Phỏng vấn xin visa F1 rớt 2 lần TP.HCM. Mong nhận được sự giúp đỡ.

adream92

Thành viên mới
Con năm nay 19t. Đang học đại học Hoa sen ở TPHCM ngành Tài chính ngân hàng.
Con phỏng vấn lần thứ nhất là ngày 1/11. Nội dung diễn ra bình thường và khá lâu...

CO: đang học trường gì?
me: học Hoa sen ngành tài chính
CO: qua đó học ở đâu?
me: qua đó học Community college of Philadelphia. ngành business administration. focus vào Finance. đang học Finance ở vn nên muốn tiếp tục khi qua mỹ 2 years rồi transfer qua học 2 năm ở đại học. tôi đang xem xét học ở drexel university
CO: tại sao học trường này?
me: có cousin giới thiệu. thích chương trình finance của trường.
CO: qua đó ở vs ai?
me: share căn hộ với cousin. từ căn hộ đó ra trường chỉ mười phút xe bus thôi. *bị chửi vì ko nên khai ở vs ng nhà huhu*
CO: có ai bên mỹ? họ hàng nào khác?
me: có 1 chị ruốt bên texas. 2 em họ, 1 ng bên cali , 1 ng bên Phila. tất cả đều du học sinh quốc tế. *về bị gia đình la rất nhiều vì con khai quá thành thật hix*
CO: họ qua đc bao lâu?
me: 1 ng cousin ko thương xuyên nói chuyện lắm nên cũng ko để ý là bao năm... 1 ng thì dc 4 năm. chị của tôi thì đc hơn 3 năm.
CO: ba mẹ làm gì?
me: ba là trưởng phòng nghệ thuật lương 18 triệu. mẹ làm tài chính cty của bộ quốc phòng 15 trieu
CO: luong nhu vậy sao chi trả cho học phí bên US?
me: ba mẹ tôi có bank savings riêng cho tôi đi học
CO: bạn đi du lịch chưa?
me: rồi. 3 lần nhưng chỉ đi Thái lan thôi. *trong khi ba đi rất nhiều nước tiên tiến mà CO lại ko hỏi huhu*
CO: well... i'm sorry, ko thể cấp visa cho bạn.
me: *run run như sắp khóc* whyyy?
CO: *nói tv* sorry... bạn ko đủ đáp ứng đk...mời về đọc tờ này ... thank you...

Con nghĩ lý do là Finance ko đủ mạnh.

Lần 2 con phỏng vấn cách đây vài ngày ở TP HCM, thì gặp phải 1 người Hàn quốc. Cuộc pv làm con khá ngỡ ngàng:

CO: Học trường nào? *nói bé mà nhanh quá nên con ko kịp nghe nên phải excuse me và nhắc lại*
me: học Hoa sen ngành tài chính
CO: qua đó học ở đâu
me: học trường CCP
CO: sao muốn qua mỹ?
me: cause I want to learn more, expand my knowlege, it's good for my future, I'll run my own business when coming back to vn so...
CO: *nói bằng tiếng việt luôn* đừng nói gì đến chuyện về VN... cái đó là bạn học thuộc lòng
me: cười cười.. nooo sir...
CO: học thuộc lòng, tôi biết tôi biết, đừng xạo. có relatives bên Phila ko?
me: có cousin.
CO: học gì tiếp khi xong college? tại sao?
me: học drexel. có vài ng học ở đây cũng ngành tài chính về VN làm thực sự rất thành công.
CO: học phí trg bao nhiêu?
me: *cái này con cũng chưa nghiên cứu thật, mà vì có cousin học ở đây, nó nói là 35-40 ngàn nên con trả lời như vậy mà nhát gừng lắm*
CO: ko đc, như vậy học phí rất cao
me: à tầm khoảng 30 đến 35 đó sir. vì phải 2 năm nữa, kế hoạch của tôi có thể thay đổi mà sir
CO: vâng dĩ nhiên bạn có thể thay đổi kế hoạch. Bạn có Toelf IBT?
me: no sir
CO: bạn biết cần TOEFL IBT bao nhiêu để du học ko?
me: 70 computer *thầy còn dạy TOEFL nói vậy nên con nhớ chứ con ko thực sự biết, vì con wan tâm Ielts hơn*
CO: sai, cho bạn trả lời lại
me: 70-80
CO: sai. bản thử thi Toelf bao h chưa?
me: chưa sir
CO: tất cả sv vn qua đó đều phải mất 1 năm học tiếng anh trc khi vào cao đẳng đúng ko? bạn cũng vậy?
me: tôi biết trg hợp như vậy. nhưng trườngg tôi cho tôi học english song song với academic courses.
CO: ko... tất cả mọi college và university đều yêu cầu bằng tiếng anh hoặc mất 1 năm chỉ để học tiếng anh.
me: i know... nhưng trường tôi ko đòi... tôi ko phải mất 1 năm esl như các bạn khác... vì vậy mà tôi apply cho trường này. you can see it on my I20
CO: bạn phải thuyết phục cho chúng tôi thấy bạn đã chuẩn bị kĩ để đi học US. TOEFL yêu cầu là 87 *hay 89 gì đó con ko nhớ*
CO: bạn còn trẻ.... lần này tôi phải để bạn rớt lần 2.
me: tôi đang già đi đó. nếu CO để tôi rớt, tôi phải đợi rất lâu nữa mới có thể đi học... tôi ko muốn mất thời gian. tôi đã mất 1 năm ở đh vn rồi
CO: ko sao... bạn còn trẻ... mất 6 tháng đến 1 năm ko sao hết. bạn có biết vì sao bạn rớt lần trc ko?
me: CO ấy chỉ nói là tôi ko đủ đk. tôi nghĩ là do finance
CO: ko... ko phải lý do finance. bạn hãy về học toelf IBT. học mỗi ngày mỗi ngày để thi bằng. 6 tháng thôi ko dài. bạn còn trẻ mà, ko phải lo. tôi tin là bạn sẽ làm được.
me: thank you sir
CO: lấy bằng rôi pv lại, tôi tin nếu cố gắng bạn sẽ làm được.* trả lại giấy tờ*
me: *buồn bã* thank you so much sir...

CO ng Hàn này nói tiếng anh có 2,3 câu đầu... còn lại toàn nói tiếng việt hế, con thì vẫn tl bằng tiếng anh.

Con đã email nói trường về vụ pv lần 2. và trường đã gửi 1 mail xác nhận về vụ trường ko hể yêu cầu hs sinh quốc tế bằng Toelf IBT sáng nay. Bức email đó trường ghi gửi cho cosular office. lịch ở SG đã kín. nên con đk lịch hẹn pv vào sáng thứ 2 ngày 17 ở Hà nội . DS con khai lý do con rớt lần trc là vì ko có Toelf. lần này đi pv con sẽ đem theo giấy của trg đi. Mà do con pv ở HN nên ko biết sẽ thế nào....

mọi người cho con lời khuyên sao cho lần này trót lọt được ko à??? nhìn mẹ con lo lắng mà con thấy có lỗi lắm hix hix....

con cảm ơn mọi người nhiều.

NguyetHoang

Thành viên tích cực
Ðề: Phỏng vấn xin visa F1 rớt 2 lần TP.HCM. Mong nhận được sự giúp đỡ.

Chào bạn,
Mình cũng dân Hoa Sen nè :D,sinh viên năm 2 giống bạn luôn đó.
Mình tìm được trên website trường bạn chọn nè :
Admission checklist: http://www.ccp.edu/site/prospective/international/pdfs/Application_Checklist_2012.pdf
Cót ò Attendance ( chi phí hoc hành + ăn ở ) : http://www.ccp.edu/site/prospective/international/pdfs/Cost_of_Attendance_2012_2013.pdf

Drexel U :

Cost of Attendance for Incoming First-Year students for the 2012-2013 Academic School Year:

Tuition: $39,450 ($1315 per credit x 30 credits)
Fees: $820 ($410 per semester)
Living Expenses:
Books: $1,200
Room and Board: $13,000
Travel: $3,000
Miscellaneous: $3,000
Computer Allowance: $2,000
Total Cost of Attendance: $62,470
Link: http://earlemacklaw.drexel.edu/admissions/financing/Costs of Attendance/
AI dà, CO Hàn Quốc dễ thương nhỉ,nói rõ cho bạn biết lí do để bạn khắc phục đó :D. Tuy nhiên, mình nghĩ CO này cũng có chút... k chính xác lắm nhở .
Ít có community college (CC) nào mà đòi TOEFL 80 mấy đâu ,DH thì đúng là như vậy
Drexel U :
2. Have standardized English proficiency test scores in the following range:

TOEFL score from 53 to 73
IELTS score from 5.0 to 5.5
These are the minimum standards for consideration but do not guarantee admission.
Link: http://www.drexel.edu/elc/elc_programs/cond_admission_prog/intl_gateway/
Còn U of Washington : 7.0 IELTS, 92 TOEFL iBT,cao T_T
Giờ bạn vào diễn đàn rồi,chú VHA08 sẽ ra tay tư vấn cho bạn nhiện tình,bạn cứ an tâm. Mình chỉ thấy nếu lần sau mà bạn chưa muốn thi TOEFL iBT hay IELTS,thì cứ đưa thẳng cái admission checklist của CCP đưa cho CO,tự CO sẽ biết là trường k yêu cầu,và chỉ ghi là Optional ( chọn thêm,tùy ý)<===== ý kiến riêng của mình thôi
CC : dù có hay k có ENG proficiency ( các bằng cấp AV quốc tế IELTS TOEFl,blah blah) vẫn phải thi cái gọi là COMPASS test : ( có thể thi lại)
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/10896-COMPASS-College-Placement-Practice-Test
DH: assessment test ( 1 lần duy nhất T_T)
Nếu bạn chọn học CCP trước,bạn thi COMPASS test,gồm English và Math. Với 1 số điểm nhất định ( 260 above====> học thẳng general education luôn) bạn sẽ đượx xếp vào các lớp ESL và Math thích hơp. các lớp mã số 100 trở lên thì mới chuyện tín chỉ qua DH dc,còn under thì không.
Mình biết được nhiêu đó à :D,mong bạn có cái nhìn rõ hơn 1 chút về việc du học ha. Nói mẹ bạn đừng quá lo, k HK này thì học kì tới, không sao :D,bạn đi được mà.
Bạn tạm dừng học ở HS chưa,thủ tục rắc rối không ( mình muốn bảo lưu quá,mà sợ trường làm khó dễ T_____T). Giờ đang phải vật lộn với thi cuối kỳ,hic hic

adream92

Thành viên mới

bạn học ngành gì á??? bạn có đi mỹ du học ko?? mình cũng đang vật lộn thi cuối kì nữa... hix vật lộn pv lẫn final test nên cứ mệt mỏi sao ấy :20:

trong I-20 của mình có ghi rõ ko yêu cầu. Ai ko có sẽ phải thi placement test... mà CO vẫn ko chịu. CO ấy lúc pv hay nói lại mình lắm. Kiểu mình đang giải thích thì chen ngang nói lại. Làm mình cũng đơ đơ ....

khi nào mình đi được thì mới bảo lưu :( vụ mã số lớp 100 là sao thế bạn? mình ko hiểu...

Admin kich hoat nick của con bé này và dời bà viêt về mục "Du học" dùm

Thanks

NguyetHoang

Thành viên tích cực

Ờ hén :D, có phải mục 6 ghi không cần AV phải hôn bạn. Vậy thì ngộ,không biết tại sao CO cắt cớ vậy ( hay là do thắc mắc ở chỗ bạn đang học University ở VN mà bay qua Mỹ học lại cao đẳng cộng đồng ta====> need to show CO your English is not good enough to be at University).
Giống như Hoa Sen mình thôi bạn, Mã số 100 ,200,300,400, mỗi cấp độ mỗi khó,càng cao thì càng vào chuyên sâu rồi.
Như ESl 90 thì k dc tính tín chỉ lên DH nè, tại vì lớp ở DH bắt đầu từ bậc 100 trở lên.
Mình học QT Khách Sạn, mà mình mới chuyển ngành rồi,sang TC-NH giống bạn nè :D. ( học KS chán quá )
Mình rớt VISA 1 lần rồi :D,giờ đang chuẩn bị lần 2,hehehe
K chắc bạn có làm DV không,nhưng nếu có,thì hủy hợp đồng với dịch vụ bạn nhé,giấy tờ Tài Chính hay bất cứ giấy tờ gì mà dịch vụ nói sẽ hỗ trợ bạn ( 99% là giả) thì TUYỆT ĐỐI đừng đưa cho CO xem, LSQ mà biết giả là tiêu luôn đó,cấm vĩnh viễn vào Mỹ 10 năm trời.
Hic hic,Final test thật là kinh khủng

Thành

Thích đủ thứ ...

