Phỏng vấn xin visa du học F1 - LSQ giữ hồ sơ xem xét kiểm tra

hp1818

Thành viên mới
Ðề: Phỏng vấn xin visa du học F1 - LSQ giữ hồ sơ xem xét kiểm tra

Xin chân thành chúc mừng bạn hp1818, chúc bạn hạnh phúc và thành công nhé!
Hy vọng bạn còn truy cập forum để chia sẻ thêm cho các bạn chưa có nhé.
thanks bạn!mình đợi là 42 ngày đó.cố gắng lên nếu trễ thì học khóa sau thôi không có gì lo lắng,bạn cũng nên chuẩn bị tinh thần đón tin vui mình nghĩ tuần sau là bạn sẽ có PHONE thôi,tới giờ này CHƯA CÓ AI BỊ GIỮ HS MÀ BỊ TỪ CHỐI HẾT.Chào bạn

tuananhvina

Thành viên mới

thanks bạn!mình đợi là 42 ngày đó.cố gắng lên nếu trễ thì học khóa sau thôi không có gì lo lắng,bạn cũng nên chuẩn bị tinh thần đón tin vui mình nghĩ tuần sau là bạn sẽ có PHONE thôi,tới giờ này CHƯA CÓ AI BỊ GIỮ HS MÀ BỊ TỪ CHỐI HẾT.Chào bạn
Cảm ơn bạn hp1818 vì những lời khuyến khích nhé. Bạn thật tốt bụng, chúc các bạn cuối tuần vui vẻ nhé.

tuananhvina

Thành viên mới

Cảm ơn bạn hp1818 vì những lời khuyến khích nhé. Bạn thật tốt bụng, chúc các bạn cuối tuần vui vẻ nhé.
Chào các bạn,
Đã ai có tin tức gì chưa vậy? Mình thấy lo lắng quá!

Zoepham

Thành viên mới

Chào các bạn,
Đã ai có tin tức gì chưa vậy? Mình thấy lo lắng quá!
Mình pv sau bạn hp1818 1 ngày, trước bạn 1 ngày, mình cũng đang lo lắng vì không nghe tin tức j hết nè :(

soubi-chan

Thành viên mới

chào cả nhà, e search google ra đc topic này thấy hay quá nên đăng kí thành viên liền.

e cũng mới phỏng vấn sáng nay và bị người ta kêu về chờ, LSQ chỉ giữ hồ sơ tài chính của ba mẹ còn lại thì trả hết kể cả passport, I-20 v.v...

tính e cũng lơ đãng nên ko để ý, về mẹ nói mới thấy sợ ko bik họ có làm lưu lạc hay làm lộn xôn hồ sơ của mình ko. vì lúc đưa cho người ta e đưa từng xấp riêng biệt (sổ ngân hàng 1 bìa hồ sơ, giấy tờ nhà đất 1 bìa khác, v.v...) cũng ko có dãn nhãn tên e lên bìa hồ sơ. Và họ thì lại ko có giữ giấy tờ gì của e hết, có khi nào lúc trả họ sẽ trả thiếu hay ko bik là hồ sơ of ai ko zị ace?

à mà cho e hỏi lúc gửi message hỏi LSQ mn vik = TA hay tiếng việt?

tuananhvina

Thành viên mới

chào cả nhà, e search google ra đc topic này thấy hay quá nên đăng kí thành viên liền.

e cũng mới phỏng vấn sáng nay và bị người ta kêu về chờ, LSQ chỉ giữ hồ sơ tài chính của ba mẹ còn lại thì trả hết kể cả passport, I-20 v.v...

tính e cũng lơ đãng nên ko để ý, về mẹ nói mới thấy sợ ko bik họ có làm lưu lạc hay làm lộn xôn hồ sơ của mình ko. vì lúc đưa cho người ta e đưa từng xấp riêng biệt (sổ ngân hàng 1 bìa hồ sơ, giấy tờ nhà đất 1 bìa khác, v.v...) cũng ko có dãn nhãn tên e lên bìa hồ sơ. Và họ thì lại ko có giữ giấy tờ gì của e hết, có khi nào lúc trả họ sẽ trả thiếu hay ko bik là hồ sơ of ai ko zị ace?

à mà cho e hỏi lúc gửi message hỏi LSQ mn vik = TA hay tiếng việt?
Chào bạn mongtuongvi,

Bạn đừng lo lắng gì hết, Viên LSQ người Việt sẽ biết là giấy tờ nào là của bạn.

