Phỏng vấn giữa tháng 1, mọi người giúp mình với. Chú Vha08 ơi!!

tommytran

Thành viên mới
- Con đã tốt nghiệp đại học ở VN và giờ muốn sang Oregon học pre-engineer ở community college. 1 ngành hoàn toàn khác so với ngành con đang học. sau đó transfer sang Oregonstate university học construction management.Sẽ mất khoảng 5 năm. Hiện tại đã có I-20

-Con có bằng TOEFL( không tốt lắm) ,GPA ở đại học và cấp 3 đều 7.0

-Bố con làm kĩ sư xây dựng, phó gđ ở công ty cổ phần, lương khoảng 25tr/tháng + tiền hoa hồng công trình khoảng 10000 - 20000$/ năm(cái này không có chứng minh). Mẹ con cán bộ nhà nước về hưu + bán hàng tại nhà 7tr/tháng. sổ tiết kiệm khoảng 900tr gốm nhiều sổ gửi trong năm trước trở lại đây.

-Con có họ hàng xa ở bên đó đồng ý chu cấp ăn ở cho con đi học.
***Con xin trình bày một số ý định như sau chú và các bạn xem có ổn không ạ:

-Cái đầu tiên nếu hỏi thì con tính trả lời là ở VN khó xin việc + con muốn học ngành này vì sau này quay về VN được sự giúp đỡ của bố sẽ thay thế bố làm việc tại Cty.( vài bên dịch vụ nói là trường hợp của con khó)
-Còn về tài chính thì con không biết nói sao cho bao quát lại và nên chuẩn bị như thế nào.
-Họ hàng xa thì ở dịch vụ họ bảo không nên nói. Gia tăng khả năng nhập cư

Tầm giữa tháng tới là con phỏng vấn nên con rất cần chú giúp đỡ vì qua tìm hiểu các bài viết trên XNC thì dịch vụ không đáng tin cậy cho lắm.

Con xin cảm ơn chú và các bạn!

hannie

Thành viên mới
- Con đã tốt nghiệp đại học ở VN và giờ muốn sang Oregon học pre-engineer ở community college. 1 ngành hoàn toàn khác so với ngành con đang học. sau đó transfer sang Oregonstate university học construction management.Sẽ mất khoảng 5 năm. Hiện tại đã có I-20

-Con có bằng TOEFL( không tốt lắm) ,GPA ở đại học và cấp 3 đều 7.0

-Bố con làm kĩ sư xây dựng, phó gđ ở công ty cổ phần, lương khoảng 25tr/tháng + tiền hoa hồng công trình khoảng 10000 - 20000$/ năm(cái này không có chứng minh). Mẹ con cán bộ nhà nước về hưu + bán hàng tại nhà 7tr/tháng. sổ tiết kiệm khoảng 900tr gốm nhiều sổ gửi trong năm trước trở lại đây.

-Con có họ hàng xa ở bên đó đồng ý chu cấp ăn ở cho con đi học.
***Con xin trình bày một số ý định như sau chú và các bạn xem có ổn không ạ:

-Cái đầu tiên nếu hỏi thì con tính trả lời là ở VN khó xin việc + con muốn học ngành này vì sau này quay về VN được sự giúp đỡ của bố sẽ thay thế bố làm việc tại Cty.( vài bên dịch vụ nói là trường hợp của con khó)
-Còn về tài chính thì con không biết nói sao cho bao quát lại và nên chuẩn bị như thế nào.
-Họ hàng xa thì ở dịch vụ họ bảo không nên nói. Gia tăng khả năng nhập cư

Tầm giữa tháng tới là con phỏng vấn nên con rất cần chú giúp đỡ vì qua tìm hiểu các bài viết trên XNC thì dịch vụ không đáng tin cậy cho lắm.

