Quốc Nam mong mọi người giúp đỡ khẩn cấp

cao_nam1989

Thành viên mới
Chào chú VHA và các anh chị em trên diễn đàn, em tên là Quốc Nam năm nay 24t, Thứ 2 ngày 10/12 này em đi phỏng vấn rồi( do vừa mới được bạn giới thiệu diễn đàn XNC), Xin chú VHA và các anh chị em trong diễn đàn giúp đỡ em gấp gấp . Sau đây là hồ sơ của em.

- Thông tin cá nhân: em vừa tốt nghiệp Dh Mở thành phố hcm chuyên ngành tiếng Nhật, em muốn sang Mỹ du học chuyên ngành International Study, bảng điẻm DH thì good lắm nhưng học bạ thì hoi tệ, và em còn mất 1 năm luyện thi Đại học. Thực sư mục đích sang US của e lần này 1 phần cung muốn du học( do ngành hoc cua e sau khi tốt nghiêp giỏi lắm chỉ làm thông dịch viên thế thôi) 1 phần cũng muốn kiếm tiền vì có người thân bạn bè làm tiêm Nail bên ấy.

- Thông tin gia đình: Ba me buôn bán nhỏ thôi, có đất và mặt bằng cho thuê, và 1 quỹ tiền do vừa bán đất. tài khoãn ngân hàng 1 tỷ.
- Thông tin trường: lần này em đăng ký học ở GSU ( Georgia State Univercity ) thành phố ATlanta, em cung có tim hiểu thông tin về trường và ngành chuẩn bị học, Nhưng trươc tiên bắt buộc phải học ESL trước. DO chuyên ngành ở VN theo học chỉ chuyên về văn hóa và tiếng Nhật, còn International Study sắp học cung có một số tương đồng nên trường nói sẽ mất khoãng 2 năm hoàn tất chương trình. sau khi tốt nghiệp sẽ có bằng cử nhân liên ngành (Bachelor of Interdisciplinary Studies) em không hiểu lắm về bằng này mặc dù đã cố gắng tim hiểu.

Các vấn đề e đang lo lắng là
- C.O sẽ xoáy vào học bạ ko good và 1 năm trống của em do Luyện thi đại học.
- Tốt nghiệp đại hoc ở Vn rồi còn sang US du học,( e nghe nói khả năng đậu trường hợp này rất thấp)
- Thuyết phục cho C.O hiểu về vấn đề tài chinh.

Thật sự em đang rất lo lắng, dẫu biết rằng bây giờ hơi muộn nhưng em tin rằng với sự giúp đỡ của mọi người và chú VHA thì mọi chuyện vẫn còn cứu vãn được.

Ðề: Quốc Nam mong mọi người giúp đỡ khẩn cấp

Nhớ kỹ không đưa tài khoản ngân hàng ra, cho đến khi CO ép cháu phải đưa ra

Nếu CO nói: Show me your bank statement.
thì nói để quên ở nhà. Chẳng thà bị rớt visa còn hơn là bị cấm vĩnh viễn

CAO_NAM 1989: good moning C.O, my name Is Cao quốc Nam, im here today for visa Interview, i'll try my best to spake ENG but if i cant, plesaa allow me explan by VNese
vha08: CO: Good Let me see your transcript and degree
CAO_NAM 1989: here you r
vha08: nói ra, tôi đâu có thấy
CAO_NAM 1989: i have just graduated from Open Univercity, my Manjor is learning about southest Asian, and my subject is Japan
vha08: Cháu nói vậy không có CO nào hiểu hết -- Tôi biết Đông Phương Học

vha08: Như vầy. cháu có quyết định chưa? Muốn sống hay muốn chết?
CAO_NAM 1989: dạ muốn sống
vha08: Muốn sống thì hủy bỏ phỏng vấn Muốn chết thì cháu làm CO, tôi là cháu
CAO_NAM 1989: vậy minh thử xem cái chết như thế nào nha chú, bắt đầu nha
CAO_NAM 1989: tại sao tôi thấy ban trống bạn tốt nghiệp Pho thong vào năm 2006 mà đến năm 2008 mới học dhoc, 1 năm đó bạn làm gi

vha08: I failed the VN university entrance test

CAO_NAM 1989: vậy chứng tỏ sưc học cua e không tốt lắm, sao em có thê sang MY du hoc được. Vậy tại sao, e đã tốt nghiêp DHoc o Vn rồi, con muốn sang My hoc DHoc nua

vha08: vậy mới là hỏi
vha08: AS you see, my major is Linguistics in Japanese language and cultural, I want to try-out the English language
I-20 cháu ghi là ESL, mà major của cháu là tiếng Nhật, cháu muốn thử thêm ngôn ngữ nữa là tiếng Anh, thích thì học tiếp không thích thì đi về

