Rớt phỏng vấn 2 lần, trường hợp ko còn hi vọng, mong chú và mọi người giúp cháu !

khanglevn

Thành viên mới
Chào chú và mọi người, đầu tiên cho cháu xin lỗi vì trước khi biết diễn đàn XNC cháu đã nhờ dịch vụ làm giấy tờ cho cháu phỏng vấn, nhà cháu ko quen biết ai và ko rành về việc phỏng vấn nên đã nhờ qua dịch vụ, cháu biết nói đến đây chú sẽ trách cháu, nhưng thật sự lúc này cháu rất cần chú giúp mong chú bỏ ít thời gian giúp cháu đc ko ạ, cháu cãm ơn chú nhiều. Trước khi cháu đăng 2 cuộc pv lên thì cháu xin giải thích về gia đình cháu, trường hợp của cháu có lẽ là phức tạp:
_ Ba cháu mất tích năm 91 và cháu sinh năm 90
_ Mẹ cháu ở VN nhưng ở Nha Trang, còn cháu ở SG, cháu sống cùng với anh chị
_ Ngoài ra cháu có 1 người chị đi diện hôn nhân được 4 năm rồi ạ

Dịch vụ làm giấy tờ cho nhà cháu thì khai cháu chỉ còn mẹ, mẹ là người chu cấp tiền cho cháu học trong suốt quá trình du học, mẹ làm kinh doanh xe gắn máy/20tr tháng, ngoài ra kí hợp đồng với công ty TNHH An Lạc Việt về kinh doanh thiết bị điện dân dụng/50tr tháng, tổng cộng là 70tr/tháng, người bảo trợ là 2 người bạn của chị cháu ở bên Mỹ công việc là thu tiền trong công ty sản xuất quần áo, 1 tháng làm đc 3000$, thật sự mọi tiền bạc đều là chị cháu lo cho cháu, nhưng vì chị đang có cháu nhỏ nên sợ làm income cho cháu thì ko tiện nên nhờ bạn làm, còn về cháu thì học xong 12, chưa tốt nghiệp và học liên thông lên cao đẳng nhưng vì cháu phải tự lo cho mình nên đang học lên năm 2 thì nghĩ ngang để đi làm.

Lần 1 ngày 28/6/2012 vào ô số 3 ông người mỹ tóc vàng:
Me: hello sir
CO: hello
CO: You graduate in 2010 ?
Me: yes
CO: after graduate, what are you doing ?
Me: i'm go to work in restaurant, club, bar.... and i'm a bartender ( vì học chưa xong cao đẳng nên cháu ko dám khai )
CO: What are your parents doing ?
Me: My mother is a business about acessories motorbike and have 70tr a month
CO: And your father ?
Me: He missing in 1991
CO: Oh sorry
CO: Which school will you study in the US
Me: Community College Of Philadelphia
CO: What major
Me: Hospitality Aministration Management
rồi ổng nói 1 tràng cháu nghe ko kịp
=> Fail

Lần thứ 2 ngày 23/7/2012 ô số 2 ông hàn quốc:
vì hẹn pv lúc 9h30 nhưng đợi tới 12h người ta hẹn lại 1h30, 1h15 cháu có mặt thì thấy số thứ tự là ô số 2
CO: Xin chào, phỏng vấn tiếng việt ok
Me: xin chào, xin cãm ơn
CO: Năm nay em làm nghề gì
Me: dạ em làm bartender
CO: năm vừa rồi em làm gì
Me: dạ em cũng đi làm bartender
CO: em có 1 người chị ở uppodape, Philadelphia ?
Me: dạ đúng
CO: 2 năm qua em ko làm gì nhiều ( em ko hiểu ý người ta là ko đi làm nhiều hay là ko học hành nhiều ) em ko có 1 bài kiểm tra, ko có 1 bài thi hay 1 bằng anh văn nào để tôi tin tưởng cấp visa cho em, nói thiệt với tôi đi
Me: dạ em có học cao đẳng 2 năm, nhưng vì em còn nợ môn nên chưa học xong, thật sự lúc đó em ko biết tầm quan trọng của việc học, đến khi đi làm e mới hiểu nếu muốn có lương cao mình phải có kiến thức tốt nên bây giờ em khát khao được đi du học
CO: làm sao cho tôi tin sau khi em học xong thì em sẽ trở lại VN, em đừng lấy lí do mở nhà hàng, mở quán ăn, tôi ko tin đâu
Me: dạ ko, mẹ em ở VN, anh chị em đều có gia đình, em là con út trong nhà, năm nay mẹ 60 gần 65 tuổi rồi, em phải trờ về VN để chăm sóc cho mẹ sau khi em học xong 6 năm thì mẹ cũng hơn 70 tuổi rồi ạ
CO: tôi xin lỗi ko cấp visa cho em được, em phải có cái gì đó thuyết phục tôi, cũng như những LSQ khác thì họ mới cấp visa cho em đc, sorry em.
Me: dạ em cãm ơn.
=> Fail

thật sự lúc này cháu đang bối rối lắm, vì cháu ko biết có nên pv tiếp ko, chỉ còn 1 lần trong năm, vì nghe chú nói nếu rớt 3 lần thì phải đợi tính từ lần thứ 3 đúng 1 năm, cháu ko biết mình fail ở 2 lần pv là chổ nào, và cháu nghe chú chỉ cho nhiều người về trường hợp đi 1 tour tham quan trường bên đó rồi về xin pv là đậu 100%, vậy trường hợp cháu có được ko ạ, và nếu được cho cháu hỏi 1 tour như vậy mình cần phải làm gì, giấy tờ như thế nào và bao nhiêu tiền 1 tour, mong chú tư vấn giúp cháu, xin cãm ơn chú và cháu mong câu tl từ chú !

Ðề: Rớt phỏng vấn 2 lần, trường hợp ko còn hi vọng, mong chú và mọi người giúp cháu !

- Lần thứ nhất tôi không biết vì cháu không nói được phần chót của cuộc phỏng vấn

- Lần thứ 2

CO: 2 năm qua em ko làm gì nhiều ( em ko hiểu ý người ta là ko đi làm nhiều hay là ko học hành nhiều ) em ko có 1 bài kiểm tra, ko có 1 bài thi hay 1 bằng anh văn nào để tôi tin tưởng cấp visa cho em, nói thiệt với tôi đi

Me: dạ em có học cao đẳng 2 năm, nhưng vì em còn nợ môn nên chưa học xong, thật sự lúc đó em ko biết tầm quan trọng của việc học, đến khi đi làm e mới hiểu nếu muốn có lương cao mình phải có kiến thức tốt nên bây giờ em khát khao được đi du học ?

CO: làm sao cho tôi tin sau khi em học xong thì em sẽ trở lại VN, em đừng lấy lí do mở nhà hàng, mở quán ăn, tôi ko tin đâu
Cháu làm bartender thường thì làm buổi tối, vậy ban ngày cháu NGỦ PHẢI KHÔNG? ANh văn thì không biết, không chịu đi học trước khi du học. Ít ra cháu cũng phải cố gắng học Anh văn để "Tôi" tin là cháu thật sự muốn đi học.

Cháu hãy ghi danh đi học 1 khoá Anh văn đi, rồi nộp đơn xin du học lại (không phải học để chứng minh cho CO mà là cho chính bản thân cháu và cũng để tiết kiệm chi phi học ở Mỹ cho gia đình cháu) rồi quay lại đây tôi hướng dẫn cho cháu.

Ngành Hospitality Management ở community college có dạy bằng cử nhân, không cần phải học trên đại học cho nên 1 mình thu nhập của mẹ cháu sẽ lo đủ cho cháu không cần ai khác phải bảo trợ thêm cho cháu

CO: làm sao cho tôi tin sau khi em học xong thì em sẽ trở lại VN

Me: dạ ko, mẹ em ở VN, anh chị em đều có gia đình, em là con út trong nhà, năm nay mẹ 60 gần 65 tuổi rồi, em phải trờ về VN để chăm sóc cho mẹ sau khi em học xong 6 năm thì mẹ cũng hơn 70 tuổi rồi ạ
Cả ngàn người rớt vì trả lời tương tự như cháu

khanglevn

Thành viên mới
Ðề: Rớt phỏng vấn 2 lần, trường hợp ko còn hi vọng, mong chú và mọi người giúp cháu !

cháu cãm ơn chú, dạ nếu như mình học av thì có cần phải có bằng rồi mới đi pv lại ko chú, hay là học để có thể pv thôi ạ, còn về cách chú chỉ cho nhiều người làm tour du lịch tham quan trường rồi về xin pv lại thì trường hợp của cháu có được ko chú, vì gia đình cháu cũng khuyên cháu hỏi chú vì cháu có nói chú chỉ nhiều người cách này và thành công, mà cháu chỉ còn pv 1 lần cuối cùng trong 1 năm thôi, chú giúp cháu với.

Cháu hãy ghi danh đi học 1 khoá Anh văn đi, rồi nộp đơn xin du học lại (không phải học để chứng minh cho CO mà là cho chính bản thân cháu và cũng để tiết kiệm chi phi học ở Mỹ cho gia đình cháu) rồi quay lại đây tôi hướng dẫn cho cháu.
Cháu khá tiếng Anh một chút thì sẽ không phải tốn thời gian học ESL. Community College Of Philadelphia học theo semester (5 tháng 1 khoá), tiếng Anh cháu mà yếu quá sẽ phải học ESL 1 thời gian dài (Tôi đã từng chứng kiến có ngừoi học ESL mất 4 năm). Một năm học ở Mỹ mẹ cháu sẽ phải chi cho cháu khoảng $20,000 USD chỉ để học ESL, cháu thấy thế nào?

Đọc các bài đã viết trên XNC đi, học Anh văn ở VN 1 thới gian rồi hãy xin đi du học. Tự học hay tới trừong tuỳ cháu chọn. Rồi quay lại đây tôi giúp cháu

khanglevn

Thành viên mới

Cháu khá tiếng Anh một chút thì sẽ không phải tốn thời gian học ESL. Community College Of Philadelphia học theo semester (5 tháng 1 khoá), tiếng Anh cháu mà yếu quá sẽ phải học ESL 1 thời gian dài (Tôi đã từng chứng kiến có ngừoi học ESL mất 4 năm). Một năm học ở Mỹ mẹ cháu sẽ phải chi cho cháu khoảng $20,000 USD chỉ để học ESL, cháu thấy thế nào?

Đọc các bài đã viết trên XNC đi, học Anh văn ở VN 1 thới gian rồi hãy xin đi du học. Tự học hay tới trừong tuỳ cháu chọn. Rồi quay lại đây tôi giúp cháu
vậy nếu như cháu học thì mình phải có bằng rồi mới đi pv lại hay là đủ để mình pv hay như thế nào chú ?

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

theo bác Vha thì bạn phải giỏi tiếng anh rồi hẵng đi phỏng vấn, chuyện có bằng hay không không quan trọng . Vì đi du học đa phần các bạn đều đạt cấp độ tiếng anh rất cao trong giao tiếp không cần phải đưa bằng ra. Ngoài ra hoc ESL ở US rất mắc , thế tại sao mình kg học ở đây cho rẻ và chắc cú trước khi qua học chuyên ngành. Nội trong cách đặt câu hỏi ở đây theo chủ quan của tôi là bạn chỉ muốn đi, còn học hành tính sau... điều này có nghĩa là bạn sẽ fail tiếp khi phỏng vấn .

khanglevn

Thành viên mới

xin cãm ơn chú và a Asm, chắc em phải học av, mà e mới hỏi bằng Toefl phải mất 1 năm rưỡi, sợ sẽ qua tuổi để đi du học mất :(

Trừong hợp của cháu tôi đã hiểu rõ. Giả sử cháu là CO và tôi là cháu, cháu hãy đặt những câu hỏi nào mà cháu nghĩ lần thứ 3 CO sẽ hỏi, và tôi sẽ trả lời, thử xem có chỗ nào không hợp lý hay không.