Con xin cảm ơn chú và các bạn!
Bà con xa thì không cần nói là đúng rồi. Mình có chị họ là con của chị ruột ba mình mà mình có khai đâu. Mình trả lời là không có relatives gì luôn. Còn việc chuyển ngành thì bạn có thể xem cái bài Danh sách đậu pv ík. Mình có thấy 1 bạn đậu mà cũng qua đó học lại college dù đã tốt nghiệp đh ở vn. Còn tài chính thì khi ngta hỏi ba mẹ làm gì, bạn nói nghề của ba bạn đang làm và nghề của mẹ bạn trước khi về hưu. Ba mình làm bộ đội về hưu mà mình cứ nói ba mình đang làm bộ độ ngta có đòi bảng lương hay giấy tờ chứng minh gì đâu. Nhưng khi ngta hỏi có gì chứng minh tài chính hông thì mình đưa sổ tiết kiệm của mẹ mình dưới 200tr và tờ xác nhận số dư tiền gửi $35k, và cũng vừa nói thêm là ba mình góp vốn vào cty để có thêm thu nhập vừa đưa CO giấy góp vốn của ba (sổ tiết kiệm của mẹ mình là thật còn tờ xác nhận số dư tiền gửi và giấy góp vốn của ba mình là giả, mà trong khi đó ba mình là người đứng ra hỗ trợ tài chính cho mình trên mặt giấy tờ, mình nói điều này ra để cho bạn biết CO không quan tâm thu nhập hàg tháng của ba mẹ mà quan tâm sổ tiết kiệm đủ để trang trải tiền học phí + chi phí sinh hoạt cho bạn không, và quan trọng hơn là ba mẹ có nghề nghiệp ổn định để không phải dùng đến số tiền tiết kiệm cho bạn ăn học. Một điều nữa là họ quan tâm sổ tiết kiệm của gia đình đủ để bạn lo tiền học phí + chi phí sinh hoạt mà trên I20 ghi hông. Ví dụ trên I20 ghi là bạn học 2 năm ở cđ mà mỗi năm total cost là $20k thì sổ tiết kiệm phải có $40k, còn nếu I20 chỉ là khóa học tiếng anh 1 năm và total cost là $8k cho 3 tháng thì stk phải cỡ $24k. ,. Bạn đừng bận tâm về chuyện tài chính quá. Lúc đầu mình pv cũng lo sổ tk này kia, lương ba mẹ này nọ mà vô nhẹ nhàng lắm, quan trọng là bạn thuyết phục ngta tại sao bạn chuyển ngành và phải vạch rõ cho ngta thấy bạn học gì, bao lâu và ở đâu ở mỹ. Lúc pv phải cố gắng tự tin dù có run đến đâu, nói chuyện phải vui vẻ, thân thiện, ăn mặc sang chảng, chỉn chu cứ như nhà rất giàu ík, có thế CO mới nghĩ nhà mình giàu đủ tiền cho mình học

Last edited by a moderator:

tommytran

Thành viên mới
Ðề: Phỏng vấn giữa tháng 1, mọi người giúp mình với. Chú Vha08 ơi!!

Bà con xa thì không cần nói là đúng rồi. Mình có chị họ là con của chị ruột ba mình mà mình có khai đâu. Mình trả lời là không có relatives gì luôn. Còn việc chuyển ngành thì bạn có thể xem cái bài Danh sách đậu pv ík. Mình có thấy 1 bạn đậu mà cũng qua đó học lại college dù đã tốt nghiệp đh ở vn. Còn tài chính thì khi ngta hỏi ba mẹ làm gì, bạn nói nghề của ba bạn đang làm và nghề của mẹ bạn trước khi về hưu. Ba mình làm bộ đội về hưu mà mình cứ nói ba mình đang làm bộ độ ngta có đòi bảng lương hay giấy tờ chứng minh gì đâu. Nhưng khi ngta hỏi có gì chứng minh tài chính hông thì mình đưa sổ tiết kiệm của mẹ mình dưới 200tr và tờ xác nhận số dư tiền gửi $35k, và cũng vừa nói thêm là ba mình góp vốn vào cty để có thêm thu nhập vừa đưa CO giấy góp vốn của ba (sổ tiết kiệm của mẹ mình là thật còn tờ xác nhận số dư tiền gửi và giấy góp vốn của ba mình là giả, mà trong khi đó ba mình là người đứng ra hỗ trợ tài chính cho mình trên mặt giấy tờ, mình nói điều này ra để cho bạn biết CO không quan tâm thu nhập hàg tháng của ba mẹ mà quan tâm sổ tiết kiệm đủ để trang trải tiền học phí + chi phí sinh hoạt cho bạn không, và quan trọng hơn là ba mẹ có nghề nghiệp ổn định để không phải dùng đến số tiền tiết kiệm cho bạn ăn học. Một điều nữa là họ quan tâm sổ tiết kiệm của gia đình đủ để bạn lo tiền học phí + chi phí sinh hoạt mà trên I20 ghi hông. Ví dụ trên I20 ghi là bạn học 2 năm ở cđ mà mỗi năm total cost là $20k thì sổ tiết kiệm phải có $40k, còn nếu I20 chỉ là khóa học tiếng anh 1 năm và total cost là $8k cho 3 tháng thì stk phải cỡ $24k. Sổ tk không đủ thì bạn ra mấy ngân hàng thuê thêm,. Bạn đừng bận tâm về chuyện tài chính quá. Lúc đầu mình pv cũng lo sổ tk này kia, lương ba mẹ này nọ mà vô nhẹ nhàng lắm, quan trọng là bạn thuyết phục ngta tại sao bạn chuyển ngành và phải vạch rõ cho ngta thấy bạn học gì, bao lâu và ở đâu ở mỹ. Lúc pv phải cố gắng tự tin dù có run đến đâu, nói chuyện phải vui vẻ, thân thiện, ăn mặc sang chảng, chỉn chu cứ như nhà rất giàu ík, có thế CO mới nghĩ nhà mình giàu đủ tiền cho mình học
Cảm ơn bạn rất nhiều vì đã góp ý :)
nhân tiện bạn có thể cho mình biết thêm về dịch vụ ngân hàng làm thêm giấy tờ được không?
mình học pre khoảng 3 năm mỗi năm 18k6$ mà stk chỉ có 40k$

