[Hồ sơ F4] PV thành công-chưa nhận visa

cuti

Thành viên tích cực
@Kính gửi BĐH và các bạn,

Hồ sơ nhà Cuti đã PV thành công và họ đã đồng ý cấp visa cho gia đình mình nhưng sau khi PV xong viên chức LSQ phát cho 1 tờ giấy màu trắng có dặn dò vài việc liên quan đến giấy tờ họ sẽ gởi và nói mình đừng xé phong bì màu nâu và nói mình trình phong bì này khi nào dến phi trường cho hải quan Mỹ. Nhưng lạ 1 điều là sao trong tờ giấy này lại có 1 câu "...QUÝ VỊ KHÔNG NÊN THU XẾP VIỆC RA ĐI CHO ĐẾN KHI NÀO NHẬN ĐƯỢC VISA...". ý nghĩa của câu này là gì? Nhờ các anh chị có kinh nghiệm tư vấn giúp, vì mình nghĩ nhân viên lãnh sự đã chúc mừng gia đình mình được cấp visa rồi mà còn dăn dò như vậy là sao nhỉ?

cuti

Thành viên tích cực
@Kinh Gởi BDH và các bạn,

Hồ sơ nhà Cuti đã PV thành công và họ đã đồng ý cấp visa cho gia đình mình nhưng sau khi PV xong viên chức LSQ phát cho 1 tờ giấy mầu trắng có dặn dò vài việc liên quan đến giấy tờ họ sẽ gởi và nói mình đừng xé phong bì mầu nâu và nói mình trình phong bì này khi nào dến phi trường cho hải quan Mỹ. Nhưng lạ 1 điều là sao trong tờ giấy này lại có 1 câu "...QUÝ VỊ KHÔNG NÊN THU XẾP VIỆC RA ĐI CHO ĐẾN KHI NÀO NHẬN ĐƯỢC VISA...". ý nghĩa của câu này là gì? Nhờ các anh chị có kinh nghiệm tư vấn giúp, vì mình nghĩ nhân viên lãnh sự đã chúc mừng gia đình mình được cấp visa rồi mà còn dăn dò như vậy là sao nhỉ?
Không biết có phải họ kiểm tra dấu vân tay đối chiếu với các lãnh sự quán Mỹ trên toàn thế giới hay không vì hôm nay họ lấy dấu vân tay của mình đến 2 lần! Hay họ còn kiểm tra gì khác nữa?

Asm

Giám đốc nhà máy pháo
@Kinh gửi BĐH và các bạn,

Hồ sơ nhà Cuti đã PV thành công và họ đã đồng ý cấp visa cho gia đình mình nhưng sau khi PV xong viên chức LSQ phát cho 1 tờ giấy màu trắng có dặn dò vài việc liên quan đến giấy tờ họ sẽ gởi và nói mình đừng xé phong bì màu nâu và nói mình trình phong bì này khi nào dến phi trường cho hải quan Mỹ. Nhưng lạ 1 điều là sao trong tờ giấy này lại có 1 câu "...QUÝ VỊ KHÔNG NÊN THU XẾP VIỆC RA ĐI CHO ĐẾN KHI NÀO NHẬN ĐƯỢC VISA...". ý nghĩa của câu này là gì? Nhờ các anh chị có kinh nghiệm tư vấn giúp, vì mình nghĩ nhân viên lãnh sự đã chúc mừng gia đình mình được cấp visa rồi mà còn dăn dò như vậy là sao nhỉ?
Mỹ kg bao giờ dặn thừa, Cuti lỡ mua vé rồi mà chưa có visa Cuti quay lại kiện LSQ thì sao?

Không biết có phải họ kiểm tra dấu vân tay đối chiếu với các lãnh sự quán Mỹ trên toàn thế giới hay không vì hôm nay họ lấy dấu vân tay của mình đến 2 lần! Hay họ còn kiểm tra gì khác nữa?

