Tìm đồng hương tây ninh

phuong_thuy1998

Thành viên mới
Ðề: Tìm đồng hương tây ninh

Chào @baby,
HS nhà mình F3-20/08/2001, complete-09/2010. Ba Mẹ hiện ở Cali, có thể mới sang sẽ ở Cali, mình còn 3 anh chị bên đó ở các bang khác,
nếu rảnh bạn cho mình biết về kinh nghiệm KSK, PV và chuẩn bị những gì khi sang Mỹ nhé! Mình rất thường xuyên theo dõi lịch visa hàng tháng.
Khi nào bạn có visa thông báo cho minh vui với.
Thân chào!
Chào thuykb ! khi nào gia đình bạn có giấy phỏng vấn gia đình bạn nên uống nước dừa cho đến khi khám sức khỏe ( để không ảnh hưởng về phổi) vì khám sức khỏe quan trọng nhất về phổi .

Xin chào , cho mình hỏi nếu liên quan đến vấn đề về phổi ( vì trước kia mình bị tổn thương phổi , Kg phải lao , đã chữa trị hết nhưng vẩn còn vết sẹo nhỏ , nghe nói là ăn sương sâm hàng ngày thì lâu ngày sẽ tốt phổi , có đúng vậy kg nè ? và nếu mình uống nước dừa thì sẽ tốt như thế , xin bạn cho biết dùm , cám ơn nhiềul001

phuong_thuy1998

Thành viên mới

Xin chào , cho mình hỏi nếu liên quan đến vấn đề về phổi ( vì trước kia mình bị tổn thương phổi , Kg phải lao , đã chữa trị hết nhưng vẩn còn vết sẹo nhỏ , nghe nói là ăn sương sâm hàng ngày thì lâu ngày sẽ tốt phổi , có đúng vậy kg nè ? và nếu mình uống nước dừa thì sẽ tốt như thế , xin bạn cho biết dùm , cám ơn nhiềul001
Chào bạn ! tôi không nghe nói ăn sương sâm đâu , theo những đi trước và gia đình tôi thì uống nước dừa tươi hoặc thuốc lá giòi sẽ trị được sẹo phổi ( thời gian uống trên 1 tháng đến ngày khám sức khỏe là bảo đảm. Nên uống thuốc lá giòi là tốt nhất .

Vậy ah , thế thì cám ơn bạn rất nhiều , vì tôi Kg có nám phổi , đã chụp lại X quang mấy lần rồi , phổi tốt nhưng Bs nói là vết sẹo đó thì Kg bao giờ hết nên , tôi sợ sau này khi KSK thì vết sẹo đó sẽ gây khó khăn cho mình đó bạn ,nếu uống dừa hoặc thuốc giòi mà hết sẹo thì tôi sẽ uống đều đặn thôi , cho đỡ rắc rối về sau vì HS tôi vẩn đang chờ DS230 gởi về , nên còn thời gian mà , cám ơn bạn rất nhiều

thuykb

Thành viên tích cực

Cám ơn @baby nhiều! Lịch vi sa tháng 06 này F3 tăng nhẹ 01 tháng, nếu vậy thì chắc tháng sau cả nhà mình bắt đầu uống nước dừa được rồi, còn lá thuốc giòi nghe nói là khó uống lắm phải ko bạn? Rất may là ông xã mình ko hút thuốc,chắc cũng đỡ lo bạn nhỉ? Còn KN nào bạn cho ACE biết tiếp nữa nhé!
Chúc bạn khỏe!

phuong_thuy1998

Thành viên mới

Cám ơn @baby nhiều! Lịch vi sa tháng 06 này F3 tăng nhẹ 01 tháng, nếu vậy thì chắc tháng sau cả nhà mình bắt đầu uống nước dừa được rồi, còn lá thuốc giòi nghe nói là khó uống lắm phải ko bạn? Rất may là ông xã mình ko hút thuốc,chắc cũng đỡ lo bạn nhỉ? Còn KN nào bạn cho ACE biết tiếp nữa nhé!
Chúc bạn khỏe!
Thuốc lá giòi rất dễ uống bạn xay hoặc vò chung với nước dừa tươi thì càng tốt . Ông xã tôi cũng không hút thuốc không ho sức khỏe bình thường nhưng đến khi khám sức khỏe thì bị vướng phổi bạn đừng chủ quan nhé . Nếu bị về phổi thì rắt rối về sau nhiều lắm.
Chúc bạn sớm có thư mời phỏng vấn

Cám ơn bạn baby_1994,hôm nay tôi bắt đầu lịch trình chửa bệnh bằng lá thuốc giòi đây , nhưng nấu uống thay nước giãi khát , sẽ theo sự chỉ dẩn của bạn là xay như sinh tố với nc dừa , tôi kẹt là có hút thuốc , bây giờ giới hạn sẽ bớt lần lần , vì bởi mình Kg khóai đi Tây lắm nên Kg lo lắng vấn đề này lắm vì bởi mình đã chửa xong bệnh phổi , lâu lâu chỉ đi Ph.ngọc Thạch khám kiểm tra mà thôi , nhưng bây giờ Bà xã nhằn quá vì sợ mình rớt lại đi sau , nên bây giờ phải tu chỉnh và chửa bệnh , đến đâu hay đó thôi , cám ơn bạn rất nhiều đã cho sự chỉ dẩn , chúc bạn và tất cã đồng hương núi Bà Đen đc thành công trong mọi lỉnh vực .

Cũng hơi lâu rồi Kg thấy đồng hương núi Bà Đen lên diển đàn vậy nè , người đã đi cũng như nguời còn chờ đợi hãy xắn tay vào góp ý cho quê mình thêm kinh nghiệm , chuẩn bị cho những ngày sắp tới đi nè . Mong lắm thay.

hthaith

Thành viên tích cực

Cũng hơi lâu rồi Kg thấy đồng hương núi Bà Đen lên diển đàn vậy nè , người đã đi cũng như nguời còn chờ đợi hãy xắn tay vào góp ý cho quê mình thêm kinh nghiệm , chuẩn bị cho những ngày sắp tới đi nè . Mong lắm thay.

Em thì hổng phài dân Tây ninh, chỉ là dân...Tây thôi. Có cho chơi chung không bác Le_bac49?

Hổng phải dân Tây ninh, nhưng bà con dưới đó nhiều lắm lắm.

Cũng có để lại một chút xíu dấu ấn tại Tây Ninh đó là: Thiết kế Nhà thờ, Hội trường, Đài Đức Mẹ nhà thờ Vinh Sơn. (Để em tìm lại hình ảnh đã thiết kế rồi post cho mọi người chiêm ngưỡng tác phẩm của em sau nhe)

Em có vé không vậy Bác?

Wa,chào bạn hthaith , nói là đồng hương chứ mình thuộc lọai bốn biển là nhà mừh bạn , đây là quê bà chị con ông chú (bà ngọai ,bà nội cũa mấy đứa cháu mình ,còn quê tui là khắp 4 vùng chiến thuật bạn ơi ,hình như bạn đã đi qua đó rồi phải kg nè ? vui hay buồn hả bạn ? đừng hàng ngang là vui có buồn có nha bạn ? rất vui khi trả lời bạn ,và mong đc làm quen với nhiều bạn khác trên diển đàn để trao đổi những điều cần thiết khi chuẩn bị Hs:101:

thuykb

Thành viên tích cực

Chào @hthaith!
Khách sáo chi vậy, tứ hải vai huynh đệ,khách tới nhà không gà cũng vịt. Ông Xã em quê ở Tây Ninh nên ở đây là quê thứ 2 của em đấy, sau này sang Mỹ chắc hẳn sẽ nhớ Tây Ninh lắm. Mong rằng anh thường ghé topic này nhé!

hthaith

Thành viên tích cực

Chào @hthaith!
Khách sáo chi vậy, tứ hải vai huynh đệ,khách tới nhà không gà cũng vịt.

Gởi tặng thukb và các bạn Tây ninh

Tây Ninh, quê của.....Người ta!!

Về con, về, về mau....

Đang ngồi ê a học đánh vần, được Mẹ gọi về cho đi ăn đám cưới, mừng còn gì hơn, thế là thay đồ lên xe miệng tíu tít.

Xe chạy mãi, chạy mãi, đi ăn đám cưới gì mà xa dữ vậy nè. Thôi ngủ đi rồi tính.

Dậy, dậy con, dậy tới rồi.

Đó là năm lên 06 tuổi, tôi đã biết Tây ninh từ dạo ấy.

Tây ninh, trong ký ức của đứa trẻ lên 6, được cùng Mẹ cho đi chơi, sao vui quá. Nhà bác Toàn này nhé, có cây khế chua quá, thật vui khi leo lên hái từng quả chọi xuống cho Tiến con bác Toàn rồi chấm muối ớt ăn mà mặt vẫn nhăn nhúm vì...chua. Còn kia là nhà chị Nghĩ, hai cây mít trước nhà đầy trĩu quả, đứng dưới nhìn lên đầy thèm thuồng, chợt Chị bước ra xoa đầu: Em xui quá, xuống mùa này mít mới ra, trái chưa chín, nếu không Chị cho em ăn mít ngán thôi. Thôi đến chú Toản vậy, vừa đến cửa, cả 1 bày chó xông ra sủa, sợ quá vừa chạy vừa khóc, Lũ trẻ thấy mình khóc, bèn rủ chơi chạy trốn tìm, chỉ trong giây lát, tiếng cười lại giòn tan trên môi. Trốn rồi tìm, tìm rồi trốn mình nằm dưới gốc cây sau vườn nhà chị Xinh, ngủ lúc nào chẳng hay.

Tháng 3 năm 1975, dòng người chạy loạn chiến tranh từ Tây ninh đổ lên Sàigon, tá túc nhà bà con, có khi 1 gia đình, cưu mang cả 03 nhà từ Tây ninh lên, nhà tôi cũng có gia đình anh Tăng, nhà bác Toản ở nhờ, đông, vui, lũ thiếu niên tụi tôi cũng cảm nhận được chiến tranh đang ở rất gần Sàigon, dòng người tị nạn từ Tây ninh đổ lên mỗi ngày một đông, dòng người xơ xác, thất thần. Những câu nói hốt hoảng: Chợ Cá bị trúng bom rồi, Chợ Long Hoa bị pháo kích sập đêm qua rồi, đường bị cắt không xe nào qua được nữa rồi...Những con người và câu chuyện chen chúc nhau trong nhà bà con dòng họ. Nhiều nhà, ban đêm nằm đầy cả ngoài hàng hiên vì hết chỗ. Ôi, chiến tranh!!

.......................................................

Hello, xin lỗi phải anh hthaith đó không?
Vâng tôi đây, xin lỗi, tôi đang được hân hạnh nói chuyện với ai?
Vâng tôi là Cha xứ, giáo xứ Vinh sơn, tôi mới về xứ này, được bà con trong giáo xứ như bác X, thím Y....giới thiệu đến Anh là người bà con của họ.....Vậy nhờ Cty Anh có thể Thiết kế và hoàn tất hồ sơ trước khi Giáo xứ khởi công ngày....được chứ? Nếu được, chúng tôi sẽ cho xe đến đón Anh lúc.......
Dạ thưa Cha, Con sẽ tự đi xe của mình xuống được, Cha đừng bày vẽ thêm tốn kém.

Và thế là tôi trở lại Tây Ninh lần thứ 2.

Gần 40 năm, cả một quãng thời gian rất dài, đủ để cho con trẻ trở thành người lớn, người lớn trở thành Cụ già, và Cụ già mãi mãi không còn nữa. Nhưng trong ký ức của mình, tôi vẫn nhớ đến Tây ninh với những cây khế ngọt lịm, những trái mít sai quả, những hàng nứa dài tắp, những buổi trưa hè nằng võng nghe tiếng ru à ơi của Chị bên cạnh nhà.

Nhà bác Tỏan đây sao? Lạ quá, nhớ hồi đó có cây khế mà, giờ nó đâu rồi? Còn nhà chị Nghĩ đây ư, mình nhớ nó khác mà, có 2 cây mít đàng trước mà, sao giờ lại thấy cái quán nước ở chỗ 2 cây mít đó vậy.... Ôi bác Toản, ôi chú Toàn, chị Nghĩ, anh Tăng... Mọi người giờ đã không còn, Chú ấy mất lâu rồi, Bác ấy chết từ lâu lắm rồi, Chị đó đi cũng gần 10 năm rồi còn gì. Những câu trả lời làm tôi chua xót, mỗi khi hỏi đến ai. Ôi, đời người, nghĩ lại cũng chỉ là 1 kiếp phù du.

Tối đó tôi đã ngồi uống rượu với anh Tiến, người còn bé, khi biết Tây ninh lần đâu, đã dẫn tôi đi khắp xóm. Giờ cũng đã có cháu Ngoại, 2 đứa cháu, đẹp như thiên thần, chúng đứng khoanh tay chào tôi: Con xin chào....Ông. Tôi nghe chúng nó chào,mà như có cục nghẹn trọng cổ, mãi vẫn không trôi được. Đêm đó 2 anh em đã ngồi với nhau suốt đêm.

Những lần sau đó, tôi cũng đi lên xuống Tây ninh mấy lần để làm cho xong công việc đã nhận lời, lần nào cũng vội vàng, xong việc chỉ gặp anh em được một chút, hỏi thăm dăm ba câu rồi từ giã.

Cách đây hơn tháng, nhận được cú phôn từ bên Việtnam, báo tin anh Tiến trong lúc chở đứa cháu ngoại trên đường học về, đã bị xe tải đụng phải, hai ông cháu chết thảm dưới gầm bánh xe. Tôi chạy ra bưu điện, gởi vội vài trăm cho gia đình anh Tiến phụ tang gia. Trên đường về, mắt cứ cay cay mãi.

Ôi Tây Ninh, Tây ninh dần xa, dần xa, mờ dần, mờ dần trong ký ức.

hthaith

Bạn hthaith ơi , bạn viết hay lắm , đó là những kỷ niệm nó sẽ nhắc nhớ ta, khi ta bôn ba lưu lạc xứ người,( cho dù nơi đó Kg là nơi chôn nhau cắt rún) nhưng ít ra ta cũng có lần đi đến , đồng hương Tây Ninh đừng cười , nói là dân Tây ninh nhưng mới đây thôi khi chở bx đi làm LLTP ,tui còn Kg biết Sở TP nằm ở đâu ( vậy mà lại biết Sở TP TpHCM nằm ở đâu ) thế mới bị nhằn nhện chứ .vì tui đi Sềgòn nhiều hơn đi Tây ninh mà , vài hàng góp ý vui thôi, mong là có dịp tình cờ nào đó sẽ gặp đc những AC yêu thích núi Bà Đen, lúc ấy mình Taaams nhiều hơn nè , thân chào tất :101: