Thư cầu cứu về False Alarm

Xin chào anh,

Đang lang thang trên mạng và VietAbroader để tìm cách giải quyết trường hợp của mình thì em đọc được bài của anh. Bây giờ em chẳng biết tương lai mình sẽ ra sao, cũng chỉ biết hỏi han khắp nơi về vấn đề của mình, nên nếu em có làm phiền mong anh bỏ qua.

Cuối tuần vừa rồi, em mắc phải một sai lầm lớn. Em kéo chuông cứu hỏa ở chỗ em ở. Không phải vì em cố tình muốn kéo chuông cứu hỏa mà chỉ vì tính em hay tò mò, táy máy, tự nhiên ngứa tay ngứa chân muốn chạm vào cái chuông đấy. Em bị bắt và charge vì tội False Alarm --- Misdemeanor A ở Texas (em đang học ở UT Dallas). Điều em ko biết là mình có thể giải quyết chuyện này thế nào. Em mới chỉ là freshman, sang đây học đc 7 tháng. Em muốn về Việt Nam hè này vì bố mẹ đều đã già và chắc chắn ko chấp nhận em không về vài năm. Nhưng nếu em về, có thể sẽ ko bao giờ được chấp nhận visa quay trở lại.

Không biết anh có lời khuyên nào dành cho em ko? Vụ việc của em cũng chưa ra tòa, nên em ko biết kết cục sẽ thế nào.

Em cũng attach 1 file em mang cho attorney của trường em xem qua để tìm hiểu về trường hợp của em. Em viết vội, mong anh thông cảm và đọc nó.

Xin cảm ơn anh,

Đức Đàm

Ðề: Thư cầu cứu về False Alarm

Các trường hợp về "False alarm" xảy ra mỗi ngày, khi em bị cảnh sát còng dẫn về phòng tạm giam của trừơng (có lẽ họ thả ra liền). Thông thừơng các cơ sở thưong mại mà báo cáo 'false alarm' thì tới lần thứ 3 mới bị phạt $50 USD. Trường hợp của em thì đừng có nói nhiều như trong thư đính kèm email gởi cho tôi, chỉ cần nói là: " never seen this device before in my life, because of my curiousity, I just pulledt of and the alarm sound and I was very scare and ran away, then I texted my advisor, he told me report to the police."

Ở Texas, tuỳ theo thành phố false alarm lần đầu thường là bị cảnh cáo, lần thứ 3 hay 4th mới bị phạt $50. Các trường đại học có cảnh sát và luật lệ riêng, em hãy đọc trong cuốn "Student hand book" sẽ biết rõ bị phạt như thế nào.

Em không cần phải mướn luật sư làm gì cho tốn tiền, cứ đổ thừa không biết và trong ngày "Orientation" cũng không ai nói tới và xin hearing oficer của trường tha cho lần đầu.

Đọc luật của trường UT Dallas ở đây Đọc luật của trường UT Dallas ở đây

momen

Thành viên mới

Xin chào mọi người, mình chính là người mắc vào vụ false alarm ở trên. Mấy ngày qua mình cũng chạy lung tung hỏi mọi người về trường hợp của mình. Mình được biết có những trường hợp một cậu down torrent bị FBI phạt $1500 (không bị charge gì) hay có anh uống rượu lái xe và đâm xe, charge misdemeanor C và cả 2 người sau này đều không xin lại được visa. Bởi vậy mình thực sự vô cùng lo lắng vì trường hợp của mình thậm chí là misdemeanor A. Mình thực sự sợ viễn cảnh về Việt Nam rồi không quay lại học được nữa thì không biết phải làm gì.

Mình đang định thuê luật sư để lo vụ của mình nhưng đúng là thấy chi phí cao quá $2000 - $5000 nên vẫn phân vân không biết có nên thuê không. Một ông luật sư immigration ở trường mình nói trường hợp của mình phải cố được Pretrial Diversion thì mới được immigration office consider not guilty. Kể cả nếu được Deferred adjudication thì immigration office vẫn coi là guilty. Họ cũng đốc thúc mình phải quyết định thuê luật sư sớm nếu không thì sẽ không được Pretrial Diversion. Ngoài ra, có anh cũng khuyên mình xin được Diversion hoặc nhận guilty tội disorderly conduct.