CAO_NAM 1989: dạ, hay quá chú ơi, vậy nó có nghi mục đích học Đai hoc sau nay của minh không chú
vha08: Đồ ngốc, Ngành tôi học là ngôn ngữ học, bây giờ tôi muốn thử thêm tiếng Anh 1 khóa thì học ESL là phải rồi. Tôi chưa có ý định sẽ học và lấy bằng tiếng Anh mà
vha08: Không hỏi nữa thì tôi đi xem phim à
CAO_NAM 1989: Why don't you learn English in VN?
vha08: CO, I answer your question in English, of course I have been learning English in VN. What I have not decided, is to pursue a second degree in English major. I don't like English, there is no reason for me to waste my money for something I don't like

CAO_NAM 1989: câu hỏi nào C.O se vặn vẹo e nhiều nhất
vha08: CHỉ có cái I-20 ESL là khó trôi nhất, và câu trả lời của tôi thì CO sẽ tắt đài

vha08: Đọc bài của con bé Autumn leaves, cháu sẽ có thêm kiến thức
CAO_NAM 1989: vậy C.O sẽ nghỉ mình không chắc chắc về nganh học không chu
vha08: Sinh viên Mỹ vào đại học mà chưa quyết định chọn học ngành nào nhiều lắm OK Gọi là "Undeclared-major" Tụi nó học thử môn này 1 khóa, thử môn kia, cho đến khi môn nào thích nhất thì sẽ DECLARE MAJOR
CAO_NAM 1989: chú có cách nào trã lời để đề phòng trường hợp C.O phán " kế hoạch học tập không rõ ràng "
vha08: Me: There are thousand academic majors that offer at University in U.S, I want to try-out first and make sure I choose the RIGHT MAJOR, I am a graduate student, of course I know what i am doing.
vha08: CO sẽ hỏi nếu không thích thì sẽ làm gì. Ở Mỹ, mỗi năm vào mùa "SPRING BREAK" tụi sinh viên mỹ cả triệu đứa hay tới Florida hay bãi biển ở California, quậy phá cho tưng bừng, điên cuồng, phá khoảng 2 tuần, rồi lại về học khùng điên. Nói với CO là tới đó uống cho "Say".

CAO_NAM 1989: chú
CAO_NAM 1989: đậu rồi chú ơi
CAO_NAM 1989: hihihih
vha08: Thuật lại cuộc PV cho chú nghe
CAO_NAM 1989: con gởi đến chú lời cám ơn chân thành nhất
vha08: Chúc mừng cháu
CAO_NAM 1989: nó hỏi con hơn 20 phút -- con mới đi ngoài đường về xong sáng giờ chưa dc tắm rửa nữa, để con sẽ thuật lai cho chú thật chi tiết và gởi qua Mail cho chú nha
CAO_NAM 1989: chu đăng lên diễn đàn cho các bạn về trường hợp của con
CAO_NAM 1989: con gởi đến chú lời cám ơn chân thành nhất
CAO_NAM 1989: yêu chú nhiều
CAO_NAM 1989: hihihi
Chúc mừng cháu

violethoang

Thành viên tích cực

Tia sáng hy vọng của mình là đây. Bạn pv ở đâu thế TP hay HN? CO là người nào?

Con chào chú Vha !

Con thật hư quá, pass visa ngày 10 tây mà bây giờ mới báo tình hình cho chú, nhưng không sao, cãm giác của con lúc này như vừa đươc visa vậy. Có thẻ nói trương hợp được Visa của con là hiếm và quí vô cùng : học bạ có nhiều môn không tốt lắm ( 4,5,,5,5...), thậm chí chú còn không cho con đi phỏng vấn nhưng do con " điếc không sợ súng" nên con liều luôn. hihi, cụ thể cuộc phỏng vấn bằng tiếng anh,( C.O không cho con nói tiếng Việt ) dài hơn 15 phút, gần 20 câu hỏi.

Me:good afternoon sir, im here today for student visa interview,how do u do sir?

C.O: im fine thank u and u?
Me: Im fine, i will try my best answer ur question by Eng but if i cant please allow me speak Vietnamese ( cười tươi)

C.O: ( cười lại ) ok ok, tại sao em chọ du học Mỹ ( by English )
Me: U.S education is number 1 and there are 4000 college and univercity for student follow on...