Lần đầu tiên LSQ đưa vân tay của Cuti vào hệ thống , do máy không nhận diện được nên phải quét lại là bình thường , yên tâm đi , chúc bình an

Sốt ruột quá ngày ngày lên đây bỏ số passport vô coi nó tới đâu rồi nhé
http://www.ustraveldocs.com/vn_vn/vn-niv-passporttrack.asp

cuti

Thành viên tích cực
Mỹ kg bao giờ dặn thừa, Cuti lỡ mua vé rồi mà chưa có visa Cuti quay lại kiện LSQ thì sao?

Lần đầu tiên LSQ đưa vân tay của Cuti vào hệ thống , do máy không nhận diện được nên phải quét lại là bình thường , yên tâm đi , chúc bình an

Sốt ruột quá ngày ngày lên đây bỏ số passport vô coi nó tới đâu rồi nhé
http://www.ustraveldocs.com/vn_vn/vn-niv-passporttrack.asp
Cám ơn anh ASM nhiều.

Delena

Phó đoàn Nghệ Thuật 5
Giấy trắng. Ai cũng vậy mà....sáng nay Cuti bốc stt là số mấy vậy? sáng nay mình cũng PV nè.? Y chang vậy thôi ...hhihihihi:113:

cuti

Thành viên tích cực
Ðề: PV thành công-chưa nhận visa

Giấy trắng.Ai cũng vậy mà....sáng nay Cuti bốc stt là số mấy vậy? sáng nay mình cũng PV nè.? Y chang vậy thôi ...hhihihihi:113:
Chào bạn,

Hình như sáng nay chị mặc bộ váy mầu nâu đi 1 mình phải không? Có ngồi đối diện với chị mà nhìn quen quen không nhớ là gặp ở đâu rồi có lẽ là thấy trong hình họp mặt anh chị em XNC thì phải?

Delena

Phó đoàn Nghệ Thuật 5
Hihii....Đừng kêu mình bằng chị...hihii, mình đi gia đình 4 thành viên. Delena là tên của con gái mình.

Asm

Giám đốc nhà máy pháo
oh yeah chuc mung ku Delena, hỏi Cuti coi có cùng bang kg đi chung cho dzui hehehehe

cuti

Thành viên tích cực
Hihii....Đừng kêu mình bằng chị...hihii, mình đi gia đình 4 thành viên. Delena là tên của con gái mình.
oh! Không biết xin lỗi nha, mình sẽ đi Cali trước qua đó coi cẳng giò cali có ở nổi không thì ở còn nếu thấy không sống nổi thì tìm bang khác zọt lẹ Sáng nay gần 200 người PV đông quá chắc là khó nhận ra nhau trừ khi biết mặt trước. Thấy nhiều gia đình cũng bị giấy xanh quá.

cuti

Thành viên tích cực
Anh chị em nhớ là khi PV thành công viên chức lãnh sự phát cho mình tờ giấy trắng nói mình ra EMS đăng ký phát chuyển nhanh visa về nhà nhưng thực sự việc đăng ký điền thông tin vào tờ giấy ở quầy EMS chỉ là xong bước số 1 còn phải làm tiếp bước số 2 đó là vào trang web điền đơn phát chuyển visa về nhà online hoặc gọi cho tổng đài 19006444 để nhân viên tư vấn điền đơn online cho mình (nhớ chuẩn bị thông tin về passport và case number) ai không hoàn thành bước số 2 này coi chừng đợi dài cổ mà visa không về nhà đó nha!

LePhuong03

Thành viên tích cực

Anh chị em nhớ là khi PV thành công viên chức lãnh sự phát cho mình tờ giấy trắng nói mình ra EMS đăng ký phát chuyển nhanh visa về nhà nhưng thực sự việc đăng ký điền thông tin vào tờ giấy ở quầy EMS chỉ là xong bước số 1 còn phải làm tiếp bước số 2 đó là vào trang web điền đơn phát chuyển visa về nhà online hoặc gọi cho tổng đài 19006444 để nhân viên tư vấn điền đơn online cho mình (nhớ chuẩn bị thông tin về passport và case number) ai không hoàn thành bước số 2 này coi chừng đợi dài cổ mà visa không về nhà đó nha!
Chúc mừng gia đình bạn sắp qua Cali...cùng tiểu bang mình đang định cư !
Không biết bây giờ thế nào nhưng khi mình nhận tờ giấy trắng hướng dẫn khi đã đậu PV (tháng 9/2015) và ra quầy EMS điền đơn là xong, thậm chí cũng chẳng cần phát nhanh( chắc phải thêm tiền) thì khoảng 5 ngày sau đã nhận được visa được dán sẵn vào hộ chiếu gửi về nhà. Trong bưu kiện gửi về có hồ sơ màu nâu cắt góc bên trái thì không được mở mà khi tới sân bay tại Mỹ phải đưa cho họ để làm thủ tục nhập cư. Có một tờ hướng dẫn màu trắng nữa trong đó hướng dẫn mình đóng tiền thẻ xanh (Green Card) $165/người. Nên đóng trước khi rời VN. Cũng còn hướng dẫn về việc làm SS( social security) nữa...

