Rớt pv lần 1 chiều 4/12/2014

cosotrahongphat

Thành viên mới
[FONT=&amp]Xin chú Vha08 và các anh chị góp ý cho em, em rớt nhiều điểm trong cuộc pv này quá.

L : Good afternoon sir, My name is Le, I am here today for student visa interview[/FONT]

[FONT=&amp]CO : Đưa hồ sơ “(chỉ vào phần hồ sơ vào cửa gồm hộ chiếu, I-20, giấy hẹn … mà em vừa qua hai cửa kiểm tra giấy tờ). [/FONT]
[FONT=&amp]L : (đẩy vào)[/FONT]
[FONT=&amp]CO : đưa học bạ , sổ tiết kiệm ,….[/FONT]
[FONT=&amp]L : (lấy học bạ và giấy tiết kiệm đưa vào) dạ đây thưa ông ![/FONT]
[FONT=&amp]CO : gõ máy tính …. Hutech University ?[/FONT]
[FONT=&amp]L : yes sir . (lấy thẻ sinh viên đưa vào) … (CO cầm xem.. gõ máy tính)[/FONT]
[FONT=&amp]CO : em học ngành nào bên mỹ ?[/FONT]
[FONT=&amp]L : em học ngành Business Administration and Managerment[/FONT]
[FONT=&amp]CO : trường nào ? [/FONT]
[FONT=&amp]L : em học trường đại học.. (sửa lại ngay) cao đẳng Delaware county community college [/FONT]
[FONT=&amp]CO : bang pensivania ?[/FONT]
[FONT=&amp]L : dạ , bang pensivania ? (ổng lẩm bẩm à ..“Delaware county community college” rồi gật gật đầu kiểu như ổng mới hiểu ra là em nói cái đó là tên trường) [/FONT]
[FONT=&amp]CO : where are you living when you study in USA ?[/FONT]
[FONT=&amp]L : I living in my sister house[/FONT]
[FONT=&amp]CO : what does your sister do ?[/FONT]
[FONT=&amp]L: chị em làm trong một tiệm nail .[/FONT]
[FONT=&amp]CO : who sponsor for you ?[/FONT]
[FONT=&amp]L : my parents , sir[/FONT]
[FONT=&amp]CO : what are your parents do ?[/FONT]
[FONT=&amp]L : dạ thưa ông ba mẹ em là chủ của cơ sở sản xuất … [/FONT]
[FONT=&amp]CO : can you speak in English ?[/FONT]
[FONT=&amp]L : dạ thưa ông, trả lời bằng tiếng anh em không thể hiện được hết ý của em…[/FONT]
[FONT=&amp]CO : gật gật đầu …[/FONT]
[FONT=&amp]L : dạ thưa ông ba mẹ em là chủ của cơ sở sản xuất… thu nhập từ 70 đến 90 triệu một tháng . (em đưa giấy phép kinh doanh + tờ thuế + bao bì nhãn hiệu sản phẩm mà em đem theo (ổng có coi kĩ) em đưa thêm giấy tờ đất, vừa đưa vừa giải thích… nhưng ông ấy không xem đến.[/FONT]
[FONT=&amp]CO : em đưa tay trái lên….[/FONT]
[FONT=&amp]L : (đặt lên rồi ) [/FONT]
[FONT=&amp]CO : xem màn hình…. Gõ gõ … (thấy ông ấy giật nhẹ 1 cái r nhìn mình …). I am sorry, you don’t….[/FONT]
[FONT=&amp]FAIL.[/FONT]
[FONT=&amp]Cuộc phỏng vấn chiều nay 1:20pm của em chỉ xếp hàng rồi ô nào trống là tự đi vào theo lượt trước-sau mà thôi tuy có số nhưng không sử dụng đến, các CO trong các ô không có phiên dịch. Em phỏng vấn nhằm 1 CO hói đầu, tầm 40, người châu á .[/FONT]
[FONT=&amp]Em ban đầu làm hồ sơ là nhờ một công ty du học , em lên mạng tìm tòi thì tìm được diễn đàn và “sáng mắt” ra,em biết mình lỡ rồi nên đành đòi nó xin đúng trường của em chọn mới được, nó ghét , nó bỏ đến lúc mà chị em đến trường hỏi sao i-20 lâu quá thì trường nói trung tâm giám định chưa giám định xong, lại hỏi trung tâm đó thì nó bảo về quê lấy mail trường gửi học bạ qua mới tin, thế là chạy đôn chạy đáo .. xin được i-20 chỉ cách 3 ngày cuối cùng trường nhận . khi phỏng vấn , em đã bỏ cái giấy “đầu tư” đó ra khỏi hồ sơ, vì nhà em làm cơ sở sản xuất thực phẩm, thu nhập thật, người thật, việc thật em hiểu để nó vào chỉ làm xấu hồ sơ bản thân , nhưng dù vậy trường hợp của em CO từ chối, em hỏi thì CO chỉ vào tờ giấy 214(b) mà CO cho em, không nói gì thêm.[/FONT]
Trường hợp em có vấn đề ở chỗ ba em năm 2012 có đi mỹ diện định cư , do chị em bão lãnh, ba em đi đc 3 tháng thì về rồi bỏ luôn tới giờ.
ba em có làm hồ sơ bl cho em,. nhưng chỉ tới bước nó phát về 4 tờ giấy điền nạp để mở hồ sơ nhưng ba em bỏ không làm.
[FONT=&amp]Về phần em, em bị run và nhiều sai sót quá, đầu óc không tự chủ được . cứ như bị dẫn dụ theo ..chứ thay vì em phải liên tục cung cấp thông tin, lo lắng… .[/FONT]
[FONT=&amp]Chú Vha08, con xin đăng kí nhờ chú tư vấn giúp con , con có i-20 trường Delaware county community college ngành Business Administration and Management , mùa học pring bắt đầu vào ngày 8/1/2015, không biết con còn có cơ hội chót không, hay con phải xin lại i-20 tháng 5 năm sau /… haizzz[/FONT]