Admin kich hoat nick của con bé này và dời bà viêt về mục "Du học" dùm

Thanks
Xong rồi bác.

adream92

Thành viên mới

Ờ hén :D, có phải mục 6 ghi không cần AV phải hôn bạn. Vậy thì ngộ,không biết tại sao CO cắt cớ vậy ( hay là do thắc mắc ở chỗ bạn đang học University ở VN mà bay qua Mỹ học lại cao đẳng cộng đồng ta====> need to show CO your English is not good enough to be at University).
Giống như Hoa Sen mình thôi bạn, Mã số 100 ,200,300,400, mỗi cấp độ mỗi khó,càng cao thì càng vào chuyên sâu rồi.
Như ESl 90 thì k dc tính tín chỉ lên DH nè, tại vì lớp ở DH bắt đầu từ bậc 100 trở lên.
Mình học QT Khách Sạn, mà mình mới chuyển ngành rồi,sang TC-NH giống bạn nè :D. ( học KS chán quá )
Mình rớt VISA 1 lần rồi :D,giờ đang chuẩn bị lần 2,hehehe
K chắc bạn có làm DV không,nhưng nếu có,thì hủy hợp đồng với dịch vụ bạn nhé,giấy tờ Tài Chính hay bất cứ giấy tờ gì mà dịch vụ nói sẽ hỗ trợ bạn ( 99% là giả) thì TUYỆT ĐỐI đừng đưa cho CO xem, LSQ mà biết giả là tiêu luôn đó,cấm vĩnh viễn vào Mỹ 10 năm trời.
Hic hic,Final test thật là kinh khủng
hix nếu CO thắc mắc vậy thì phải hỏi tại sao mình gap year chứ. mình tự làm giấy tờ thôi bạn. mới đầu mình cũng cứ muốn nhờ dịch vụ, tại có biết dịch vụ tốt vì cousin hời xưa qua học cũng làm ở đó mà mẹ ko cho. nên mình cứ tự xử thôi :) tài chính mẹ lo. còn lại mình tư lo .:1:

mình tưởng cấm vĩnh viển cả đời luôn chứ?!!!

NguyetHoang

Thành viên tích cực

Tốt quá,vậy là bạn cũng tìm hiểu dữ dội lắm mới tự làm hồ sơ 1 mình được.
Bạn thi Anh Văn đầu vào ở trường mình khoảng EIC mấy?
Hồi đó mình thi được tới EIC 4,và mình mới thi IELTS hồi tháng 8 được 6.0,do đó,nếu bạn ở khỏang cấp độ này,mình nghĩ bạn khoảng IELTS 6.0 hoặc hơn.
Giờ để chú tư vấn cho bạn thôi,chứ mình thấy hồ sơ bạn đẹp mờ,khả năng đi được 99% lận ( chú dợt cho bạn là cơ hội bạn có VISA cao lắm đó).
May mắn nhiều nhiều nhé

adream92

Thành viên mới

Tốt quá,vậy là bạn cũng tìm hiểu dữ dội lắm mới tự làm hồ sơ 1 mình được.
Bạn thi Anh Văn đầu vào ở trường mình khoảng EIC mấy?
Hồi đó mình thi được tới EIC 4,và mình mới thi IELTS hồi tháng 8 được 6.0,do đó,nếu bạn ở khỏang cấp độ này,mình nghĩ bạn khoảng IELTS 6.0 hoặc hơn.
Giờ để chú tư vấn cho bạn thôi,chứ mình thấy hồ sơ bạn đẹp mờ,khả năng đi được 99% lận ( chú dợt cho bạn là cơ hội bạn có VISA cao lắm đó).
May mắn nhiều nhiều nhé

thật ra hồ sơ mình ko đẹp lắm đâu bạn hix....nên mình mới lo nè.... mình chỉ đc EIC1 thôi bạn :( trình độ non kém lắm hix.... hồi đầu mình cũng tính học Ielts trc rồi mới đi pv mà mẹ nhất quyết ko chịu. nói là mất nhiều thời gian. mình mà học chắc mất ít nhất 4 tháng. nên Đòi tìm trg nào ko cần bằng thì mình tìm ra vài trg và chọn trg này.... :20: còn 3 ngày nữa... từ lúc rớt pv đầu tháng 11 tới giờ là lúc nào cũng nằm bẹp dí ở nhà vì buồn....