Phòng CHAT dành cho tuổi teen

Liệu

Cựu Ban điều hành
Xin chào tất cả các bạn tuổi teen thuộc thế hệ 8x cuối và 9x;

Qua theo dõi 1 số topic, diễn đàn XNC nhận thấy nhu cầu trao đổi, chia sẻ và học tập của các bạn tuổi teen thuộc thế hệ 8x cuối và 9x là rất lớn và cần thiết. Do đó, xin mời các bạn tham gia vào Phòng CHAT này để trao đổi với nhau nha. Ngoài các vấn đề liên quan đến tiến trình XNC, các bạn có thể trò chuyện, chia sẻ với nhau về tất cả vấn đề có liên quan đến tuổi của mình hen.

Xin chúc phòng CHAT này luôn vui tươi và mang phong cách trẻ trung, sôi động :41::41::41::

leo

Thành viên tích cực
Ðề: Phòng CHAT dành cho tuổi teen

hú ú ú...8x đời giữa có được tham gia không Chú Lieu ơiii....Leo h chắc "mãn teen" rồi. kaka
Dù sao cũng chúc các bạn và các em có một room chơi thật sôi động và bổ ích nhé. ^^

Thành

Thích đủ thứ ...

hixx cho iem thum gia với nhoa bax Lieuvh :24:

ptvienna08

Thành viên tích cực

ptvienna xin chào và ra mắt điểm danh :) :103:
Em là đầu 9x và còn mấy ngày nữa là hết teen rồi :9:
Em thấy cái vấn đề của cỡ tuổi tụi em khi đi định cư là việc học tiếp đó các bác, anh chị. Em thấy nhiều bạn phân vân vì ở bên đây việc học dang dở, như là đã học đến năm 3 đại học rồi thì qua bên đó làm sao tiếp tục đc học tiếp, rồi học tiếp thì đăng kí làm sao, huhu:20:, em thấy cũng rối ren lắm:102:, rồi còn trường học, môi trường, nhất là học phí đó chứ... bao nhiêu là vấn đề. Ko biết các bác, các anh chị ai có kinh nghiệm, cao kiến gì xin giúp cho tụi con/em đc ko ạ?

Bephuong

Thành viên tích cực

Vậy là mình với bạn bằng nhau rồi, mình cũng đầu 9x nè hehe, muốn học tiếp thì theo mình bạn đến trường ĐH của bạn xin bản điểm rồi đến cơ quan uy tín để dịch ra av rồi niêm phong lại gửi đến trường bạn muốn vào học ở Mỹ cho người ta "kiểm định" trình độ xem đủ điều kiện vào trường hay ko nữa ? Làm như vậy đỡ mất thời gian học lại hihi. Còn vụ học phí thì tùy trường nữa (công hay tư) nhưng mình nghe nói có thể xin tiền chính phủ để đi học rồi sau này đi làm sẽ trả dần dần cho họ. Môi trường thì bạn này khỏi lo rồi sẽ nhanh hòa nhập lắm (mình nghĩ vậy vì mình đã từng đi hoạt động xã hội nhiều lần tuy truớc đó mình rất nhát nhưng cũng hòa nhập đó thôi và rút ra kinh nghiệm là "có hòa nhập hay không là tùy môi trường bạn tiếp xúc thôi" hihi) nhưng nước Mỹ thì chắc năng động và cởi mở hơn Á Châu tụi mình rồi !!!:D

Riêng mình thì mình định sang đó chui vô college gần nhà học ESL cho thành thục và kiếm việc part time để chi trả cho việc học sau này . Khi thích hợp sẽ xin vào học ngành mình mong muốn hihi chắc vào học ngành điều dưỡng tiếp quá, vì mình đã học ở VN rồi với lại mình chỉ thích học trong lĩnh vực Y tế thôi !!! (Đó là ước mơ nhỏ bé của mình hihi) Sẽ cố gắng thực hiện

Minh sang Mỹ sẽ ở Seattle, WA . Mong nhận đươc sự giúp đỡ của các bạn hihi :) email cua minh là o_o_hoiucdauyeu_o_o@yahoo.com