miumiu21311

Thành viên mới
Ðề: Rớt pv lần 1 chiều 4/12/2014

Mình nghĩ bạn rớt phỏng vấn một phần cũng do không trả lời bằng tiếng Anh. Rất nhiều người không giỏi tiếng Anh nhưng họ soạn sẵn câu trả lời và học thuộc lòng, cho dù phát âm ko được tốt nhưng cũng phần nào chứng minh được khả năng học được tại Mỹ. Đây chỉ là ý kiến cá nhân, tuỳ bạn quyết định. Chúc bạn sớm xin được visa !

Phamdiep1012

Thành viên tích cực

Đến lượt minh không biet làm sao? Bạn trả lời tiếng anh hay tiếng việt? Lúc đó bạn có bị run hay lập cập k? Họ nhin thái độ nữa đó

miumiu21311

Thành viên mới

Đến lượt minh không biet làm sao? Bạn trả lời tiếng anh hay tiếng việt? Lúc đó bạn có bị run hay lập cập k? Họ nhin thái độ nữa đó
Mình trả lời bằng tiếng Anh 100%. Mình rất run khi trên đường đi phỏng vấn, nhưng đến khi đối diện với CO thì mình không hề thấy run gì cả. Ngược lại còn trả lời vô cùng tự tin. Bạn soạn sẵn câu trả lời theo các câu hỏi mà các bạn trong diễn đàn đã chia sẻ là ok.

Phamdiep1012

Thành viên tích cực

Phỏng vấn lâu không hả bạn? Họ có hỏi lung tung không? Minh thay lo qua minh cung soạn cac cau hoi rồi dợt vs thầy của minh r nhưng vân lo, vì sợ câu trả lời không thuyết phuc hiazzz

miumiu21311

Thành viên mới

Phỏng vấn lâu không hả bạn? Họ có hỏi lung tung không? Minh thay lo qua minh cung soạn cac cau hoi rồi dợt vs thầy của minh r nhưng vân lo, vì sợ câu trả lời không thuyết phuc hiazzz
Mình bị hỏi nhiều hơn người khác nhưng cũng không đến nỗi quá lâu. CO cũng chỉ hỏi những câu cơ bản như các bạn phỏng vấn trước đã chia sẻ. Mình nghĩ không ai có thể chắc chắn 100% câu trả lời của mình là thuyết phục được, bởi vậy bạn đã dợt với thầy rồi thì hãy cứ tự tin lên. Chúc bạn may mắn trong lần pv tiếp theo !

Phamdiep1012

Thành viên tích cực

Cám ơn bạn nhé! Mình đinh và trả lời tiếng anh vừa nói tiếng việt, câu giải thích có le minh nen nói tiếng việt để họ hiểu hết ý k biết có vấn đề gì không nhỉ

huy.hoang711

Thành viên tích cực

Kỳ Spring không rõ bên Delaware là sao nhưng mà ở Houston thì tới tận ngày 20-22 tháng 1 mới học. Bạn vẫn còn thời gian để xin lại visa, dùng lại cái I20 đó + SEVIS đã đóng. Giờ chỉ đóng lại tiền $160 phỏng vấn thôi.
Giờ lên làm liền đi, điền lại form DS-160, rồi đóng tiền, đặt lịch hẹn. Xong đâu đó rồi hẵng lên đây hỏi han về nội dung phỏng vấn sau.

huy.hoang711

Thành viên tích cực

Cám ơn bạn nhé! Mình đinh và trả lời tiếng anh vừa nói tiếng việt, câu giải thích có le minh nen nói tiếng việt để họ hiểu hết ý k biết có vấn đề gì không nhỉ
Nên lên kịch bản các câu hỏi sẽ được hỏi, và tìm điểm yếu trong hồ sơ mà chuẩn bị câu trả lời cho khớp.