Asm

Giám đốc nhà máy pháo
Cái dại nhất là làm giả tài chính từ 2011 bác VHA đã nêu vấn đề này, nhưng đến nay các dv đều vẫn theo con đường này và du học sinh và gia đình rất tin tưởng vào các dv này vì hồ sơ tài chính thật 100% bỏ vài triệu được chứng minh cả tỷ,nhưng đối với CO thì chuyện đó quá nhỏ so với khả năng của họ. Có bạn pass được có bạn không nhưng đừng nghĩ rằng CO kg biết. Muốn du học tốt nhất phải chuẩn bị kỹ cho mình về mọi mặt.

hannie

Thành viên mới

Cảm ơn bạn rất nhiều vì đã góp ý :)
nhân tiện bạn có thể cho mình biết thêm về dịch vụ ngân hàng làm thêm giấy tờ được không?
mình học pre khoảng 3 năm mỗi năm 18k6$ mà stk chỉ có 40k$
Mình không rành lắm vì mình chưa bao giờ tự làm nhưng mình có hỏi vài người và được anh kia chỉ lại, để mình nhắn tin cho bạn fb anh đó rồi bạn lên hỏi ảnh nhé, ảnh chỉ tận tình lắm. Vì mình mới đc nghe anh đó chỉ thôi nên mình hông dám thuật lại, sợ sai sót

tommytran

Thành viên mới

Mình vừa phỏng vấn lúc 9:00 28/1/2016 tại US embassy 170 ngọc khánh - Hà Nội xong :D
Cảm giác lúc này là phê như con tê tê :D sau khi nghe câu "i approve your visa"

Me: Hello sir, how are you today?
Co: I’m good how are you?
Me: I’m good too thanks a lot
Co: Why do you go to the us?
Me: I’m going to study at LaneCC for 2 years and transfer to OSU to get the bachelor degrees in Construction management
Co: Ok so why do you study that major?
Me: I want to pursue my father career when he retired, and work for his company
Co: What are you doing now?
Me: I just graduated from University and now I study TOEFL at home.
Co: Who will pay for your study?
Me: My parent has put aside a college fund for me
Co: what do you parent do?
Me: My father is a director and construction engineer in Mechanical and construction company, My mother is an offical, she works in government.
Co: So you already have a bachelor degree, why study an associate degree?
Me: It is not an associate degree, I study pre-engineer to prepare for my Construction engineering bachelor degree in OSU.
Gõ máy tính khoảng 5s….
Co: Ok, so I approve your Visa.
Me: Thank you very much, have a nice day sir
Mặc dù mất thời gian làm về mấy cái chứng minh tài chính( cái này mình sợ nhất), sổ tiết kiệm, sổ đỏ(Còn quên ở nhà ==’ ) bảng điểm Toefl… Co KHÔNG HỀ đụng tới bất cứ 1 thứ gì ngoài I20 và passport :D.
Mình nói trên đây có lẽ 1 phần là mình gặp người dễ tính( 1 anh Mỹ đẹp trai tầm U35-40 râu quai mép cao 1 mét 7 bên cạnh là người cao 1 mét 8 đeo kính tầm U45-50), và quan trọng nhất là tự tin, mặt tươi tắn thân thiện, trả lời to và lưu loát, hỏi dồn dập đến mấy cũng chơi được, kèm theo là body languague cởi mở( tay đưa tay đón chứ đừng đút túi hoặc đứng lệch vai). Ngược lại cứ ấp úng hay mặt mũi như kiểu đi xin xỏ thì không ấn tượng lắm đâu. Và các bạn đi PV cũng nên ăn mặc đẹp gọn gàng mặt mũi phải sáng láng. Có tất cả những thứ trên thì mình tin là 90% đậu nhé.
Nhân tiện cảm ơn lời khuyên và sự giúp đỡ của các bạn, các anh các chị, các chú các cô trên diễn đàn. Chúc diễn đàn xuất nhập cảnh ngày càng phát triển và chúc các bạn học sinh chinh phục American Dream nhé :6: