[Hồ sơ F3] Thư gửi Social Security Administration

thanhnv

Thành viên tích cực
Chào anh chị em
Vừa qua chị thuba đi phỏng vấn đã nhận giấy xanh với yêu cầu bổ túc như sau:
1. Bổ túc hồ sơ sức khoẻ của chồng chị
2. Bổ túc bộ I864 kèm các giấy thuế mới nhất của người bảo lãnh hoặc người đồng bảo trợ.

- Về hồ sơ sức khoẻ thi chị đã nhận được từ bệnh viện Chợ Rẫy sau khi PV 2 ngày với kết quả tốt. Việc này coi như xong.

- Về I864 của người đồng bảo trợ kèm theo giấy thuế 2009, chị đã nộp khi sơ vấn nhưng lại không có bộ I864 của người bảo lãnh nên tôi nghĩ LSQ họ bắt bổ túc. Tôi đã giúp chị khai bộ I864 của người bảo lãnh nhưng có 1 vấn đề muốn đưa ra đây mong được mọi người góp ý hiến kế. Do người bảo lãnh chỉ hưởng trợ cấp người già từ SSA nên không khai thuế. Chính vì vậy cần phải có 1 lá thư của SSA đính kèm theo I864, xác nhận tình trạng hưởng trợ cấp cũng như mức trợ cấp hàng tháng mà người bảo lãnh đang hưởng.

Tôi vào website của SSA và tìm thấy cái mình cần tìm:
https://secure.ssa.gov/apps6z/BEVE/main.html

*
The letter can be used as proof of your:
o
income when you apply for a loan or mortgage;
o
income for assisted housing or other state or local benefits;
o
current Medicare health insurance coverage;
o
retirement status;
o
disability; and/or
o
age.
*
You can select the information you would like on it.
Như vậy mình sẽ dùng lá thư bằng chứng thu nhập của SSA này vào việc chứng minh không khai thuế.

Ba của chị Thuba hiện sinh sống tại San Diego, CA nhưng tôi không biết sẽ gửi lá thư này như thế nào. Và cũng nói thật là dù có công cụ internet trong tay nhưng có nhiều vấn đề tôi cũng không thể hiểu hết. Vậy mong các bác đang sinh sống tại Mỹ như Ticon, Tamchi hay bác Hongtran có thể hỏi giùm anh vợ giúp 1 tay như là thảo lá thư này như thế nào và gửi đi đâu là đúng? Ba má chị Thuba già cả và hiện đang sống 1 mình nên rất mong các bạn giúp cho 1 tay. Thời gian hẹn bổ túc cũng khá gần, mong các bạn hồi âm sớm.
Xin cám ơn rất nhiều.

p/s: Đây cũng là cơ hội để mình học hỏi thêm kinh nghiệm :):):)

luckyseafood

Ban điều hành
Ðề: Thư gửi Social Security Administration

Hi thanhnv, sẽ cố gắng nhờ ông anh vợ của hongtran làm ngay, nếu có địa chỉ của Ba của chị Thuba hiện sinh sống tại San Diego, CA, thì cho hongtran biết để liên lạc ngay, sẽ giúp đỡ trực tiếp tại văn phòng khai thuế của anh vợ (chợ Thuận Phát - San Diego) hongtran đó.
Have a nice day.

thanhnv

Thành viên tích cực

Hi thanhnv, sẽ cố gắng nhờ ông anh vợ của hongtran làm ngay, nếu có địa chỉ của Ba của chị Thuba hiện sinh sống tại San Diego, CA, thì cho hongtran biết để liên lạc ngay, sẽ giúp đỡ trực tiếp tại văn phòng khai thuế của anh vợ (chợ Thuận Phát - San Diego) hongtran đó.
Have a nice day.
May quá, sắp chết đuối thì vớ được phao. Thông tin của ba chị Thuba đây:

7405 Armstrong PL # B5
San Diego, CA 92111
Tel: (858)715 0838

Cám ơn bác nhiều lắm. Mong tin bác nhé.

Chào mọi người,

Thông thường, khi một người hưởng tiền trợ cấp của SSA thì sẽ nhận được mẫu SSA-1099 vào tháng 1 của mỗi năm cho biết số tiền mình lãnh được trong năm trước. Do đó, người bảo trợ chỉ cần kèm theo mẫu SSA-1099 và thư giải thích lý do tại sao không khai thuế như trong hướng dẫn của mẫu I-864 .

Nếu người bảo trợ không còn giữ mẫu SSA-1099 thì có thể vào trang https://secure.ssa.gov/apps6z/i1099/main.html để xin lại mẫu SSA-1099.

Thân chào mọi người . Chúc mọi người gặp vạn sự như ý.

thanhnv

Thành viên tích cực

Cám ơn anh Hungviet đã giúp em tìm ra câu giải đáp nhanh chóng. Còn trong trường hợp nếu người bảo lãnh không có khoản thu nhập nào kể cả trợ cấp người già thì mình làm thế nào? Cám ơn anh trước.

tamchi

Cộng tác viên

Cám ơn anh Hungviet đã giúp em tìm ra câu giải đáp nhanh chóng. Còn trong trường hợp nếu người bảo lãnh không có khoản thu nhập nào kể cả trợ cấp người già thì mình làm thế nào? Cám ơn anh trước.

Cho dù không có 1 khoản thu nhập nào, người bảo lãnh vẫn phải điền đơn I-864.

Q: I do not work/ I am retired/I know that my income does not meet the Federal poverty guidelines for my household size; am I still required to file an I-864?

A: Yes. As the petitioner, you are required to file an I-864 even if you do not work, are currently unemployed or know that your income will not meet the poverty level guidelines for your household size.

http://london.usembassy.gov/cons_new/faqs/faq_i864_income.html

Người bảo lãnh cần viết 1 lá thư trong đó có ghi rõ là không có thu nhập.