[Hồ sơ F4] Sai số CMND trong giấy đăng ký kết hôn

kimdung2301

Thành viên mới
Gia đình mình có hồ sơ bảo lãnh PD: 11/3/2003 trước đây mẹ mình làm giấy CMND 9/11/1992 số Chứng minh là 330822783 sau đó đăng ký kết hôn ngày 4/11/2002 mà số chứng minh trong giấy đăng kết hôn là 330820782D và tờ giấy đăng ký kết hôn sai số chứng minh đó đã nộp cho bên mỹ để cậu của mình làm hồ sơ bảo lãnh, thời gian trôi qua mẹ mình mới bị thất lạc giấy chứng minh làm vào 1992 sau này mẹ mình mới trích lục lại ngày 25/1/2010 và vẫn số chứng minh cũ làm vào năm 1992 là 330822783. Gia đình mình đang rất lo về vấn đề sai số chứng minh trong tờ giấy đăng ký kết hôn và đã gửi cho bên mỹ vậy gia đình mình có nên điều chỉnh lại cho đúng rồi gửi tờ giấy điều chỉnh đó cho bên Sở Nhập Tịch không? vấn đề về sai số chứng minh này là do Ủy Ban Nhân Dân Xã nơi mình ở đánh nhầm số, . Xin nhận được sự trợ giúp của diễn đàn

Chỉnh sửa cuối:

linda

Ban điều hành
Ðề: Sai số CMND trong giấy đăng ký kết hôn

Gia đình mình có hồ sơ bảo lãnh PD: 11/3/2003 trước đây mẹ mình làm giấy CMND 9/11/1992 số Chứng minh là 330822783 sau đó đăng ký kết hôn ngày 4/11/2002 mà số chứng minh trong giấy đăng kết hôn là 330820782D và tờ giấy đăng ký kết hôn sai số chứng minh đó đã nộp cho bên mỹ để cậu của mình làm hồ sơ bảo lãnh, thời gian trôi qua mẹ mình mới bị thất lạc giấy chứng minh làm vào 1992 sau này mẹ mình mới trích lục lại ngày 25/1/2010 và vẫn số chứng minh cũ làm vào năm 1992 là 330822783. Gia đình mình đang rất lo về vấn đề sai số chứng minh trong tờ giấy đăng ký kết hôn và đã gửi cho bên mỹ. Xin nhận được sự trợ giúp của diễn đàn
Không có gì phải lo đâu bạn, nói mẹ của bạn đem giấy đăng ký kế hôn bản chính, sổ hộ khẩu, CMND đến tư pháp phường xin chỉnh lại số CMND trên giấy kết hôn, không việc gì phải lo cả vì khi chỉnh sửa họ có đóng con dấu ngay chổ đó và đó là hợp pháp.

kimdung2301

Thành viên mới

Sau khi điều chỉnh ở UBND xã nơi mình ở xong vậy mình có cần phải gửi cái bảng điều chỉnh đó cho bên Sở Nhập Tịch bên mỹ không? mình cảm ơn linda đã trả lời khuất mắc này của gia đình mình.

linda

Ban điều hành

Sau khi điều chỉnh ở UBND xã nơi mình ở xong vậy mình có cần phải gửi cái bảng điều chỉnh đó cho bên Sở Nhập Tịch bên mỹ không? mình cảm ơn linda đã trả lời khuất mắc này của gia đình mình.
Gia đình không cần phải gửi lại cho NVC khi chưa có yêu cầu từ họ, gia đình bạn có thể lưu giữ cho đến khi hồ sơ được mở, sau khi NVC yêu cầu nộp các giấy tờ hộ tịch, cá nhân, thì mình gửi kèm theo tờ hiệu chỉnh. Chúc thành công !

kimdung2301

Thành viên mới

linda thân! cho mình xin được hỏi thêm 1 vấn đề nữa là mẹ mình đã mang giấy đăng ký kết hôn bản gốc, CMND, sổ hộ khẩu ra UBND xã nơi mình ở để hiệu chỉnh, ở phía UBND họ hỏi mẹ mình hiệu chỉnh là viết tay ngay cho số CMND rồi sau đó mới đóng dấu, mẹ mình phân vân không biết cách điều chỉnh này có hợp lệ không? và cách điều chỉnh đó phải hợp pháp khi bổ túc hồ sơ cho bên Sở Nhập Tịch. xin nhờ sự trợ giúp ân cần của linda.

linda

Ban điều hành

linda thân! cho mình xin được hỏi thêm 1 vấn đề nữa là mẹ mình đã mang giấy đăng ký kết hôn bản gốc, CMND, sổ hộ khẩu ra UBND xã nơi mình ở để hiệu chỉnh, ở phía UBND họ hỏi mẹ mình hiệu chỉnh là viết tay ngay cho số CMND rồi sau đó mới đóng dấu, mẹ mình phân vân không biết cách điều chỉnh này có hợp lệ không? và cách điều chỉnh đó phải hợp pháp khi bổ túc hồ sơ cho bên Sở Nhập Tịch. xin nhờ sự trợ giúp ân cần của linda.
Đúng rồi, họ sẽ viết tay ngay chổ sai và sau đó đóng dấu lên chổ đã sửa, về pháp lý Việt Nam như vậy là hợp pháp bạn cứ yên tâm nhé.