Chỉnh sửa cuối:

kenx91

Thành viên tích cực

Cho e báo danh nửa nha!
Hi! Mình sn 91 nè! Củng gần hết teen mất rồi.hjx. Tự nhiên mình cảm thấy già đi và hơi buồn! Hjx!
Nếu đi đc thì mình ở texas á! Ai ở cùng bang thì liên lạc! Lâu lâu dẩn đi nhậu nha!
Hiện giờ mình k học gì hết, qua đó kiếm kái nghề vừa học vừa làm thôi! Chớ bi giờ mờ đi học lại chắc hơi chán và ngán lắm! Theo ý của mình là như thế á!
Có gì mấy ace thông cảm qua há!
Good night!!!

kenx91

Thành viên tích cực

hixx cho iem thum gia với nhoa bax Lieuvh :24:
Grừ! Grừ! Sao a Thành lại nói đc ng0n ngử teen đc kờ? Hjx zậy mừ hum wa e n0j tkế káj a kya (thanhtv) hổk ck0 e n0j'. Grừ grừ

Thành

Thích đủ thứ ...

Grừ! Grừ! Sao a Thành lại nói đc ng0n ngử teen đc kờ? Hjx zậy mừ hum wa e n0j tkế káj a kya (thanhtv) hổk ck0 e n0j'. Grừ grừ
hjx hyx chơj trong nèy thui mừ hok bít ah nhe :24:

ptvienna08

Thành viên tích cực

Mình có nhỏ bạn mới wa hồi đầu năm nay, nó bảo là có thể wa bển học kiểu transfer (học tiếp), mình nên gặp người tư vấn ở trường để hỏi thăm, để xem trường đòi hỏi j nữa ko. Nhỏ bạn sẽ nhập học t9 này nè, chắc học College trc rồi mới học tiếp uni, nó thích học Berkeley uni đó, tại tụi này học công nghệ sinh, thấy nó cũng đang bối rối, mà chắc là ổn.
Ủa mà mình là dân định cư thì có cần fải có bằng TOEFL ko ta? thấy đứa bạn nào của mình wa đó cũng đc đi thi cái tiếng Anh (hình như là ESL như bạn ở trên nói đó), mà đứa nào cũng đủ chuẩn cả, còn nếu ko thì phải học tiếng Anh mấy năm phải ko? Thật sự mình chẳng rành mấy cái này, toàn nghe tụi nó kể lại ko thôi, hì!:3:
Uhm còn chuyện tiền học, thì có nghe nhỏ bạn nói là nếu như mình wa với gia đình với bàn tay trắng (tức ko đem nhiều tiền wa wá) thì họ sẽ coi như mình là dạng thất nghiệp và hỗ trợ tài chính cho mình đó, còn nếu đem tiền wa nhiều thì bắt buộc phải gửi ngân hàng, mà gửi ngân hàng thì mình ko đc tài trợ đâu, cái này cũng chỉ nghe wa, nói lại cho mọi ng cùng tham khảo. :D

dr_quack

Thành viên tích cực

hú hú, mình là cuối 8x, đang học dh, dự định của mình níu dc đi Mỹ thì sẽ wa đó học típ, có thể vừa học vừa làm (nếu dc). Mục đích chính của mình muốn wa Mỹ là: học tập+nâng cao kiến thức=kiếm tiền nuôi sống bản thân và gia đình.

violet_orchid_27

Thành viên mới

Hi các bạn mình cũng là đời cuối 8x nè. tháng 10 này là gia đình mình bay rồi. Có bạn nào sống ở nam cali không thi cho mình làm quen với:)

kenx91

Thành viên tích cực

hjx hyx chơj trong nèy thui mừ hok bít ah nhe :24:
Grừ! Nupagari(>,...,<).
Ờ mừ sao páx lieu j ý k tạ0 lun khug chat cko nó h0ànk trág lun nkờ? Kým px 9x đây? Wa đây tjện tkể kým px lun! Kàkà.

Liệu

Cựu Ban điều hành

Khà ...khà .... khà;

TM diễn đàn, xin được cám ơn các bạn đã tham gia sôi nổi trong phòng CHAT này. Hy vọng nơi đây sẽ là cầu nối để các bạn trao đổi về học tập, việc làm và nhiều vấn đề khác có liên quan đến cuộc sống mới :41::41::41:

Xin mời các "bậc lão thành cách mạng" đang ở US, chia sẻ kinh nghiệm, hỗ trợ và giúp đỡ cho các cháu, các bạn nhỏ trong topic này nhá.