OK hỏi đi. Bao nhiêu câu cũng đựoc.

khanglevn

Thành viên mới

Cháu nghĩ chú nói đúng, thật ra có bằng av hay ko ko quan trọng, cái chính ít nhất mình phải giao tiếp được tiếng anh để mà pv, thật sự bây giờ cháu học ko vô nữa, nhưng cháu muốn đi làm kiếm tiền, mà kiếm tiền thì phải có kiến thức tốt và được thực hành ở 1 môi trường tốt thì khi đó mình quay lại VN mới làm được nhiều tiền, suy đi suy lại thì cháu cũng phải học mới ra tiền được, chứ ko phải cháu muốn qua đó, cháu thích sống ở VN hơn, xin cãm ơn chú nhiều !

Thiệt là tức chết. Cháu không cố gắng phấn đấu không có ai giúp cháu đâu. Nếu tôi nhận thấy cháu không có khả năng du học thì tôi sẽ nói thẳng với cháu, chứ không tốn thì giờ với cháu làm gì.

Bây giờ tôi trả lời các câu hỏi mà CO hỏi và đã cho cháu "Rớt"

CO: 2 năm qua em ko làm gì nhiều, em ko có 1 bài kiểm tra, ko có 1 bài thi hay 1 bằng anh văn nào để tôi tin tưởng cấp visa cho em, nói thiệt với tôi đi.

Me: Thưa CO, 2 năm trứoc gia đình em không có khả năng cho em đi học, cho nên em lo đi làm để dành tiền. Hàng ngày làm bartender em tiếp xúc với ngừoi nước ngoài rất nhiều. Nên em học tiếng Anh từ họ. Sau 2 năm làm việc cực khổ em để dành đựoc một số tiền, và mẹ em cho thêm nữa, đủ để em học xong chương trình Hospitality Management ở Community College of Philadelphia .

CO: Làm sao cho tôi tin sau khi em học xong thì em sẽ trở lại VN, em đừng lấy lí do mở nhà hàng, mở quán ăn, tôi ko tin đâu.

Me: Thưa CO, mở nhà hàng hay quán ăn thì em chưa nghĩ tới, nhưng em biết chắc 1 điều, luật pháp của Mỹ cho phép em đi làm theo chương trình "Optional Practical Traning" 12 tháng. Em đã có kinh nghiệm và chứng chỉ về pha rựơu, mà bar & restaurant là một phần của ngành hospitality & hotel management. Nếu tiết kiệm, vừa học vừa làm theo luật pháp Hoa Kỳ cho phép, có thể, em xin nhấn mạnh có thể em sẽ kiếm lại chi phí tiền học. Với số tiền này em có thể mở 1 nhà hàng thêm bar rựơu tưong đối khang trang.

CO: Chi phí học ở Community College of Philadelphia bao nhiêu 1 năm?

Me: Thưa CO, theo bảng chiết tính của trừơng, chi phí học tập 1 năm là $24,398. Anh rể và chị em đã đồng ý lấy em $200 tiền nhà và tiền ăn 1 tháng. Tuy nhà anh chị hơi xa trường 1 chút, em chịu khó đi xe bus mỗi ngày, thì em sẽ chỉ tốn khoảng $15,000 1 năm hay khoảng $40,000 USD cho bằng AA về hospitality management và Anh văn. Em không muốn học đại học. SỐ tiền này em đã có sẵn trong ngân hàng.

http://www.ccp.edu/site/prospective/international/pdfs/Cost_of_Attendance_2012_2013.pdf

Lưong trung bình của 1 bartender ở Mỹ là $16 USD/giờ cộng tiền típ nếu quán đông khách $50 - $200 USD 1 ngày là thường., 12 tháng làm việc theo chương trình "Optional Practical Training" trừ 28% income tax, em sẽ mang về được hơn $35,000 USD.