Thêm nữa, mình tìm hiểu trên mạng, không biết có chính xác không nhưng nếu tội của mình là inadmissible offence thì mình có thể xin waiver để vẫn vào được nước Mỹ.

Thực sự mình rất bối rối không biết nên làm gì, không biết có nên về Việt Nam không (mình rất cần về Việt Nam hè này). Nếu có về thì process như thế nào, làm việc với ICE ... Hy vọng ai có kinh nghiệm có thể giải đáp thắc mắc giúp mình.

Xin cảm ơn trước.

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Xin chào mọi người, mình chính là người mắc vào vụ false alarm ở trên. Mấy ngày qua mình cũng chạy lung tung hỏi mọi người về trường hợp của mình. Mình được biết có những trường hợp một cậu down torrent bị FBI phạt $1500 (không bị charge gì) hay có anh uống rượu lái xe và đâm xe, charge misdemeanor C và cả 2 người sau này đều không xin lại được visa. Bởi vậy mình thực sự vô cùng lo lắng vì trường hợp của mình thậm chí là misdemeanor A. Mình thực sự sợ viễn cảnh về Việt Nam rồi không quay lại học được nữa thì không biết phải làm gì.

Mình đang định thuê luật sư để lo vụ của mình nhưng đúng là thấy chi phí cao quá $2000 - $5000 nên vẫn phân vân không biết có nên thuê không. Một ông luật sư immigration ở trường mình nói trường hợp của mình phải cố được Pretrial Diversion thì mới được immigration office consider not guilty. Kể cả nếu được Deferred adjudication thì immigration office vẫn coi là guilty. Họ cũng đốc thúc mình phải quyết định thuê luật sư sớm nếu không thì sẽ không được Pretrial Diversion. Ngoài ra, có anh cũng khuyên mình xin được Diversion hoặc nhận guilty tội disorderly conduct.

Thêm nữa, mình tìm hiểu trên mạng, không biết có chính xác không nhưng nếu tội của mình là inadmissible offence thì mình có thể xin waiver để vẫn vào được nước Mỹ.

Thực sự mình rất bối rối không biết nên làm gì, không biết có nên về Việt Nam không (mình rất cần về Việt Nam hè này). Nếu có về thì process như thế nào, làm việc với ICE ... Hy vọng ai có kinh nghiệm có thể giải đáp thắc mắc giúp mình.
Xin cảm ơn trước.
Bạn đang học trường nào thì vào phòng International Counselor hỏi về tình hình của bạn và cách làm giấy tờ thế nào để du lịch VN và quay lại Mỹ đi học mùa sau. Nếu bạn muốn về VN thăm nhà thì vẫn về được mà, xin Visa lại dễ dàng hơn lần đầu nhiều. Việc bạn gây ra False Alarm không phải là criminal (tội phạm như cướp của giết người) đâu mà bạn sợ. Mấy luật sư chỉ chỏ tùm lum để hù doạ và lấy tiền của bạn thôi. Chỉ là do bạn tò mò và chưa có kinh nghiệm về các thiết bị hiện đại của Mỹ. Chuyện nhỏ mà. Đừng lo nhiều. Làm như bác VHA chỉ. Bí lắm thì bạn nói là ở VN chưa bao giờ biết và thấy mấy thiết bị này nên khg biết tác dụng/chức năng của nó. Chẳng ai ghép tội to tác gì cho bạn đâu. Đừng lo nhiều nha bạn.

- Cháu có giải thích thế nào đi nữa cũng không chính xác bằng cho mọi ngừoi cái "Case Number" hay còn gọi là "Court Docket Number". Từ cái số này tôi mới có thể lục ra District Attorney (DA) của Dallas buộc cháu tội gì, và cảnh sát viết bản báo cáo như thế nào.