Về phần gửi mail cho LSQ, bạn nên cân nhắc có nên gửi hay không, tại vì thường thì sau khoảng 1 tháng tính từ ngày phỏng vấn, nếu bạn không nhận được feedback từ LSQ, bạn đã gửi mail hỏi han tình hình. Khi đó bạn nên viết bằng TA thì tốt hơn vì câu hỏi của họ là TA. Bạn lưu ý luôn nhé, khi gửi email hỏi LSQ, bạn phải đăng nhập vào trang web của LSQ, và trong website đó đã có những câu hỏi TA được thiết kế sẵn, bạn chỉ việc click vào 1 trong các câu hỏi đó là được.

tuananhvina

Thành viên mới

Chào các bạn,

Cuối tuần đã đến rồi, đã có bạn nào có tin vui nữa chưa. Mình thì chưa, vẫn đang chờ đợi và mong ngóng LSQ, ngày bay của mình là 20 June, nhưng tình hình này có lẽ muộn rồi, cho nên phải rời ngày bay thôi.
Sau khi tổng hợp lại tất cả các bạn đang chờ VISA, và thông tin của các bạn trong topic này, mình đã liệt kê được như sau, các bạn tham khảo nhé.
Một số bạn mình nhớ không chính xác ngày lắm, sai lệch là khoảng 2 đến 3 ngày.
Danh sach cac ban da phong van VISA va tinh trang hien tai:
1. hthai. Phong van ngay: 20 March 2012(20/3/2012). Chua co VISA?
2. Phamhuutuyen. Phong van ngay: 23 March 2012 (23/3/2012). Khong thay noi gi luon?
3. txtrung0. Phong van ngay: 9 April 2012 (9/4/2012). Co VISA roi, cho 51 ngay:)
4. phambangbang2012. Phong van ngay 17 April(17/04/2012). Khong thay noi gi luon?
5. AnhNguyet86. Phong van ngay 19 April 2012 (19/04/2012). Co VISA roi, ngay 16 May:)
6. samfeng88. Phong van ngay 23 April. Deadline: 30 May. Chua co VISA?
7. hp1818. Phong van ngay 27 April. VISA roi, (cho 42 Ngay), deadline 6 June:)
8. Zeopham: Phong van ngay: 2 May 2012 (2/5/2012). Chua co VISA
9. Le Tuan Anh (Là Mình). Phong van ngay: 3 May 2012, 03/05/2012. Chua co VISA
10. nikkilee. Phong van ngay 09 May. Chua co VISA. Deadline ngay 18 May
11. nguyenhien6989. Phong van ngay 23 May 2012, deadline 6 June. Chua co VISA
12. Mongtuongvi. Phong van khoang ngay 11 June 2012. Chua co VISA

Như vậy đã có 3 người đã có VISA, tính từ khi tham gia topic này đó là bạn
txtrung0, Anhnguyet86, hp1818. Xin chúc mừng các bạn.
Mong rằng các bạn khác sẽ sớm có VISA để nhập học không bị muộn.
Chúc cuối tuần vui vẻ.

Zoepham

Thành viên mới

Mọi người ơi, hôm nay LSQ mới gọi điện cho mình báo là mình đã có Visa, chiều nay lên nhận lại hồ sơ, vui quá :)

tuananhvina

Thành viên mới

Mọi người ơi, hôm nay LSQ mới gọi điện cho mình báo là mình đã có Visa, chiều nay lên nhận lại hồ sơ, vui quá :)
Chúc mừng............. bạn Zoepham...............!!!!!!!!!!!

tuananhvina

Thành viên mới

Bạn Zoepham ơi,

Bạn đã lên LSQ chưa, lên đó họ có hỏi gì nữa không? Bạn phải chờ mấy ngày nữa VISA mới gửi phát nhanh về nhà bạn được?
Bạn chia sẻ một số kinh nghiệp và cảm xúc ngày hôm nay nhé?
Dự định của bạn là gì sau khi có VISA?

Cảm ơn bạn.

Zoepham

Thành viên mới

Bạn Zoepham ơi,

Bạn đã lên LSQ chưa, lên đó họ có hỏi gì nữa không? Bạn phải chờ mấy ngày nữa VISA mới gửi phát nhanh về nhà bạn được?
Bạn chia sẻ một số kinh nghiệp và cảm xúc ngày hôm nay nhé?
Dự định của bạn là gì sau khi có VISA?

