thắc mắc về tiền học và đi bác sĩ

phucadu.vo

Thành viên mới
Caduchi có 3 đứa cháu gái (17t-12t-5t) vừa qua Mỹ với Cha Mẹ của chúng được khoảng 1tháng theo diện F3. Người cháu 17t thi xếp lớp thì được học lớp 9, đứa 12t thì lớp 6, và đứa 5t thì dự định xin vào học luôn. Caduchi có nhiều điều không hiểu:
1. Liệu có thể xin medicare (tiền học và đi bác sĩ) cho các cháu không?
2. Việc xin medicare như thế vào lúc này có ảnh hưởng đến người bảo trợ tài chính không?
3. Hay là phải đợi đến hết năm 2012, ChaMe của các cháu có khai thuế thì mới xin medicare? (để người bảo trợ tài chính không bị ảnh hưởng xấu gì cả)
Mong sự giúp đỡ của mọi người có kinh nghiệm.
Cám ơn thật nhiều.

vha08

Support
Ðề: thắc mắc về tiền học và đi bác sĩ

Cả 3 đứa nhỏ đều dứoi 18 tuổi thì đựoc học miễn phí thì làm gì có tiền học?

Nếu cha mẹ trong năm 2011 (hay mới qua) không có thu nhập thì cả 3 đứa nhỏ và cha mẹ đều đủ tiêu chuẩn để xin trợ giúp về y tế (Tuỳ theo tiểu bang) và có thể xin food stampt & cash assistance (Phiếu thực phẩm và tiền mặt) và cũng có thể xin trợ giúp về nhà ở.

Có ảnh hưởng tới người bảo trợ hay không? Tiểu bang khác tôi không biết, nhưng bang Washington thì không quan tâm tới người bảo trợ.

Gia đình hãy dẫn họ tới sở welfare của thành phố, nộp đơn xin và trình bày sự thật cho chính phủ biết - Cho hay không thì sau khi nộp đơn vài ngày sẽ biết liền.

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm

anh chi co the xin chip (giong medicare cho tre em) cho pe 5t voi 12t thoi, 17t thi tuy noi cho hay ko. cac chuong trinh khac nhu medicare medicaid hay food stamp deu ko dc. neu dc thi ng bao tro se tra lai so tien do. o Houston thi co chuong trinh the vang, kham benh cho nguoi ngheo, may bang khac chac cung co. Do la chuong trinh ho tro 1 phan thoi, ko co cover het nhu medicare hay medicaid.

phucadu.vo

Thành viên mới

Gia đình của 3cháu đang ở Maryland, thành phố Prince George. Liệu việc xin trợ giúp về y tế (có phải gọi là Medicare không ạ?) có làm ảnh hưởng xấu đến người bảo trợ về sau này không?
Cám ơn rất nhiều.

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm

Mấy đứa bé có thể xin Chip (medicare cho trẻ em), cái này là phải xin thôi vì lợi ích rất cao. Ngoài ra thì có thể xin trợ cấp y tế của địa phương dành cho người nghèo (gì cũng dc ngoài medicare, food stamp vì sẽ ảnh hưởng đến người bảo trợ, mà họ cũng ko đủ điều kiện để xin medicare, chỉ có mấy đứa bé là dc ưu tiên thôi). Tốt nhất cứ lên trên Social security Department (chuyên lo về an sinh xã hội) hỏi hay lại mấy chỗ hỗ trợ người VN nhập cư là chắc ăn nhất ^^

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm

http://travel.state.gov/visa/immigrants/info/info_3183.html#2
Federal means tested public benefits are the following:

-Food stamps
-Supplemental Security Income (SSI)
-Medicaid
-Temporary Assistance for Needy Families (TANF)
-State Child Health Insurance Program (CHIP)
If the sponsored immigrant uses federal means tested public benefits, the sponsor must repay the cost of the benefits.
Vay la ca CHIP cung ko dc luon. Ko hieu sao gia dinh kia kid4love quen, xai CHIP 2 nam troi, toi nguoi sponsor :))
Tuc la gia dinh ho nhan tro cap gi cung duoc except those 5 federal means tested public benefits above.
Do la ly thuyet, thuc te thi cost of those benefits it qua thi no ko care, nhung no hoan toan co quyen doi lai tien cua nguoi sponsor bat cu khi nao. (thi du tien do xai cach day 3-4 nam, nhung buon buon no khui ra, thi xui cho sponsor ^^)
Extra ^^
The following types of assistance are not considered means tested public benefits and do not have to be repaid.