Xin được cám ơn trước các bậc cha chú, các bậc đàn anh, đàn chị của các bạn tuổi teen, thế hệ 8x và 9x :41::41::41:

Liệu

Cựu Ban điều hành

Grừ! Nupagari(>,...,<).
Ờ mừ sao páx lieu j ý k tạ0 lun khug chat cko nó h0ànk trág lun nkờ? Kým px 9x đây? Wa đây tjện tkể kým px lun! Kàkà.
Hehehhe, lieuvh đọc được và hiểu những chữ mà bạn kenx91 typing nêu trên "chít liền" đó .....khè ...khè .....

Chắc nhờ con zai vào phòng này để dịch ra quá .... Thông cảm nhá, lieuvh chỉ tạo sân chơi thôi, để các bạn trao đổi với nhau. Nếu tạo phòng chat trong diễn đàn, có những điều không thuận lợi như sau:

1. Sẽ nặng server;
2. Không lưu trữ được thông tin;
3. Các bậc tiền bối sẽ chia sẻ thông tin thêm;
4. Các bạn sau này, có thể tìm đọc lại những thông tin cần thiết
5. v.v....

Thông cảm cho diễn đàn và được sự cộng tác của các bạn trẻ.

tuongvan

Đội trưởng CSPA

@ nhắn Ken9x: mặc dù đây đúng là phòng chat cho tuổi teen nhưng nếu post bài mà cứ theo phong cách teen như bạn chắc các cô chú khó mà đọc được . Ngôn ngữ teen giờ phong phú quá, ngay cả Tv cũng chẳng hiểu bạn viết gì .
Topic này nhằm tạo điều kiện cho các bạn 8X-9X vào đây 8888 và trao đổi thông tin, kinh nghiệm nên theo TV nghĩ cứ viết theo tiếng Việt của mình đi. Mọi người cũng dễ hiểu hơn. :)
TV chỉ góp ý vậy thôi, đừng giận nhé

kenx91

Thành viên tích cực

TV chỉ góp ý vậy thôi, đừng giận nhé.... Giận hờn vu vơ! Pác wánh cháu pi giờ... Kàkà... E repair tý...hìhì
tv là c0n zai hay c0n gái zậy? Nhiu tủi ạ? Níu kenx xưng hô k đúg xin Tv pỏ wa và đừg mắg nha.
hix! KEN giận luôn chị hay pác j đấy kEn k piết.. Nghỉ chơi luôn!! Grù!
Hihi! Giận tí cho Tv piết tay nha'... zậy kEn xin chỉnh sửa lối viết zị! Viết kỉu kia nó wen rồi! Xin mấy cô chú, mấy ace thông cảm ạ!
Cho kEn hỏi mấy ace và các chu các pác các cô các pà các ông các cụ ạ?! Nghề nào mà hiện nay vừa dể vừa nhàn mà vừa kím dc nhìu tiền ở usa k ạ? Đa số người Việt wa pên đó làm nhửng ngành nghề nào ạ? Có phải wa đó học mới có tương lai tốt hơn đúg k? KEN đang thắc mắc k piết chọn đ ườg đi nào hết?
Xin các pro chỉ giáo. Thank naz!
ĐIẾU THUỐC TÀN BÊN LY CAFÊ CẠN...
ĐỜI KHỐN NẠN SAO CẬU DÁM BỎ TỚ ALONE.
Câu đó thíx nhất ý!
Hix hix!

Chỉnh sửa cuối:

kenx91

Thành viên tích cực

Hehehhe, lieuvh đọc được và hiểu những chữ mà bạn kenx91 typing nêu trên "chít liền" đó .....khè ...khè .....

Chắc nhờ con zai vào phòng này để dịch ra quá ....
Ối! Pác lieuvh củg hỉu đc đấy chớ! Hên wá có ng hỷu mỳnk mừng mún ckít! Z pác củg còn teen gê gúm!