Qua đây rồi cũng còn khối việc về giấy tờ, nhập học cho con, học lái xe v.v...chuẩn bị tinh thần bên VN là luật rừng chứ ở đây là ...rừng luật ! He he...

cuti

Thành viên tích cực
Anh chị em cho Cuti hỏi là Cuti PV ngày 31/3 mà hôm nay 04/04 mới check visa status thấy status đã chuyển qua "Administrative processing" vậy Cuti hiểu là việc kiểm tra an ninh đã xong và họ đang chuẩn bị in visa cho mình hay bây giờ họ mới bắt đầu kiểm tra an ninh?

Asm

Giám đốc nhà máy pháo
Anh chị em cho Cuti hỏi là Cuti PV ngày 31/3 mà hôm nay 04/04 mới check visa status thấy status đã chuyển qua "Administrative processing" vậy Cuti hiểu là việc kiểm tra an ninh đã xong và họ đang chuẩn bị in visa cho mình hay bây giờ họ mới bắt đầu kiểm tra an ninh?
" Administrative processing " là "thủ tục hành là chính" nghe anh ấy . coi dùm cái http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=21549

cuti

Thành viên tích cực
" Administrative processing " là "thủ tục hành là chính" nghe anh ấy . coi dùm cái http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=21549
"Nhờ admin và ace diễn đàn giúp đỡ: Sau khi phỏng vấn cả gia đình cùng lúc, về check visa status: Có người tình trạng Issued, có người Ready, lại có người administrative processing có nghĩa là như thế nào? Cho tới nay là 2 tuần rồi. Chưa nhận được Visa và check visa status không có gì thay đổi. Vậy bây giờ phải làm gì? Ready và administrative tình trang nào mau Issued hơn.Cám ơn!"

NGHE GÌ THẤY ỚN VẬY ANH ASM?

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

Chuyện gia đình người có trước người có sau là bình thường vấn đề là quá sốt ruột nên thấy nó căng thẳng , LSQ đã cấp giấy trắng là yên tâm sớm hay muộn thôi Cuti nhé,

administrative processing

Administrative Processing Information

Some visa applications require further administrative processing, which takes additional time after the visa applicant’s interview by a consular officer. Applicants are advised of this requirement when they apply. Most administrative processing is resolved within 60 days of the visa interview. When administrative processing is required, the timing will vary based on individual circumstances of each case. Visa applicants are reminded to apply early for their visa, well in advance of the anticipated travel date.

Important Notice:
Before making inquiries about status of administrative processing, applicants or their representatives will need to wait at least 60 days from the date of interview or submission of supplemental documents, whichever is later.

https://travel.state.gov/content/visas/en/general/administrative-processing-information.html

"Thủ tục hành chính" là gì?

Sau cuộc phỏng vấn với viên chức lãnh sự, một số đơn xin visa phải cần thêm thời gian để giải quyết các thủ tục hành chính.

Bạn được thông báo về khả năng này khi chúng được áp dụng. Hầu hết thủ tục hành chính được giải quyết trong vòng 60 ngày kể từ ngày bạn phỏng vấn xin visa. Trang web này trên trang web của Cục Lãnh sự có thêm thông tin về việc giải quyết thủ tục hành chính.

cuti

Thành viên tích cực
Tình hình là đã Issued rồi nha các bạn. Vậy là tính từ ngày PV là 1 thì 3 ngày làm việc sẽ in visa còn khi nào phát về nhà thì tùy EMS.