Emergency Medicaid
School lunches
Immunizations and treatment for communicable diseases
Student assistance to attend colleges and institutions of higher learning
Some kinds of foster care or adoption assistance
Job training programs
Head start
Short-term, non-cash emergency relief

nicole91

Thành viên mới

Tôi đang sống ở Cali .Cho hỏi 2 câu hỏi :
1. medicaid là gì? ở bang California có chương trình này ko? Xin như thế nào?
2. Ở Cali ngoài xin Foodstamp và Medical, có chương trình nào khác hỗ trợ cho cuộc sống cho những gia đình Low Income ko? Thank!

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

nhung no hoan toan co quyen doi lai tien cua nguoi sponsor bat cu khi nao. (thi du tien do xai cach day 3-4 nam, nhung buon buon no khui ra, thi xui cho sponsor ^^)
1 anh người Việt làm chung với mình chỉ là co-sign để BL cho em vợ bị bịnh down syndrome qua Mỹ, không làm gì được, chỉ ngồi 1 chỗ. Cách đây 8 năm, NĐBL này xin medicaid và foodstamp, vậy mà đến bây giờ (sau 8 năm) phòng ASXH mới gởi bill đòi lại số tiền đã trợ cấp mấy năm đó. Trong 864 và i864 có ghi rõ điều kiện là sau khi NĐBL có việc làm hoặc sau khi NĐBL vào công dân Mỹ thì NBL và co-signer mới không còn bị ràng buộc bởi điều kiện này.
Anh này nói đùa với mình là "trên đời có 4 cái ngu: làm mai, bảo lãnh, co-sign, cho tiền". Mình cười quá trời. That's so true!

Hmm, nói như anh ấy hỏng lẽ mình "ngu" sao ta???

vuthangsi

Ban điều hành

1 anh người Việt làm chung với mình chỉ là co-sign để BL cho em vợ bị bịnh down syndrome qua Mỹ, không làm gì được, chỉ ngồi 1 chỗ. Cách đây 8 năm, NĐBL này xin medicaid và foodstamp, vậy mà đến bây giờ (sau 8 năm) phòng ASXH mới gởi bill đòi lại số tiền đã trợ cấp mấy năm đó. Trong 864 và i864 có ghi rõ điều kiện là sau khi NĐBL có việc làm hoặc sau khi NĐBL vào công dân Mỹ thì NBL và co-signer mới không còn bị ràng buộc bởi điều kiện này.
Anh này nói đùa với mình là "trên đời có 4 cái ngu: làm mai, bảo lãnh, co-sign, cho tiền". Mình cười quá trời. That's so true!

Hmm, nói như anh ấy hỏng lẽ mình "ngu" sao ta???
Phần cuối của bài viết này là nói chơi hay nói thiệt vậy .that's so true.
Mà nói chơi hay nói thiệt gì cũng nghe sao sòng phẳng và rành mạch quá
Cuộc sống,công việc làm ngày càng khó khăn cực nhọc ,cho nên đôi lúc cũng cần sòng phẳng và rành mạch .cái tình thân gia đình thì vẩn còn nguyên vẹn đó ,nhưng tiền kiếm được thì mổi ngảy một khó khăn hơn . ai cũng biết vậy nhưng mà nói ra (có 4 cái ngu :làm mai,bảo lảnh ,co-sign,cho tiên) ,nửa đùa nửa thật nghe sao buồn quá . đúng là phong cách của mỷ.