Cảm ơn bạn.
Mình lên lúc 1h30 rồi bạn, nhanh lắm, họ chỉ trả hồ sơ rồi đưa cho mình tờ form ems điền vào và đóng 30k để chuyển passport về nhà thôi, chắc khoảng 3 hôm nữa là có.
Có 1 anh gọi vào di động cho mình lúc 11h30 báo là mình có visa rồi, lên nhận lại hồ sơ. Mình phỏng vấn từ hôm 2/5 đến giờ hoàn toàn ko nhận được cuộc gọi nào khác từ LSQ nên cũng rầu lắm.
Hôm nay xem như trút được gánh nặng rồi, các bạn cứ kiên nhẫn sẽ có visa thôi, ko phải lo nữa nhé. Bạn Tuananhvina pv ngày 3/5 chắc cũng sắp có tin vui rồi đấy bạn :)

soubi-chan

Thành viên mới

chúc mừng bạn Zoepham nha!thấy bạn nhận đc visa mà cũng vui lây.:1: mà bây g bạn mới nhận đc visa thì có kịp theo học bên Mỹ ko? Chúc bạn đi Mỹ dzui dzẻ nhaz.

bây g chỉ bik tiếp tục ngồi đợi LSQ a~ đau tim quá >"<

Nhân tiện ace cho e hỏi chút ạ? e đăng kí fall semester, mà nếu nhận visa quá hẹn w trường thì e có xin dời sang winter semester đc ko? hay fải đăng kí lại từ đầu ạ?

Zoepham

Thành viên mới

chúc mừng bạn Zoepham nha!thấy bạn nhận đc visa mà cũng vui lây.:1: mà bây g bạn mới nhận đc visa thì có kịp theo học bên Mỹ ko? Chúc bạn đi Mỹ dzui dzẻ nhaz.

bây g chỉ bik tiếp tục ngồi đợi LSQ a~ đau tim quá >"<
Ko bạn à, mình phải chuyển sang khóa mùa thu, tháng 8 này mới nhập học lận :). Bạn kiên nhẫn nhé, mọi người cùng hoàn cảnh với nhau, thêm 1 người có visa thì sẽ càng cũng cố lòng tin cho những bạn còn lại :)

tuananhvina

Thành viên mới

Ko bạn à, mình phải chuyển sang khóa mùa thu, tháng 8 này mới nhập học lận :). Bạn kiên nhẫn nhé, mọi người cùng hoàn cảnh với nhau, thêm 1 người có visa thì sẽ càng cũng cố lòng tin cho những bạn còn lại :)
Cảm ơn bạn Zoepham,

Bạn sang Mỹ học khoá Intensive English hay là gì vậy? Ngoài ra bạn sẽ học gì nữa không?
Trường hợp của mình là: Mình sẽ sang đó học khoá Intensive English trước, khoá này khoảng 1 tháng 10 ngày bắt đầu từ 27 tháng 6. Sau đó mình sẽ chuyển sang học khoá thạc sỹ và khoá này bắt đầu từ 27 tháng 8.
Mình đang phân vân là nếu mình chậm vài ngày của khoá English, tức là trễ hơn so với ngày 27 tháng 6, thì liệu trường có chấp nhận cho mình trễ vài ngày không?

Mong các bạn có kinh nghiệm cùng chia sẻ.
Xin cảm ơn.

Zoepham

Thành viên mới

Cảm ơn bạn Zoepham,

Bạn sang Mỹ học khoá Intensive English hay là gì vậy? Ngoài ra bạn sẽ học gì nữa không?
Trường hợp của mình là: Mình sẽ sang đó học khoá Intensive English trước, khoá này khoảng 1 tháng 10 ngày bắt đầu từ 27 tháng 6. Sau đó mình sẽ chuyển sang học khoá thạc sỹ và khoá này bắt đầu từ 27 tháng 8.
Mình đang phân vân là nếu mình chậm vài ngày của khoá English, tức là trễ hơn so với ngày 27 tháng 6, thì liệu trường có chấp nhận cho mình trễ vài ngày không?

Mong các bạn có kinh nghiệm cùng chia sẻ.
Xin cảm ơn.
Mình học business foundation trước rùi mới học MBA đó bạn.
Mình thấy các khóa học ngoài ngày khai giảng sẽ có ngày deadline register hình như là dành cho sinh viên bị muộn vài hôm, bạn xem qua thử nha. Chúc bạn vui!

tuananhvina

Thành viên mới

Mình học business foundation trước rùi mới học MBA đó bạn.
Mình thấy các khóa học ngoài ngày khai giảng sẽ có ngày deadline register hình như là dành cho sinh viên bị muộn vài hôm, bạn xem qua thử nha. Chúc bạn vui!
Cảm ơn bạn Zoepham nhé.

Trong I-20, cũng có Latest arrival date rồi, nhưng ngày nhập học sau những 5 ngày so với ngày đó rồi. Tức là khoảng 2/7 lớp học tiếng anh của mình mới bắt đầu:), vậy thì mình cũng không biết nếu mình đến trường muôn hơn 2/7.

Nhân tiện bạn cho mình hỏi, khi mình đến lấy VISA, mình có thể yêu cầu lấy luôn trực tiếp mà không cần gửi bằng đường phát nhanh EMS được không?

Zoepham

Thành viên mới

Cảm ơn bạn Zoepham nhé.

Trong I-20, cũng có Latest arrival date rồi, nhưng ngày nhập học sau những 5 ngày so với ngày đó rồi. Tức là khoảng 2/7 lớp học tiếng anh của mình mới bắt đầu:), vậy thì mình cũng không biết nếu mình đến trường muôn hơn 2/7.

Nhân tiện bạn cho mình hỏi, khi mình đến lấy VISA, mình có thể yêu cầu lấy luôn trực tiếp mà không cần gửi bằng đường phát nhanh EMS được không?
Không được đâu bạn, vì lúc đó họ chưa dán visa vào passport >"<

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

việc trả visa của LSQ bây giờ toàn bộ qua EMS kể cả hồ sơ đính kèm.Mục đích để giảm số lượng người đến chờ đơi . Chúc mừng Zoepham nhe, các bạn khác vậy là vững tâm rồi trễ vài ngày hay cả tháng cho khóa học kg nhằm gì. Ráng đua thôi :6:

tuananhvina

Thành viên mới

việc trả visa của LSQ bây giờ toàn bộ qua EMS kể cả hồ sơ đính kèm.Mục đích để giảm số lượng người đến chờ đơi . Chúc mừng Zoepham nhe, các bạn khác vậy là vững tâm rồi trễ vài ngày hay cả tháng cho khóa học kg nhằm gì. Ráng đua thôi :6:
Chào bạn Asm và bạn Zoepham,

Xin cảm ơn các bạn nhiều nhé.

huynhminhphuc_861

Thành viên mới

Chào các bạn, mình Phỏng vấn ngày 24/05, lúc đó mình bị giữ hồ sơ giống các bạn và cảm thấy rất hoang mang nên đã Google search và ra 4rum này, nhưng mình chỉ đọc và chưa từng post bài viết nào cả ( nên hôm nay viết bù, kaka), mình có nhắn tin cho vài bạn trong Thread này nhưng chỉ nhận được hồi âm của Zoe Pham và chat với bạn ý cũng khoảng từ 10 ngày trước. Ngày 18/06 vừa qua mình cũng nhận được đt thông báo từ LSQ và nhận cũng ngày với bạn ZOE. Chiếu 2h lên, cũng phải lấy số thứ tự nhưng k cần lấy dấu vân tay nữa, mình lên hơi trễ nên mình là người kế cuối trong ngày phỏng vấn hôm đó. Lúc tới lượt mình, lãnh sự nói là xin lỗi vì đã để bạn chờ trong 1 thời gian dài, chúng tôi đã kiểm tra xong và chấp thuận thị thực Visa cho bạn, và hoàn toàn không hỏi thêm gì cả, và người ta trã lại các giấy tờ họ đã giữ. Rồi mình ra điền địa chỉ lên Dv EMS, hôm này 20 tây, mình nhận được visa lúc 10h sáng. Mình bị giữ hồ sơ đúng 25 ngày và phía mình và gia đình hoàn toàn k nhận được bất cứ cuộc gọi điều tra nào cả.

