Phỏng vấn du học Mỹ

• Thread starter Un Neyugn
  • Ngày gửi
U

Un Neyugn

Guest
Hôm nay mình fail, gặp CO da trắng, đeo kính, mặc áo hồng. Học bạ mình 8.0, bảng điểm ĐH 7.7, mình mang theo 1 xấp giấy khen nữa. CO hỏi học trường nào, lý do chọn trường, rồi hỏi sang người thân ở Mỹ. Mình có 2 chú, 1 người ở VA (mình học ở VA), 1 người ở Washington DC, cả 2 đều là kỹ sư. CO lại hỏi vợ của chú làm gì, mình trả lời cũng là kỹ sư luôn. Ok cho xem tài chính. Mình đẩy vô giấy xác nhận kinh doanh nông sản của ba, giấy phép kinh doanh hải sản của mẹ, hợp đồng cho thuê nhà (4 căn), sổ tk 1 tỷ 2. CO ko hỏi gì thêm, chỉ ngồi gõ máy tính liên tục mấy phút. Cuối cùng nhận giấy trắng vì GPKD mới 4 tháng, ko thuyết phục. Nếu mình muốn phỏng vấn lại trong năm nay thì có ổn ko ạ, hay phải đợi sang năm sau để kéo dài thời hạn trong GPKD? Hơn nữa cho mình hỏi nếu pv lại trong năm sau thì mình nên đăng ký học khóa mùa hè (tháng 6) hay mùa thu (tháng 8) ạ?

LynaNguyen

Thành viên mới
Hôm nay mình fail, gặp CO da trắng, đeo kính, mặc áo hồng. Học bạ mình 8.0, bảng điểm ĐH 7.7, mình mang theo 1 xấp giấy khen nữa. CO hỏi học trường nào, lý do chọn trường, rồi hỏi sang người thân ở Mỹ. Mình có 2 chú, 1 người ở VA (mình học ở VA), 1 người ở Washington DC, cả 2 đều là kỹ sư. CO lại hỏi vợ của chú làm gì, mình trả lời cũng là kỹ sư luôn. Ok cho xem tài chính. Mình đẩy vô giấy xác nhận kinh doanh nông sản của ba, giấy phép kinh doanh hải sản của mẹ, hợp đồng cho thuê nhà (4 căn), sổ tk 1 tỷ 2. CO ko hỏi gì thêm, chỉ ngồi gõ máy tính liên tục mấy phút. Cuối cùng nhận giấy trắng vì GPKD mới 4 tháng, ko thuyết phục. Nếu mình muốn phỏng vấn lại trong năm nay thì có ổn ko ạ, hay phải đợi sang năm sau để kéo dài thời hạn trong GPKD? Hơn nữa cho mình hỏi nếu pv lại trong năm sau thì mình nên đăng ký học khóa mùa hè (tháng 6) hay mùa thu (tháng 8) ạ?
Bạn ơi. Bạn nên tường thuật lại chi tiết về cuộc phỏng vấn của bạn. Để những người đi trước đọc được thì mới có thể giúp được cho bạn.

Mình có đọc các bài của bạn. Theo mình. Với kết qua học tập tốt như vậy. Mà bạn lại học đại học văn bằng 2 theo mình thì thấy không ổn?

Học lực tốt tại sao bạn không học MASTER? Rồi đến khi bạn có visa. Bạn muốn học gì là quyền của bạn!
Đó chỉ là ý kiến cá nhân của mình. :)

U

Un Neyugn

Guest
Mình tốt nghiệp đại học ngành Thương mại Quốc tế. Mình xin visa sang Mỹ học văn bằng 2 về QTKD tại NOVA community college. Đi phỏng vấn ko thấy CO hỏi gì về vấn đề học college, toàn xoáy vào người thân và tài chính.
Mình tường thuật lại buổi pv:
CO: What school will you sttudy?
ME: Northern Virginia Community College which is called as NOVA
CO: Why do you choose this school?
ME: Because NOVA is the largest community college in Virginia having affordable tuition. The school is located in Northern Virginia, one of the most developed ereas in the US... (bị ngắt)
CO: Do you have relatives in the US?
ME: I have 2 uncles
CO: Do they live in Virginia?
ME: One lives in Virginia, the other lives in Washington DC. They are both engineers
CO: Do they have family?
ME: Yes sir
CO: Cho xem bảng điểm, học bạ
ME: Mình đẩy hết vô trong học bạ (8.0), bảng điểm đh (7.76), 1 xấp giấy khen
CO: What major will you study?
ME: I will study BA and Management
CO: Who pay your fee?
ME: My parents, sir
CO: What do they do?
ME: My father does business on agriculture products. My mother is a wholesaler about seafood. She provides seafood to the restaurants and wholesale market. They also have houses for rent. (Nói xong mình đẩy 4 sổ đỏ, có kèm hợp đồng cho thuê nhà, 1 sổ tk 1 tỷ 2, giấy phép kinh doanh, giấy xác nhận thu nhập của ba)
CO: Gõ máy tính một hồi lâu, mình nhìn thôi chả nói gì
CO: What does your aunt do?
ME: I dont have my aunt, only 2 uncles (thực ra mình có cô ở Boston, cô có tiệm nail nên mình ko khai).
CO: Your uncle has his wife, she is your aunt, right?
ME: Mình cười hihi, yes, she is an engineer too, electrical engineer
CO lại đánh máy, xong đưa giấy trắng, mình hỏi tại sao, CO nói do tài chính ko thuyết phục, vì GPKD mới đky đc 4 tháng. Mình giải thích thực ra mẹ tôi kinh doanh lâu rồi, với có hợp đồng thuê nhà nữa mà, CO xem lại đi. CO lắc đầu, vậy là mình đi về. Mà nghe nói CO này ghét du học sinh có người thân lắm, con gái vô phỏng vấn là rớt ah. Trước mình có bạn nam to con pass, mình đứng sau xác định giấy trắng rồi! :3