuẩn bị, mình gặp 1 người HQ phỏng vấn với nội dung như sau:
+(xã giao, tự giới thiệu tên tuổi, ngành học ...)
+kèm theo tuồn qua tất cả giấy tờ mà mình cũng ko giải thích gì với họ (lại ỉ i :( )
+qua Mĩ làm gì... bang nào... trường gì (Oklahoma, trường Southern Nazarine University)

Sau đó ông này gửi giấy "sorry" mà không nói lý do gì cả, mình cũng không hỏi lại mà chỉ lịch thiệp cám ơn rồi bước ra ngoài. Sau 1 tháng thì mình làm 1 cuộc phỏng vấn lần 2 và lần này có vẻ kĩ lưỡng hơn 1 chút

+(xã giao .........)
+Ổng bắt đầu hỏi kinh tế gia đình, giấy tờ kèm theo, mình trả lời lưu loát
+Hỏi về bảng điểm: tại sao bảng điểm thấp vậy (chỉ trên >2.1 :(( ) : mình giải thích nhiều lý do, 1 cách lưu loát, ổng có vẻ chấp nhận
+Yêu cầu chứng minh sẽ trở lại Vn sau khi học xong, tự nhiên đến đây mình bị đứng hình và không biết thuyết phục sao với họ, chỉ biết giải thích là nhớ nhà, gia đình và bạn bè, tìn rằng sẽ có 1 công việc tốt sau khi trở lại VN...

Cuối cùng là tờ giấy trắng và lại sorry, mình nán lại hỏi thêm thì ổng bảo mình chưa chứng mình được mình là 1 "extraodinary student" :( , còn mình hứa sẽ trở lại với 1 bảng điểm tốt hơn và bằng AV :( (kèm passport du lịch Sing-Ma, Hàn :D )

Mình định phỏng vấn tiếp để nhập học vào tháng 9 2016, tự xin I 20 vào 1 trường cao đẳng cộng đồng (trong khi mình sắp học xong ĐH ở VN-dĩ nhiên với 1 bảng điểm không tốt) liệu có quá mạo hiểm, vì thấy trên 1 số trang mạng và "tư vấn" cũng bảo nên chọn University :(

Hy vọng có ai giúp đỡ mình vào cuộc phỏng vấn sắp tới, về kinh nghiệp tự xin I 20 chẳng hạn... hay phương hướng chọn trường ntn kẻo người phỏng vấn không tin mình ?!?