Phamdiep1012

Thành viên tích cực

Nên lên kịch bản các câu hỏi sẽ được hỏi, và tìm điểm yếu trong hồ sơ mà chuẩn bị câu trả lời cho khớp.
Mình đã chuẩn bị hết rồi! Điểm yéu trong hồ sơ của mình là tốt nghiệp trung học rồi, nhưng lại không đi học tiếp ma đi làm, bây giờ lại đi du học! Minh nghĩ câu đó 80% sẽ bị hỏi! Mình định là sẽ nói vì công việc của tôi do không có bằng cấp và kiên thức nên tôi muốn đi học để có vị trí cao hớn thu nhập tốt hơn khi vê viet nam, bác mình bên mỹ thì lại dạy minh con cứ nói thấy mấy người việt kiều về họ văn minh hơn nên giờ tôi muốn đi học hỏi mở mang kiến thức đồng thời có công việc tốt hơn khi học xong, bạn huy hoàng có thể cho ý kiến không?

huy.hoang711

Thành viên tích cực

Mình lại thấy Mỹ là cái ổ kém văn minh nhất thế giới :)) có lẽ thua xa Châu Âu, và ngay cả Singapore. Mấy người Việt Kiều qua đây rồi cũng co cụm lại thành những cộng đồng biệt lập so với người bản xứ, rồi hùa nhau chê VN thiếu văn mình. Bạn qua Houston, xuống khu Bellaire mà coi người Việt Nam "văn minh" cỡ nào. ;))

Có lẽ trả lời theo ý của bạn thì OK hơn. 100% là người ta sẽ hỏi kế hoạch học tập, bạn cứ mạnh dạn nói lên kế hoạch của mình. Bạn có thể nói là sau khi TN phổ thông, vì có cơ hội được đi làm và đào tạo nên tôi chọn đi làm ngay mà không học đại học. Sau xxx năm, tôi nhận thấy con đường thăng tiến không rõ ràng, vì vậy tôi quyết định đi học. Còn cái văn minh gì đó thì bỏ đi, không phải cứ đi Mỹ là văn minh đâu, họ phản biện lại là bạn tiêu liền.

Đợt mình đi pv, đem cái bảng điểm đại học được 7.1/10 lên cho bà CO coi, bả phán sao thấp vậy. Mình chơi bả lại liền, tại bà không biết chứ ở VN được điểm này khó lám đó. Xong bả ngồi cười cười, rồi đổi chủ đề. Bả hỏi tiếp tại sao cái ngành mày học là Electrical, xong rồi giờ qua Mỹ học Computer, tao thấy 2 cái ngành này cũng giống nhau, sao học lại chi cho tốn tiền vậy? Mình nói học Computer thì về VN còn xài được, chứ tao học Electrical xong rồi chả làm được gì cả vì VN không có nhiều công ty về Electrical.

Vì vậy theo kn thì tùy cơ ứng biến, chuẩn bị trước thì làm cho mình đỡ run thôi, chứ nhiều khi trớt quớt à. Tự tin, trả lời xúc tích, ngắn gọn, chịu khó pha trò cho không khí bớt căng thẳng cho cả hai bên. Chúc bạn thành công. :113:

Phamdiep1012

Thành viên tích cực

Mình lại thấy Mỹ là cái ổ kém văn minh nhất thế giới :)) có lẽ thua xa Châu Âu, và ngay cả Singapore. Mấy người Việt Kiều qua đây rồi cũng co cụm lại thành những cộng đồng biệt lập so với người bản xứ, rồi hùa nhau chê VN thiếu văn mình. Bạn qua Houston, xuống khu Bellaire mà coi người Việt Nam "văn minh" cỡ nào. ;))

Có lẽ trả lời theo ý của bạn thì OK hơn. 100% là người ta sẽ hỏi kế hoạch học tập, bạn cứ mạnh dạn nói lên kế hoạch của mình. Bạn có thể nói là sau khi TN phổ thông, vì có cơ hội được đi làm và đào tạo nên tôi chọn đi làm ngay mà không học đại học. Sau xxx năm, tôi nhận thấy con đường thăng tiến không rõ ràng, vì vậy tôi quyết định đi học. Còn cái văn minh gì đó thì bỏ đi, không phải cứ đi Mỹ là văn minh đâu, họ phản biện lại là bạn tiêu liền.

Đợt mình đi pv, đem cái bảng điểm đại học được 7.1/10 lên cho bà CO coi, bả phán sao thấp vậy. Mình chơi bả lại liền, tại bà không biết chứ ở VN được điểm này khó lám đó. Xong bả ngồi cười cười, rồi đổi chủ đề. Bả hỏi tiếp tại sao cái ngành mày học là Electrical, xong rồi giờ qua Mỹ học Computer, tao thấy 2 cái ngành này cũng giống nhau, sao học lại chi cho tốn tiền vậy? Mình nói học Computer thì về VN còn xài được, chứ tao học Electrical xong rồi chả làm được gì cả vì VN không có nhiều công ty về Electrical.

Vì vậy theo kn thì tùy cơ ứng biến, chuẩn bị trước thì làm cho mình đỡ run thôi, chứ nhiều khi trớt quớt à. Tự tin, trả lời xúc tích, ngắn gọn, chịu khó pha trò cho không khí bớt căng thẳng cho cả hai bên. Chúc bạn thành công. :113:
Hihi bạn nói lam mình vui và co thêm tự tin lắm! Tiếng anh không giỏi lắm nhưng minh sẽ cố gắng! Cám ơn nhiêu nhé anh huy hoang :))!