CO: Như vậy em có ý định làm việc ở Mỹ?

Me: Thưa CO. Nứoc Mỹ là 1 quốc gia tuyệt vời, có đời sống vật chất cao, nhưng chỉ $2 USD/ giờ thôi và $5 USD tiền típ 1 ngày, với thu nhập này em sẽ có 1 cuộc sống không thua gì ngừoi có bằng đại học ở Mỹ.

CO: Em làm việc toàn thời gian, vậy thì giờ đâu học hành?

Me: Thưa CO. Một môn học sẽ học 50 phút 1 ngày, 2 ngày 1 tuần, một lớp học có 4 credits, em lấy 4 lớp và dành 2 - 3 tiếng học bài, như vậy em vẫn còn dư thời gian làm việc. Em đã làm 12 tiếng 1 ngày 2 năm liền rồi.

CO: Nếu thu nhập chỉ vậy, em thấy sống thoải mái rồi, thì đi học làm gì?

Me: Thưa CO. Bất cứ ai cũng muốn có 1 tương lai tốt đẹp hơn. Với bằng cấp học từ Mỹ, tiền lưong sẽ tăng, em có thể làm chức quản lý hay tiếp tân. Đưong nhiên thu nhập sẽ tăng hơn, điều quan trọng là em sẽ có kiến thức và kinh nghiệm điều hành và quen biết nhiều ngừơi, biết đâu sau này em sẽ là 1 ngừoi chủ.

OK. Cháu đọc kỹ đi, bất cứ chỗ nào cháu cảm thấy câu trả lời của tôi (dựa theo hoàn cảnh của cháu), có chỗ nào không hợp lý không. Còn cháu đã hết ý chí du học rồi thì khỏi cần trả lời, và cũng đừng làm mất thì giờ của tôi nữa.

khanglevn

Thành viên mới

_Chú ơi, đầu tiên cháu xin cãm ơn chú rất rất rất nhiều ạ !!!!!!!

_Chú đã lắng nghe cháu, phân tích cho cháu hiểu, chỉ cho cháu, cháu cãm kích vô cùng, mấy hôm nay cháu buồn lắm, cháu rớt pv làm mẹ buồn lên tân sông, cháu đọc những câu chú hướng dẫn và thuyết phục lắm, vậy mà cháu ko hề nghĩ ra, so với câu tl của cháu với chú thì cháu thấy 2 lần mình rớt là đúng, nếu như vậy cháu có thể pv lần 3 được ko ạ, vì gia đình cháu khuyên nên đi 1 tour du lịch tham quan trường rồi về xin pv theo cách chú, thật sự thì gia đình muốn cháu qua đó cho có tương lai, 6 anh em cháu ở VN ko ai học đến nơi đến chốn vì hồi xưa nhà cháu rất nghèo, chính vì điều đó nên việc học lúc nào cũng áp lực với cháu, cháu muốn học thật giỏi để làm mẹ vui lòng, nhưng cháu đã cố hết sức, cháu sống từ nhỏ từ khi mới lớp 1 trong môi trường Nhà Dòng đến lớp 8 nên cháu quen thói sống tự lập, cháu luôn tự lo cho mình, ko muốn mẹ cháu phải bận tâm vì cháu, cháu nói những lời này đúng là lạc đề nhưng thật sự bây giờ nếu cháu đi du học được, cháu xin hứa sẽ học thật tốt, tuổi của cháu thì người ta đã có vị trí trong xã hội trong khi cháu thì chưa là gì cả :(, 1 lần nữa cãm ơn chú rất nhiều, bây giờ cháu hẹn pv lần 3 hay cháu phải làm như thế nào ạ, xin chú giúp cháu !