Rớt phỏng vấn sáng nay sáng nay 13/6. Mong chú vha08 có thể giúp con.

trangduong

Thành viên mới
Con mới phỏng vấn sáng nay và đã bị rớt. Con viết hơi dài để trình bày vấn đề của con 1 cách rõ ràng nhất. Năm nay con 25 tuổi, vừa tốt nghiệp đại học.

-Tình hình tài chính gia đình con tóm tắt như sau: Bố mẹ con già nên hiện nay không làm gì cả, hiện giờ bố con chỉ chơi chứng khoán và mẹ con cho thuê nhà, vì mẹ chỉ cho người nghèo thuê nên tiền thuê nhà không kiếm đươc bao nhiêu. Chủ yếu thu nhập từ sổ tiết kiệm và chứng khoán. Trước đó có mua bán đất đai nên sở hữu được một số tiền trong tài khoản tiết kiệm và một số bất động sản. Mẹ con chia 6 tĩ 770 triệu thành 6 cuốn sổ tiết kiệm để mẹ có thể có tiền lãi hàng tháng. Bất động sản nhà con có 9 sổ đỏ.
-Con tốt nghiệp ĐH hồi cuối tháng 10 năm 2011, con không đi làm, chỉ học thêm tiếng Anh và thi toefl ibt được 76 điểm. Thật sự con đươc nhận vào làm ở 1 công ty, nhưng vì lúc đó con nghĩ con sẽ đi du học nên sợ ký hợp đồng sẽ không đi được.

Quá trình phỏng vấn con không nhớ rõ chi tiết từng câu từng chữ nhưng đại loại như sau:

CO: Where you will go to study?
Con: San Diego, California
CO: What school?
Con: San Diego City College.
CO: Do you have a bachelor degree here?
Con: Yes.
CO: show me your transcripts
Con đưa transcripts xong thì
CO hỏi tiếp: học ngành gì?
Lúc đó con hơi nervous nên tự nhiên nhìn vào bằng rồi con mới trả lời là Information System.
CO nhìn con hỏi: You don't know what you studied?
Con: Yes, I do. I studied Information Technology
CO: What is it?
Con: Is about computers.
CO: Tell me one class you have studied?
Con: C++
CO: What is it about?
Con: is a programming language we study coding and write a program.
CO: Are you working?
Con: No I'm currently not working now. I studied English for my Toefl test after I graduated.
Xong rồi CO nhìn con trừng mắt, you just study English??
Con: Yes
CO: tại sao không đi làm?
Con nói là con không thích cái mà con đã học nên không muốn làm việc trong ngành đó. Con muốn học thêm Graphic Design ở Mỹ.
CO: What your parents do?
Con: My dad is in stock market and my mom does in real estate and leasing houses
Xong rồi con đưa giấy tờ nhà cửa và 6 sổ TK.
CO xem xem xong rồi trả lại giấy tờ rồi nói là con tốt nghiệp ĐH rồi mà đi hoc College là không rõ động cơ, là lãng phí, nghi ngờ mục đích đi du học của con.

Xin chú cho con lời khuyên cũng như những kinh nghiệm và những câu hỏi CO có thể hỏi trong lần phỏng vấn tới. Con xin cảm ơn chú. Con đã book lịch phỏng vấn lần tới vào thu 5 tuần sau ngày 19/7/2012

Ðề: Rớt phỏng vấn sáng nay sáng nay 13/6. Mong chú vha08 có thể giúp con.

Cháu huỷ bỏ cuộc hẹn phỏng vấn ngày 19/7/2012 đi. Cháu có phỏng vần tôi nghĩ cũng sẽ rớt nữa mà thôi.

Cháu có bằng đại học rồi, tại sao lại xin qua Mỹ học lại chưong trình cao đẳng, cháu thử nghĩ xem nó có hợp lý hay không?

California State University - San Diego CSU-San Diego

http://arweb.sdsu.edu/es/admissions/grad/index.html

Hay bất cứ CSU nào có master computer science program

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Bạn ơi,

Chú VHA nói đúng đó bạn. Bạn đã tốt nghiệp ĐH rồi mà đi pv thêm 10 lần nữa để học lại college thì cũng khó đậu lắm, cho dù là bạn giải thích cách nào đi nữa và có finance mạnh. Nếu bạn xin học lên Master thì bạn có khả năng đậu rất cao vì tài chính của gđ bạn đầy đủ và giấy tờ thật.
Nếu bạn còn thời gian thì mình khuyên bạn nên xin đi làm ít nhất là 1 năm, rồi xin đi du học Master, lúc đó bạn yên tâm là sẽ đậu pv 100%.

Hồi xưa mình làm việc cho nhà máy Mercedes Benz được 3 năm thì chị mình ở Mỹ bảo lãnh mình đi du học. Đến ngày pv mình xin được giấy xác nhận là mình đang làm việc fulltime tại công ty MBV này, vì thế mình pv đậu ngay. Họ không hỏi nhiều, chỉ xem giấy tờ sơ qua rồi hỏi vài câu về trường học, rồi ok. Ngày hôm sau mình về viết đơn xin nghỉ việc ngay để chuẩn bị thu xếp đi du học.
Kinh nghiệm của mình muốn chia xẻ cho bạn. Chúc bạn may mắn.

trangduong

Thành viên mới

con xin cám ơn chú vha và bạn F4ChoDaiCo. Con không nộp master bởi vì TOEFL ibt của con chưa đủ, chỉ co 76. Mà con tìm hiểu thì thấy mấy trường được được cũng đòi TOEFL it nhất 80. Bởi vậy con mới chọn college. Chú vha và bạn F4ChoDaiCo có thể cho con danh sách 1 số trường với số điểm TOEFL tương ứng cho văn bằng 2 không?

Xin cám ơn.