- Cháu muốn về Việt Nam hè này là quyền lựa chọn của cháu. Khi vụ án của cháu vẫn còn mở (Open case) thì chuyện LSQ cấp visa cho cháu KHÔNG BAO GIỜ CÓ. Cho dù toà tha tôi cho cháu, nếu cháu không làm đầy đủ các thủ tục cần thiết thì cũng không có visa. Nếu cháu muốn tiếp tục học ở Mỹ thì tốt hơn hết cháu chờ toà xử xong vụ án của cháu. Toà xử có tội hay không có tội, chuyện này KHÔNG QUAN TRỌNG vì tội của cháu chỉ là khinh tội (Misdemeanor), và khinh tội thì có thể xin xoá hồ sơ sau này đựơc. Việc cháu cần phải làm là:

1 - Vô tình hay cố ý "Pull the fire alarm" - bị bắt, bị nhốt --> ra toà (Magistrate) Plea not guilty ---> Release on Own Recognition. Chờ Pretrial (Cháu đang ở giai đoạn này, vậy ngày pretrial là ngày nào?)

2 - Trừong có đuổi học cháu hay không? (Expel) Có thì mấy ngày?

3 - Như tôi đã nói ở trên và trên các diễn đàn khác, những luật sư lấy cháu chỉ vài ngàn dollar, họ chỉ là litigator. Họ chỉ thưong lựơng hoặc trung gian để điều đình các vụ án hay kiện tụng. Nếu cháu muốn "Make a deal with DA" thì tự cháu hoặc litigator có thể xin DA bản án thấp nhất là first time warning (cảnh cáo lần thứ nhất). Tôi lục các tiến án của Dallas trong 10 năm qua, thì có 1 vụ tưong tự hình phạt là: $600 fine & 60 giờ community work (Thằng nhóc này cố tình phá để đựoc nghỉ học). Cháu chưa đủ kinh nghiệm và kiến thức để thưong lụơng với DA, TỐT NHẤT LÀ CHÁU THUÊ LUẬT SƯ. (3 năm trứoc ở Des Moines, WA tôi giúp một học sinh với tội "bạo hành trong gia đình - Domestic Violence", luật sư đòi $5000. Tôi nói luật sư chỉ cần "dời phiên xử - Delay court date" 4 lần để lấy bản án thấp nhất, luật sư phí là $1000, nếu phải tranh cãi thì 1 giờ là $500. Lần thứ 4 DA không ra toà thế là trắng án.)

4 - Cho dù đựoc trắng án hay có tội, cháu phải báo cáo với "ICE - U.S. Immigration and Customs Enforcement thủ tục như thế nào cháu đã biết rồi

- Copy of I-20 (expired is OK)
- Copy of I-94 (expired is OK)
- Copy of court report and/or discharge judgement
- Copy of certified mail signed signature return (là tờ giấy nhỏ màu xanh lá cây của U.S Postal Service khi ICE nhận được hồ sơ em gởi sẽ ký nhận trên tờ giấy này).

Kèm theo lá thơ request ICE update your status

Sau khi cháu nhận đựoc "Return signature card" từ bưu điện, chờ 1 - 2 tuần để ICE xử cháu như thế nào (có bắt cháu nhốt lại để trục xuất hay không). Không thấy ICE làm gì hết thì cháu vào đây CHECK MY SEVIS STATUS hoặc tới Internationa Student Office của trừong nhờ họ xem dùm.

- Nếu cháu không bị Out-of-Status, thì mua vé máy bay về Việt Nam chơi.
- Nếu cháu bị Out-of-Status thì xin re-instate lại trứoc khi về VN.

(Ít có học sinh quốc tế nào ở Mỹ biết ICE là cái quái gì. Nhiều ngừoi tửong toà tha bổng là không có chuyện gì nữa, mua vé máy bay về nứoc rồi không bao giờ trở lại Mỹ đựoc nữa. Toà xử cháu có tôi hay tha cháu thì cháu PHẢI REPORT AND UPDATE YOUR STATUS WITH ICE nghe chưa.)