Tái phỏng vấn visa du học mỹ như thế nào?

thuanvan

Thành viên mới
Đầu tiên cho cháu gửi lời thăm tất cả mọi người ở diễn đàn xuatnhapcanh nhé, lần trước cháu đi phỏng vấn visa du học mỹ 5 lần đều fail, lúc ấy cháu đang xin học English course ở trường đại học Fullerton california. lần thứ 5 cách đây vài ngày cháu bị lãnh sự từ chối với lí do lần thứ 4 đi singapore về tới bây giờ là 6 tháng mà ko có trau dồi thêm tiếng anh ( cháu đi singapore 3 tháng học tiếng anh ở trường ERC và cũng có IELTS 4.5), nhờ chú VHA tư vấn cho cháu chuyển xuống COMMUNITY COLLEGE học thì cháu có được ko ạh và cháu phải trả lời thế nào, cháu dự định 3 tháng nữa sẽ phỏng vấn lại với 1 trường cao đẳng cộng đồng ở mỹ nhưng cháu có cần đi học thêm tiếng anh ở vietnam nữa ko ạh? cháu rất hoang mang ko biết trường hợp của mình như thế nào? nhờ mọi người tư vấn giúp cháu, xin chân thành cám ơn ạh.

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành
Ðề: Tái phỏng vấn visa du học mỹ như thế nào?

Đầu tiên cho cháu gửi lời thăm tất cả mọi người ở diễn đàn xuatnhapcanh nhé, lần trước cháu đi phỏng vấn visa du học mỹ 5 lần đều fail, lúc ấy cháu đang xin học English course ở trường đại học Fullerton california. lần thứ 5 cách đây vài ngày cháu bị lãnh sự từ chối với lí do lần thứ 4 đi singapore về tới bây giờ là 6 tháng mà ko có trau dồi thêm tiếng anh ( cháu đi singapore 3 tháng học tiếng anh ở trường ERC và cũng có IELTS 4.5), nhờ chú VHA tư vấn cho cháu chuyển xuống COMMUNITY COLLEGE học thì cháu có được ko ạh và cháu phải trả lời thế nào, cháu dự định 3 tháng nữa sẽ phỏng vấn lại với 1 trường cao đẳng cộng đồng ở mỹ nhưng cháu có cần đi học thêm tiếng anh ở vietnam nữa ko ạh? cháu rất hoang mang ko biết trường hợp của mình như thế nào? nhờ mọi người tư vấn giúp cháu, xin chân thành cám ơn ạh.
wow, bạn đã pv mấy lần mà còn failed nữa hả? sao họ khó vậy hả bạn? vậy thì mình khuyên bạn tập nói tiếng A thật khá và lúc pv tiếp theo thì bạn sẽ thấy tự tin và can đảm hơn, thì khả năng bạn có visa rất dễ dàng.
Hồi xưa mình xin visa du học dễ dàng lắm bạn, mình phỏng vấn có 5 phút vào buổi sáng hôm đó. Sau đó họ bảo chiều 1 giờ đến nhận visa. Vậy là xong. Họ hỏi mình đi học trường nào, dự định học ngành gì, có ai bà con ở gần không, tại sao không học ĐH ở VN.... Mình cũng khai thiệt là mình có chị ruột sống ở Cali. rồi mình nói là mình khg học ĐH ở VN vì Ba Má mình khg có đủ điều kiện kinh tế. Còn nếu mình học ở Mỹ thì chị mình sẽ lo hết về tài chánh chứ Ba Mẹ mình khg phải lo. Lúc đó tiếng A mình khá nên mình chỉ nói là mình học tiếng A 1 semester đầu tiền, sau đó mình sẽ chuyển trường học lên tiếp theo ngành nghề mình thích trong vòng 4 năm để lấy BS degree. Vậy là ok hết.

sau 3 năm học ở Mỹ, mình có về VN thăm nhà, lúc đó mình đi pv lại để xin visa F1 để quay lại Mỹ thì cũng nhanh, nhưng mình nhớ là 3 ngày sau khi pv họ mới hẹn mình lên lấy visa F1.

cuti

Thành viên tích cực

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?p=81567#post81567

Bạn hãy mở lòng xin Mẹ Maria giúp, phép lạ sẽ xảy ra bạn nhé. Hãy vững tin bạn ạ.

phỏng vấn visa du học mỹ 5 lần đều fail, lúc ấy cháu đang xin học English course ở trường đại học Fullerton california.

lần thứ 5 cách đây vài ngày cháu bị lãnh sự từ chối với lí do lần thứ 4 đi singapore về tới bây giờ là 6 tháng mà ko có trau dồi thêm tiếng anh ( cháu đi singapore 3 tháng học tiếng anh ở trường ERC và cũng có IELTS 4.5), nhờ chú VHA tư vấn cho cháu chuyển xuống COMMUNITY COLLEGE học thì cháu có được ko ạh và cháu phải trả lời thế nào, cháu dự định 3 tháng nữa sẽ phỏng vấn lại với 1 trường cao đẳng cộng đồng ở mỹ nhưng cháu có cần đi học thêm tiếng anh ở vietnam nữa ko ạh? cháu rất hoang mang ko biết trường hợp của mình như thế nào? nhờ mọi người tư vấn giúp cháu, xin chân thành cám ơn ạh.