Vì đã được đt thoại nói kết quả lúc sáng, nên tâm lý mình rất thoải mái, và cũng vì ngồi chờ đến lượt lâu nên mình hay bắt chuyện và tán dóc với mấy bạn trẻ trẻ xin pv du học và thấy nhiều trường hợp như sau"

Ngảy thứ 2 vừa rồi, mình thấy rất nhiều trường hợp đi nhận visa như vậy. Có ngưởi chờ tới 55 ngày. Và mình cũng thấy có bạn PV, rồi lãnh sự từ chối hoặc chấp thuận Visa liền. Vì thế mình suy ra là việc giữ hồ sơ là do cảm tính của mỗi lãnh sự, không phải ai có khả năng đậu đều bị giữ HS. Có bạn nữ ngồi kế bên mình, ngoại hình cũng bình thường, chứng mình tài chính 500 triệu, 2 sổ nhà, nói chung tài chính k phải quá xuất sắc, ba mẹ chưa từng du lịch, k có xe hơi, và 10 ngày trước bạn đó phỏng vấn rớt, lần này đậu ( nhưng lúc đó mình thấy pv căng lắm, cũng khoãng 10 phút luôn, hỏi quá trời)

Còn 1 bạn pv cuối cùng, là mình xong tới bạn đó, cũng bị giữ hồ sơ, 55 ngày và ngày đó cũng được gọi lên, cũng chứng mình tài chính rất bình thường, bạn ý nói CM ngân hàng chỉ có 300 triệu.

1 trường hợp 1 em gái, chắc mới tốt nghiệp cấp 3, pv lần 2, lần đầu họ nói k có xe hơi, gia đình em ý mới mua 1 chiếc giá 800 tr, rồi vào pv, cũng rớt.

Nói để rút ra 1 điều là, tài chính vừa đủ, khoảng 25-->30 k USD là đủ chi phí 1 năm học, chứ mình chứng mình nhiều quá cũng khiến lãnh sự thắc mắc. ( vì lần mình pv, mình cũng cm 900 triệu thôi, lãnh sự hỏi rất găng về khoảng tiền đó: từ đâu có, tiết kiệm trong bao lâu...), ba mẹ mình cũng chưa từng su lịch nước ngoài, cũng k có xe hơi và đặc biệt là ngày pv đó, lúc lãnh sự hỏi câu đầu tiên, him nói cũng hơi nhỏ, k để miệng vào Micro, nên mình k nghe rõ, mình nói là him nói lại, him trã lời him k cần mình pv = tiếng anh, vì trong I 20 thể hiện việc mình xin học English, him kêu cô thông dịch nói chuyện với mình và bữa đó mình pv hoàn toàn = tiếng việt

Cũng có 1 trường hợp rất vui trong bữa 18 tây vừa qua, 1 bạn nữ, nói English chuãn, pv, lãnh sự cho rớt, có lẽ bạn ý k cam tâm, bạn ý đứng sang 1 bên cho người kế tiếp pv, nhưng k chịu ra về, khi người đó pv xong, bạn ý quay lại bàn lãnh sự và nói rất to, làm tất cả mọi người ai cũng nhìn, nói gì đó 1 hồi, rồi LS xem lại hồ sơ và chấp thuận, lúc đó bạn ý mới hí hững ra về ( thật là cảm phục sự dũng cảm của bạn ý)

Nói để cho các bạn yên tâm, nếu hồ sơ mình hoàn toàn thật thì cứ yên tâm nhé. Cứ chờ đi rối sẽ có Visa, còn những bạn làm hồ sơ giã thì mãi mãi sẽ k được đặt chân đến Mỹ. ( các bạn đang có ý định làm hồ sơ, đừng nhờ trung tâm dịch vụ chứng minh tài chính giúp hay là làm giấy tờ giã gì đó, các dịch vụ rất hay vẽ vời để kiếm tiền, họ k quan trọng mình đậu hay rớt vì đậu họ sẽ được phí dv nhiều hơn, còn rớt thì họ cũng được 1 phần, nếu tài chính thực sự có gì thì đem theo, k bao giờ làm giã bất kì giấy tờ gì nhá, nếu bị điều tra là vĩnh viễn k được qua Mỹ nhá) Mình cũng rút ra 1 điều là không phãi trường hợp nào bị giữ hồ sơ đều bị đt điếu tra, nếu hồ sơ mình rõ ràng, họ kiễm tra dễ dàng bằng nghiệp vụ của họ, họ sẽ k cần đt cho mình hay gia đình, cơ quan ba mẹ làm chi cả

Chúc tất cả các bạn đều gặp may mắn!

P/S: bữa 18 tây vừa rồi, có bạn Nữ Hoàng Đồ lót Ngọc Trinh đi pv nữa ( ngoài đời rất dễ thương), đi chung với Vũ khắc tiệp, cả 2 đều được visa rất dễ dàng, nói chuyện chưa đầy 1 phút.