C.O: ok, em chọn trường nào?
Me: GSU ( georgia state univercity) bang georgia thanh phố atlanta, địa chỉ là....( ngắt ngang, ok ok )

C.O: tại sao chọ trường này
Me: em xem trên mạng và trang web www.studentreview.com thấy mọi người nói về truong này rất tốt, và có ngành e chọ học, nên em thích và quyết định chon trường này

C.O: em có biết truong nào khác không
ME: ok biết ( kể ra ) và GSU: có ký túc xá mới có nhiều hiệp hội sinh vien và mọi ngươi trên mạng nói về truong này rất tốt nên em chọ GSU ( nhấn mạnh 1 lần nữa )

C.O( hỏi cái gì đó ) đại loại là tại sao học ESL trước
Me: Do e la sinh viên vua tốt nghiệp đại hoc chuyen nganh ngoại ngử học về văn hóa và tiêng Nhật, cho nên em muốn học anh văn trước và sau đó học chuyen ngành chính. mà em biết là các sinh vien quốc tế đều phải học anh văn trước khi vào chuyen ngành nên ESL là bắt buộc đối với em. Rồi nói luôn chuyên ngành định học sau khi hoc ESL nói có môn gì môn gì luôn.

C.O: Tôi thấy nhiều sinh viên học xong ESL là không tiếp tục học nữa nên tôi không tin em qua đó dể học
ME: ( giã vờ không hiểu cho C.O giải thích bằng tiếng việt lấy thời gian suy nghĩ do chưa chuẩn bị câu này)
Me: em là sinh viên tốt nghiệp dhoc và qua My sang hoc, nên em biết e phải làm ji, không ai mà đi lấy tương lai xán lạn đẻ qua đó thành 1 người cu trú bất hợp pháp.( cố gắng diễn tả cho C.O nghe và C.O gật gật )

C.O: em vừa tốt nghiệp đại học àh
Me: dạ vừa nói vừa đưa bảng điểm với học ba dzô

C.O ( lật lật coi học bạ ) sao học bạ em có nhiều môn điểm thấp quá vây )
Me: ( con trã lời y chang chú nói ) I failed the VN university entrance test but my patience is getting thin, didn't you see my university GPA.

C.O:( lật coi bãng điểm, gật gật) ok đẩy bảng điểm và học bạ ra.

C.O: hỏi 1 câu gì đó có 1" từ " tiếng anh con không nghe được
Me: I dont understand. cant u speak Vietnamese?
C.O: không tôi không biết nói từ này
Me: vậy C.O có thể nói bằng tiếng Nhật hoặc tiếng Hoa không, em có thể nói được

C.O: no no, i cant ( xong chuyễn qua câu khác)
C.O: ba mẹ em làm gì

Me: ( bắt đầu xạo ) ba em lam bất động sản, mẹ em làm dịch vụ tiệc cưới, ông bà có nhiều đất đai để lại, một phần bán, một phần cho thuê nên có số tien này cho em du học. ( đẩy tài khoãn ngân hàng, sổ đỏ, giấy phép kinh doanh vô, C.O lật ra coi hết xong quay qua đánh đánh vô máy tính, con đứng run không, sợ C.O quay qua nói tôi không cho em visa được chắc chết )

C.O: quay qua nhìn em, Ok i give u visa ok?
ME: yes, of course ( vừa cười vừa run cãm giác khó tả sợ C.O lấy lại Visa, hi hih ihhihihihi )
Từ tim con chân thành gửi đến chú lời cám ơn sâu sắc nhất, nếu không có cuộc phỏng vấn thử, những lời khuyên và những bài viết cô động của chú trên XNC, chắc con không thể mở được cánh cửa mơ ước của đời minh. Chúc chú và gia đình luôn luôn anh lành và may mắn trong cuộc sống, đặc biệt chúc chú sức khõe luôn dồi dào tráng kiên để tiếp tuc cuộc hành trình của minh trên XNC

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

bác VHA huấn luyện cháu nó tự tin quá xá luôn

C.O: quay qua nhìn em, Ok i give u visa ok?
ME: yes, of course ( vừa cười vừa run cãm giác khó tả sợ C.O lấy lại Visa, hi hih ihhihihihi )
:21::21::21::21: vậy mới được chớ

cao_nam1989

Thành viên mới

sao vậy bạn, Nam pvan ở sai gòn, C.O là anh chàng phòng số 4, người Mỹ, tóc vàng hoe

nhienhuynh

Thành viên tích cực

Chúc mừng Cao_nam1989,
doc bài viết của em thấy vui dùm em . Chị đến Mỹ được 6 tuần,bây giờ cảm giác còn lâng lâng khi phỏng vấn đậu được cấp visa đoàn tụ gia đình . Chúc em thành công trên miền đất mới .

cao_nam1989

Thành viên mới

Chúc mừng Cao_nam1989,
doc bài viết của em thấy vui dùm em . Chị đến Mỹ được 6 tuần,bây giờ cảm giác còn lâng lâng khi phỏng vấn đậu được cấp visa đoàn tụ gia đình . Chúc em thành công trên miền đất mới .
Cám ơn chị ạh, em cũng còn lâng lâng chị àh, chưa biết qua Mỹ mọi chuyện sẽ như thế nào, do em chẳng có ai quen bên ý, nhưng dù sao e cung hạnh phúc và sẽ tiếp tục chiến đấu. chúc chị vạn sự an lành nhé.^^