HƯỚNG DẪN XNC Thủ tục khi transit tại sân bay Hoa Kỳ

freshman22ag

Thành viên mới
Chào các bác,

Vợ chồng em sắp bay vào giữa tháng 4 này với hành trình sau:
TPHCM - Narita (Nhật) transit 3 tiếng - Chicago (Mỹ) transit 3 tiếng - Atlanta (Mỹ)

• Theo thông tin của đại lý: từ TPHCM đi Chicago là Japan Airlines. Đến Chicago, vợ chồng em phải tự chuyển hành lý qua hãng AA để đi Atlanta.
  • Theo thông tin em tham khảo trên diễn đàn chúng ta, thì khi tới Chicago, vợ chồng em phải làm thủ tục nhập cảnh.

1) Em muốn hỏi bác nào có kinh nghiệm về việc làm thủ tục nhập cảnh khi transit như thế nào?
lấy hành lý check in qua hãng AA trước? hay làm thủ tục nhập cảnh trước?
Em chỉ sợ bị lạc hành lý, hoặc ko kịp làm thủ tục nhập cảnh?
(em có đọc bài về thủ tục nhập cảnh, nhưng không đề cập về việc vừa làm thủ tục nhập cảnh, vừa phải chuyển hành lý transit)

2) Em cũng nghe nói qua tới Mỹ, muốn dùng xe đẩy thì phải tốn 5 xèng? ko biết có chính xác không?

3) Vợ chồng em muốn mang theo 1 ít thức ăn xách tay, để khi transit ở Nhật hoặc Chicago thì có thứ lót lòng, giết thời gian? Bác nào cho em xin lời khuyên về việc này nhé?

Rất cám ơn các bác.

DucTran

Thành viên mới
Ðề: Thủ tục khi transit tại sân bay Hoa Kỳ

Tư Vấn:
1-Khi đến Phi Trường Chicago bạn làm THỦ TỤC NHẬP CẢNH trước, xong rồi mới ra nhận hành lý và tiếp tục đi tìm đến Gate để check-in cho chuyến bay nội địa về Atlanta. (tôi nghĩ cũng giống như các phi trường khác về thủ tục). Hy vọng bạn không trễ giờ vì họ sẽ biết bạn có chuyến bay tiếp theo.
2-Trả tiền xe đẩy hành lý thì tùy phi trường đó quy định có nơi NO CHARGE, nếu thấy xe mà "rút ra" không được thì xem hướng dẫn cách trả tiền để dùng xe hoặc lại gần đó nhờ nhân viên thu tiền để mình lấy xe ra. (nếu có NV)
3-Mang theo đồ ăn dùng trên chuyến bay thì tốt nhưng phải theo quy định chứ không thì nhân viên phi trường không cho mang lên sợ gây khó chịu (vì mùi vị) cho hành khách ... nên mang đồ khô hợp khẩu vị.

Bạn tham khảo thêm tại đây: http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/16540-Chuẩn-bị-XC-sang-Hoa-Ky-nên-ngâm-cứu

freshman22ag

Thành viên mới

Cảm ơn anh Duc Tran. Cho tôi hỏi thêm là nếu Gate xuống và gate đi cách xa nhau, mà tôi mang theo 4 thùng hành lý, thì tôi có cần phải trực tiếp mang hành lý qua gate tiếp theo để lên máy bay không? Hay là tôi chỉ việc đưa hành lý đến nơi tập kết hành lý gần đó để nhân viên sân bay họ tự chuyển đi? Xin cảm ơn!

DucTran

Thành viên mới

---- Đến đất Mỹ mà Hành Lý nhiều và Nói To : chắc chắn là người Việt Nam rồi ... haha.
Khi đến đất Mỹ bạn làm thủ tục nhập cảnh xong ra nhận hành lý, bạn phải tự lo liệu cho hành lý mình để đổi sang chuyến bay nội địa. Bạn phải tự mang bằng xe đẩy đến Gate để check-in chuyến nội địa đó là kinh nghiệm của tôi trước đây tại sân bay SFO, CA. (đẩy đi bộ trong sảnh sân bay gần 30' để đến gate nội địa, thật là "lên bờ xuống ruộng" vì không biết dùng xe "Train" đưa đi cả người và hành lý quanh sân bay để tìm gate).
Tôi nghĩ, khi kết thúc chuyến bay quốc tế để chuyển qua bay nội địa thì mình tự lo hành lý (bạn nên hỏi nơi mua vé cho kỹ để khỏi trở ngại và chuẩn bị tinh thần tự lo liệu. Coi chừng nơi bán vé phán bậy là "người đi còn valie ở lại" mình không có đồ dùng và mất công chờ đợi để nhận hành lý trễ chuyến sẽ đến sau vài ngày).
Không có nhân viên phi trường nào nhận hành lý cho mình khi mình đã nhận ra rồi ... mà chỉ có khi check-in họ mới nhận mình ký gởi theo chuyến bay.
(lưu ý làm thủ tục nhập cảnh ở phi trường nào thì phải nhận hành lý ở phi trường đó để họ kiểm tra).
Thân,

Yenbui54

Thành viên tích cực

Chào các bác,

Vợ chồng em sắp bay vào giữa tháng 4 này với hành trình sau:
TPHCM - Narita (Nhật) transit 3 tiếng - Chicago (Mỹ) transit 3 tiếng - Atlanta (Mỹ)

• Theo thông tin của đại lý: từ TPHCM đi Chicago là Japan Airlines. Đến Chicago, vợ chồng em phải tự chuyển hành lý qua hãng AA để đi Atlanta.
  • Theo thông tin em tham khảo trên diễn đàn chúng ta, thì khi tới Chicago, vợ chồng em phải làm thủ tục nhập cảnh.

1) Em muốn hỏi bác nào có kinh nghiệm về việc làm thủ tục nhập cảnh khi transit như thế nào?
lấy hành lý check in qua hãng AA trước? hay làm thủ tục nhập cảnh trước?
Em chỉ sợ bị lạc hành lý, hoặc ko kịp làm thủ tục nhập cảnh?
(em có đọc bài về thủ tục nhập cảnh, nhưng không đề cập về việc vừa làm thủ tục nhập cảnh, vừa phải chuyển hành lý transit)

2) Em cũng nghe nói qua tới Mỹ, muốn dùng xe đẩy thì phải tốn 5 xèng? ko biết có chính xác không?

3) Vợ chồng em muốn mang theo 1 ít thức ăn xách tay, để khi transit ở Nhật hoặc Chicago thì có thứ lót lòng, giết thời gian? Bác nào cho em xin lời khuyên về việc này nhé?

Rất cám ơn các bác.
Đến Atlanta mà mua vé máy bay chuyển trạm tại Chicago (rẻ được một chút mà không thấy cái rủi ro).Phi trường Chicago là một phi trường bận rộn và tìm đến hãng máy bay nội địa phức tạp nhất (vì phải đi shuttle bus).Nếu chờ tại Phi trường Chicago hơn 3 tiếng thì OK ,vì còn phải làm thủ tục nhập cư (không biết bao nhiêu lâu).Sơ rằng tìm đến máy bay về Atlanta sẽ trễ.

freshman22ag

Thành viên mới

Cám ơn anh Yenbui54 đã góp ý.

Nhưng do nhà em đã mua vé xong hết rồi. Nhờ mọi người hướng dẫn thêm kinh nghiệm, để em khắc phục khó khăn thường gặp phải trong quá trình transit.

Nếu anh có biết về shuttle bus, đặc biệt là có kèm hành lý, anh chia sẻ thêm giúp em.

Mọi ý kiến hữu ích khác của mọi người sẽ được hoan nghênh và cám ơn nhiệt liệt.

zeldavn

Thành viên tích cực

Chào bạn,

Mình đã làm thủ tục nhập cảnh tại sân bay Chicago rồi. Mình không biết ngày đó có gì đặc biệt không nhưng mà quá đông. Mọi người xếp hàng dài khủng khiếp. Nên kinh nghiệm của mình là nếu bạn làm thủ tục nhập cảnh tại sân bay ở Chicago thì sắp xếp chuyến bay sau ít nhât 4 tiếng.

Hôm đó thời gian transit của mình là 3 tiếng, mình phải xin phép chen lên trước và chuyến bay của mình bị delay 20 phút thì mình mới lên kjip máy bay. Nếu không may mắn là 100% trễ chuyến bay rồi.

freshman22ag

Thành viên mới

Chào bạn,

Mình đã làm thủ tục nhập cảnh tại sân bay Chicago rồi. Mình không biết ngày đó có gì đặc biệt không nhưng mà quá đông. Mọi người xếp hàng dài khủng khiếp. Nên kinh nghiệm của mình là nếu bạn làm thủ tục nhập cảnh tại sân bay ở Chicago thì sắp xếp chuyến bay sau ít nhât 4 tiếng.

Hôm đó thời gian transit của mình là 3 tiếng, mình phải xin phép chen lên trước và chuyến bay của mình bị delay 20 phút thì mình mới lên kjip máy bay. Nếu không may mắn là 100% trễ chuyến bay rồi.
Cám ơn zeldavn. Bạn chia sẻ thêm giúp mình nhé?

1) Khi vừa xuống máy bay, là chạy đến ngay chỗ làm thủ tục nhập cảnh hả? sau khi hoàn thành thì mới đi lấy hành lý?
2) Việc chuyển hành lý của bạn lên chuyến bay tiếp theo như thế nào, có phức tạp, hoặc có điểm gì cần lưu ý đặc biệt không?
3) Lần trước bạn đi ngày nào vậy?

philboy1952

Cựu Ban điều hành

Laoquau này lum khum rồi nhưng mà còn thích gặm cỏ non lắm ! Vì muốn hà tiện sức khoẻ nên không giúp ai hết ! Chỉ có giúp đỡ sơ sơ trên diễn đàn này thôi .
Người nhà tôi đã mua vé Japan Air ,tôi bắt phải đổi vé Korea để thuận tiện .Bạn cứ tưởng tượng nếu bị trễ chuyến bay sẽ bị dời chuyến bay lại chừng 5 tiếng cộng thêm đường bay từ Chicago về Atlanta sẽ là 3,4 tiếng .Ôi thật là hãi hùng .
Chính bản thân tôi bị trễ chuyến bay từ Atlanta đi Chicago và từ Chicago đi Seattle .Tai phi trường Chicago này tôi đã bị trễ chuyến bay của hãng United Air line 4h cộng thêm chờ chuyến bay mới hơn 2 tiếng .Khởi hành từ nhà 6 h sáng đến gần 9 h tối (nghĩa là 12 h đêm ,vì atlanta cách Seattle 3 tiếng).Chưa có một chuyến bay nào dài như thế ! Tôi thử hỏi nếu trễ chuyến bay về Atlanta ,khoảng 4 h sáng chắc người nhà sẽ là LAOQUAU quá !

freshman22ag

Thành viên mới

Nếu bị thế thì số phận vợ chồng em hẩm hiu rồi, chắc thành LAOQUAUQUO luôn chứ không quạu không :21: Hy vọng mọi thứ đều thuận lợi, không bị trễ chuyến.

các bạn cho hỏi ké chút: tháng 5 này g/đ tôi bay qua Los, tình hình nhập cảnh ở đó có dễ thở không vậy các bác?