1 - Tôi đoán không lầm là: hồ sơ cháu xin học tiếng Anh ở CSU Fullerton là do 1 công ty dịch vụ tư vấn du học làm cho cháu. Cháu sẽ học Anh văn do American Language Program ALP Inc giảng dạy, không phải do "California State University - Fullerton CSU Fullerton" trực tiếp dạy. Mặc dù chương trình Anh văn dạy ở cơ sở của Fullerton, nhưng cháu chưa phải là học sinh của Fullerton. Muốn làm sinh viên của Fullerton, cháu PHẢI qua các thủ tục và hội đủ các yêu cầu và được Fullerton nhận vào thì cháu mới là sinh viên của trường Fullerton.

2 - Cháu bị LSQ từ chối visa không phải vì trình độ tiếng Anh cháu yếu. Mà vì LSQ nghi ngờ mục đích du học của cháu. Chính tôi chứng kiến và đã giúp cho nhiều học sinh qua Mỹ. Nhiều người tiếng Việt còn không rành nói chi tới tiếng Anh, mà vẫn đậu phỏng vấn và qua Mỹ bắt đầu học ESL level 1 trên 6 level.

3 - Tôi đã từng giúp một người phỏng vấn visa du học 13 lần mới đậu. Cháu muốn chắc chắn có visa du học thì cháu cần phải tìm hiểu các vấn đề sau:

• Chứng minh có đủ để chi trả cho việc học của cháu bằng nhiều cách:
    - Thu nhập của cha mẹ như nghề nghiệp của cha mẹ (Ví dụ cha mẹ cháu kinh doanh thì phải nói rõ kinh doanh cái gì. Đừng bao giờ nói ba mẹ tôi buôn bán. Cái này quá chung chung, bán hàng ngoài chợ cũng là buôn bán. Giả sử cha mẹ cháu bán quần áo sida ở chợ thì nói là "My parents are Garments wholesaler & retailer."
  • Ngành nghề cháu chọn học, cháu phải nắm thật rõ sẽ học những môn nào để lấy bằng ra trường. Cháu vào xem giáo trình giảng dậy của trường phần "Curriculum hay degree requirements" thì sẽ biết rõ mình phải học những lớp nào.
  • Tìm hiểu thật chi tiết về trường. Biết càng nhiều về trường cháu sẽ chọn học càng tốt. Chắc chắn LSQ sẽ hỏi "Tại sao cháu chọn trường này"

Cháu nói 3 tháng nữa cháu sẽ phỏng vấn lại. Vậy cháu đã có chuẩn bị gì chưa. LSQ sẽ hỏi câu này "What's new you got this time?" Cháu mà trả lời "Trong thời gian qua tôi cố gắng học thêm tiếng Anh." thì lại bị rớt nữa.

Lúc này tôi hơi bận, cháu canh lúc nào tôi online thì vào yahoo chat, tôi sẽ dạy cháu cách trả lời phỏng vấn. YIM vha08

thuanvan

Thành viên mới
Cám ơn mọi người đã quan tâm và góp ý.

Đầu tiên cháu xin cám ơn tất cả mọi người đã xem và có những góp ý hiệu quả cho cháu, cháu cũng cảm thấy phấn chấn hơn sau những góp ý của mọi người và của chú Vha. Tiện đây cho cháu cung cấp thêm thông tin về trường hợp của cháu ạh.
Thật sự gia đình cháu chỉ kinh doanh bất động sản nhỏ lẻ thôi chứ ko có đăng ký kinh doanh mở công ty như các trường hợp khác, nhưng tiền trong bank thì các lần đi phỏng vấn đều trên 50.000$ và ba cháu cũng đi du lịch rồi nên lãnh sự cũng ko hỏi gì nhiều, như thế liệu có ổn ko khi cháu đi phỏng vấn tiếp? ngoài ra cũng còn nhiều giấy tờ đất đai bất động sản khác làm bằng chứng về thu nhập, tài sản của gia đình.
Cháu nói 3 tháng sẽ phỏng vấn lại chứ thật sự cháu vẫn chưa có ý niệm gì nhiều về mục tiêu sẽ chọn trường nào vì có quá nhiều trường nên cháu chỉ định apply vào HCC system tại houston texas thôi ạh.
Chú Vha đã nhận định chính xác việc công ty du học tại sài gòn vẽ vời cho cháu đi học tiếng anh tại trường đại học Fullerton california và sau đó là được nhận vào để học bussiness. Nhưng qua những lần phỏng vấn gần đây thì cháu cũng mất niềm tin rồi.
Bây giờ những lời khuyên bổ ích của các cô các chú anh chị trên diễn đàn là cái phao cho cháu vì vậy cháu hi vọng sẽ nhận được thêm nhiều sự góp ý và hi vọng các bạn theo sau cháu sẽ ko vào vết xe đổ của cháu ạh
Buổi tối cháu sẽ online để chat yahoo với chú Vha và cho cháu cám ơn sự giúp đỡ của chú ạ.
Chúc diễn đàn ngày càng phát triển và là chỗ dựa tinh thần cho mọi người chia sẻ và đoàn kết với nhau. Thân ái :1:

minhminh2012

Thành viên mới

Có vào đây mới biết tình hình các cty tư vấn du học lắm chiêu bài quá. Vậy mà 2m lại định nhờ 1 bên agent hoàn thiện hồ sơ cho mình chứ. Xem ra là phải cân nhắc lại, rủi ro quá.