Còn về chuyện chat chít ý! K sao đâu pác ạ! Ken chỉ góp ý thuj mừ! Hịhị!
Đừng nói là nhửng câu trên pác pó tay chịu thua nha!
Vídụ cho cáx páx 8x 7x cko pít há!
.Òy, ùj, gòy,gùj= rồi
.mừ,mờ= mà
. K= không
. Chử k= chử H
. Từ jt, it= iêt
.Từ ix,ik= ich ( thích= thix)
. Ox,ok,oz= ôc( ngox= ngốc)
. P= B
. W= qu ( wa = qua)
. Wánh, wuýnh, oánh= đánh
. Kác từ viết tắc: px( pà xả),ox( ông xả),h( giờ), vk( vợ), ck(chồg), ms( mới), vs(với), dc(được)...v...v..ạ
. Âu= đâu
. Seo= sao
. Hum,hem,hok,hẻm,hổk= không
. Yk= đi
. Ếk= thế
. Z, zị, zọ= vậy
. Na,nôz,nôk,na= nha
. G9( G0od night)
. Các từ đặc piệt:
- éx, oẹ, ọx, ax, sặx( pỉu lộ sự ngạx nhiên trc 1 vấn đề nào đó)
- Grừ(tứx jận)
- pô pô xí xí, hứ( k wan tâm hoặx thờ ơ j đó)
- xèm= thèm
hix! Kòn nkỳu nkắm( lắm) ken k nkớ nổj nửa.
M.m= mọi ngườj
then end! Nkớ thank ken nka!

Liệu

Cựu Ban điều hành

Ối! Pác lieuvh củg hỉu đc đấy chớ! Hên wá có ng hỷu mỳnk mừng mún ckít! Z pác củg còn teen gê gúm!

.Òy, ùj, gòy,gùj= rồi
.mừ,mờ= mà
. K= không
. Chử k= chử H
. Từ jt, it= iêt
. P= B
. W= qu ( wa = qua)
. Kác từ viết tắc: px( pà xả),ox( ông xả),h( giờ), vk( vợ), ck(chồg), ms( mới), vs(với), dc(được)...v...v..ạ
. Âu= đâu
. Seo= sao
. Yk= đi
. Ếk= thế
. Z, zị, zọ= vậy
. Na,nôz,nôk,na= nha
. G9( G0od night)
. Các từ đặc piệt:
- Grừ(tứx jận)
- xèm= thèm
M.m= mọi ngườj
Khục ....khục ... ráng mà banh con mắt ra mà đọc, đọc xong, nhớ được là "toi mạng dzà" đó :114::114::114:.... Thôi thì click và thank, sau đó thì kệ nó đi, lúc nào rảnh thì đọc tiếp vậy ...hehehehheh

tuongvan

Đội trưởng CSPA

.Òy, ùj, gòy,gùj= rồi
.mừ,mờ= mà
. K= không
. Chử k= chử H
. Từ jt, it= iêt
. P= B
. W= qu ( wa = qua)
. Âu= đâu
. Seo= sao
. Yk= đi
. Ếk= thế
. Z, zị, zọ= vậy
. Na,nôz,nôk,na= nha
. G9( G0od night)
. Các từ đặc piệt:
- Grừ(tứx jận)
- xèm= thèm
M.m= mọi ngườj
Nhìn vô thấy chóng mặt luôn. Đúng là ngôn ngữ của 9X, TV potay.....

@ Ken9x: Ken mà cứ type ngôn ngữ này chắc là các bác nhà mình phải đi mua kính loạn thị đó :D

TaoDi

Thành viên mới

Nhìn vô thấy chóng mặt luôn. Đúng là ngôn ngữ của 9X, TV potay.....

@ Ken9x: Ken mà cứ type ngôn ngữ này chắc là các bác nhà mình phải đi mua kính loạn thị đó :D
Đọc xong cái đám "bùi nhùi" này chắc loạn mắt, rối đầu, á khẩu, đứt lưỡi ....toi mạng luôn! :13::13::13::13:

Tiếng Việt mà lọt vào tay mấy cô cậu trẻ này thì hổng hết! Nguy to! Nguy to tới nơi rồi....:43::43::43::43:

Last edited by a moderator: