Tìm việc làm và học California

tacere2004

Thành viên mới
Mình tên Linh,
32 tuổi, qua Mỹ được 7 tháng, ở San Jose, CA 95121, trước kia mình làm software developer, web developer and desgin ở VN, rất mong được quý anh chị giúp mình có được 1 việc làm để trang trải cho cuộc sống, bất cứ nghề gì cũng được như phụ nails, nhập liệu, miễn sao có tiền rồi mình sẽ đi học thêm về chuyên môn của mình.
Chỉ giúp mình chỗ nào học anh văn miễn phí vào ban đêm, và cách thức để apply food stamp vì mình đang có baby nhỏ 1 tuổi rưỡi, và điều kiện như thế nào mới được chấp nhận.

Rất mong quý anh chị cũng như bạn bè giúp đỡ!
Xin chân thành cám on!

Last edited by a moderator:

nguyenhanh

Thành viên mới
Ðề: cần việc làm

Chào bạn Linh hiện giờ mình vẫn còn ở VN nên cũng không rõ cho lắm nhưng theo mình được biết thì bạn nên học làm nail đi vì nên đó hiện giờ làm ăn khá lắm mau lấy lại vốn lắm.
CHÚC BẠN THÀNH CÔNG!!!!:36::36::36:

quynhvy

Thành viên tích cực
Anh chi oi!! nah em o Sandiego,em rat mong anh chi se tu van cho em ve van de viec lamn o day.Hien em la du hco sinh sap sang My.vao khoang ngay 20/12 nay se bay.anh chi giup em nhe

yenphuong111

Thành viên mới
Tìm việc làm ở Sandiego

mình qua bên đây được gần 3 tháng,nhưng tìm việc làm khó khăn quá vì ko có bà con họ hàng....rất muốn muốn tìm một việc làm để trang trải việc ăn ở...mình nữ 25 tuổi...rất mong các anh chị giúp đỡ text or call at 760 300 9464 thanks so much

Asm

Giám đốc nhà máy pháo
Ðề: mình là du học sinh ở san diego xin giúp đỡ

Thấy điều này là cần thiết cho cộng đồng mình xin gắn lên trên để các anh chị tham gia và giúp đỡ lẫn nhau nhé.

Chỉnh sửa cuối:

vylinh

Thành viên tích cực
Mình đang tìm việc làm o Sanjose , mình mới qua giới thiệu và giúp đỡ với
Y!M : baby.orion

vylinh

Thành viên tích cực
Ðề: Tìm việc làm và học California

Chắc trong dịp tết tây này..các cửa hàng cần nhiều nhân viên, các anh em biết giới thiệu và giúp đỡ nhau việc làm huhu...
Mình tên Linh ở SAN JOSE.
Yahoo : baby.orion

roseknight

Thành viên tích cực

Gia đình cháu vừa mới qua Mỹ được 1 tuần, cháu ở Sandiego vùng Mira Mesa. Có ai có việc làm hay có sự hướng dẫn bước đầu gì xin chỉ giúp gia đình cháu. Cháu có 1 đứa em 15 tuổi đang học lớp 10 ở VN bây giờ qua đây làm sao xin đi học lớp 10, hay là học lại lớp 9. Bố cháu làm nghề quay film camera ở Vn thì qua đây xin đi học hay đi làm ở đâu được.

dohoaibao

Thành viên tích cực

Em cháu nên xin học lớp 9 thì tốt hơn, sẽ có được 4 năm học miễn phí trung học Mỹ khi vào đại học sẽ có cơ hội vào nhưng trường good hơn.

roseknight

Thành viên tích cực

Xin hỏi nhà cháu mới qua bố mẹ chưa có việc làm thì có xin được Medical , Food Stamp k? do em cháu còn nhỏ hơn 18t . thank

A

anhtuan

Guest

Gia đình mình hiện ở San Jose mới sang được 3 tháng , có con 13 tuổi, đã xin được medical và food stamp. Nếu các bạn có con nhỏ dưới 21 tuổi, đồng thời income cả 2 vợ chồng dưới 1,525usd và tài sản dưới 4,500usd (Mua xe nên mua dưới 4,500usd)thì xin được medical và food stamp (thẻ mua thục phẩm) 1 trẻ được 200usd/tháng, 2 trẻ được 350usd/tháng, 3 trẻ trở lên mình không biết. Cha mẹ sẽ được medical (ăn theo của con) Các bạn đến sở an sinh xã hội mình quên địa chỉ, hình như theo bài trên thì phải ở đường Senter. Vào đó bạn lấy số, nếu không giỏi tiếng Anh thì yêu cầu cho gặp worker người Việt, khi đi đem theo SS, thẻ xanh (không có thì đem theo passport), thủ tục đơn giản không khó

boakurara

Thành viên tích cực

Em ỡ San Jose , wa dc hơn 3 tháng , tình trạng cực kì ngặc nghèo : nhà mướn dc Apartment ỡ dường Mt.Herman , tháng trã 1100$ ( đã ăn ngồi ko 2 tháng = 2200 , sắp đóng thêm tháng thứ 3 ... :20: ) hiện tại bây giờ , chưa có chỗ học ESL ( đã đăng ký xếp lớp ở Overfeld ỡ đường Curningham , nhưng chưa có thông báo học ) , tiếng Anh khá tệ , ko có Job ... đang xin FA ỡ Mission College dễ học ( thi test , dũ trình dộ mới cho , ko thì đợi 1 năm sau học , mới dc học free ... ) :confused: . Nhà mình wa 6 người , Bố & mẹ ... mình và em trai 20t , chị lớn 23t , em gái nhõ 13t ... Trừ em gái nhõ ra , thì cả 5 người còn lại chưa có job & học ESL & dang ngồi chơi xơi nc ... tiền mang wa từ VN sắp cạn :20:
Hiện ae chị nào hão tâm xin giúp dỡ gd mình lay .
yahoo : theundertaker_lvhien@yahoo.com

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm

Trường hợp bạn giống trường hợp nhiều người wa ^^ Và đa số chọn con đường sang TX coi như là lối thoát. Đây là 1 so sánh nho nhỏ dựa trên những gì kid4l0ve biết.
Texas, cụ thể Houston:
- Ưu điểm: vật chất rẻ, đặc biệt nhà rẻ, khu ng VN càng rẻ, job nhiều, đặc biệt, job cho ng VN nhiều, đặc biệt là về tiện ^^
- Khuyết: nóng, Đen, Mễ nhiều.
Cali:
- Ưu: community service good, khí hậu tốt, môi trường học good.
- Khuyết: vật chất mắc, nhà càng mắc, job ít hơn 1 tý so với Houston, động đất zzz
=> Hùi xưa hình như ở Cali đã lắm, nhưng bây giờ thì hình như Cali đang đi xuống thì phải.
Nếu được thì bạn hỏi nhà, người wen thử xem đó có phải là giải pháp tốt nhất bây giờ ko? Nếu dc người nào giới thiệu job bên TX, rồi bay wa thì còn j bằng nữa ^^ (kid4l0ve đang cho share phòng 2 ng toàn là ở Cali bay wa đi làm zzz, nhưng họ có chỗ làm ở đây trước rồi mới bay wa, chứ ko phải wa rồi mới kiếm)

the rock

Thành viên tích cực

Nhu vay theo Kid là nên qua Texas đổi đời dug ko? Nếu như tôi đổi qua Texas sog' tôi dag suy nghĩ vấn đề này :1:.... qua bên đó Kid có thể tư vấn cho tôi dc ko? về trường học hay job...có thể giới thiệu cho tôi job ỡ đâu cũng dc nếu như Kid biết :1:....Tôi đang ở San Jose..mà 3 tháng rồi ngồi ăn chơi xơi nước...ko có job..ko có ESL để học...khổ quá :20:

Mi@Fa

Thành viên tích cực

Chào tất cả các bạn trẻ,về vấn đề học ESL theo tôi biết trong hầu hết các khu vực của mỗi thành phố đều có những trường trung(tiểu)học mở lớp ESL miễn phí buổi tối,mình có thể hỏi dò chung quanh hàng xóm hoặc người quen,do các thầy,cô giáo người Mỹ tình nguyện dạy.
Họ dạy rất được vì họ bắt buộc mình phải dùng tiếng Mỹ suốt buổi học.Bản thân tôi học 6 tháng,sau đó đi làm có thể cãi nhau với Mỹ được.
Về vấn đề việc làm,thời gian đầu các bạn nên kiếm việc tại các nhà hàng,quán ăn hoặc chợ VN,thường là lãnh tiền mặt nên không ảnh hưởng đến vấn đề xin tiền học (FA hoặc Grant).Như Kid4Love nói,lương thì bèo nhưng có tiền thu nhập là tốt rồi,đủ chi phí cho bản thân và lâu lâu mua quà cho cha,mẹ vui.Sau 1 thời gian (6 tháng,1 năm)mọi thứ dần ổn định và các bạn sẽ hoà nhâp mau chóng.
VẠN SỰ KHỞI ĐẦU NAN , nhưng đừng GIAN NAN BẮT ĐẦU NẢN///
Chúc tất cả cả các bạn mau chóng hội nhập.
Một điều nói thêm:Các bạn muốn tìm việc ở các tiệm VN,coi trong các tờ báo free (thường có trong các chợ,nhà hàng VN),thấy báo free là bốc,đừng ngại! Đi ăn hay đi chợ ở đâu cũng cứ vào hỏi xem họ có nhận người hay không?Và đừng nghĩ bưng phở là khổ,bên đây sinh viên đi bưng phở thường lắm,sau này họ ra trường ngồi văn phòng có cả trăm người dưới quyền.

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm

Nhu vay theo Kid là nên qua Texas đổi đời dug ko? Nếu như tôi đổi qua Texas sog' tôi dag suy nghĩ vấn đề này :1:.... qua bên đó Kid có thể tư vấn cho tôi dc ko? về trường học hay job...có thể giới thiệu cho tôi job ỡ đâu cũng dc nếu như Kid biết :1:....Tôi đang ở San Jose..mà 3 tháng rồi ngồi ăn chơi xơi nước...ko có job..ko có ESL để học...khổ quá :20:
Khó có thể giúp dc lắm anh ơi :D Mà anh bảo sao chứ, kid4l0ve thấy community service ở Cali good lắm mà, ESL free đâu có thiếu ^^ ko có job thì đi học cho có căn bản trước ^^
Còn như trường hợp boakurara tiến thoái lưỡng nan thì mới cần giải pháp nhờ người thân ở bang khác coi có job nào giới thiệu rồi mới chuyển bang (ko nhất thiết là TX) trước khi tiền nông cạn kiệt ^^

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

Việc làm tại Mỹ thường do thói quen của VN sang đó sẽ rất khó sống và kiếm việc làm . Vì sao? Việt nam luôn kiếm chỗ làm gần nhà hoặc khu mình sinh sống . Ở 1 nơi từ khi sinh ra đến khi đứt bóng OK kg sao. Mỹ nơi nào có jobs, mức sinh hoạt ok là move miễn thắc mắc. Mỹ từ khi sinh ra cho đến khi đứt bóng move nhà 8 lần là ít nhất.

Đó chính là cái tư duy mà các anh chị nên xem xét sau khi có đầy đủ đồ chơi thẻ xanh, ID, bằng lái....Như trường hợp boakurara nếu ùa cả nhà đi thì hơi khó nhưng phải có người đi tiền trạm. Đi TX chẳng hạn nghe Kid4love nói vậy thì mình thử qua đó xem sao. được thì chơi, ngon thì lùa cả nhà sang kg khó.Không có điều kiện thì mò ra xa khu mình đang ở xem có kiếm được cơ hội nào không.

Đừng chờ xem báo , đừng chờ tin trên internet... cứ chủ động xộc thẳng vào nhà hàng , quán ...mà hỏi chả có gì mà mắc cỡ cả. Ở nhà xem báo , ở thời điểm này bạn nhấc phone thì trước đó đã có khoảng 100 cuộc trước bạn rồi.
Người Việt rất kém trong việc giao tiếp do kg tự tin , cứ sợ sợ , lo lo, đói òi , cứ xộc thẳng vào . Tao cần jobs mày có cần kg? Kg hử , Thank. ông sang chỗ khác, Câu chuyện cứ như ở VN , các bạn SV họ rất tự tin , đi thẳng vào quán nhậu , nhà hàng và hỏi được thì làm thôi . Tại sao mình kg làm được vậy nhỉ, cố lên chả quê , chả buồn chả làm sao cả cứ thử đi các bạn. Cơ hội luôn xung quanh chúng ta, :113::113::113::113::113::113:

BadGuys

Thành viên tích cực

Mình cũng đang ở Houston, đi bộ ra Hong Kong 4 khoảng 5 phút. Giá apartment bên đây rẻ hơn các tiểu bang khác, nhà mình đi hỏi người ta cho xem căn 2 phòng giá $650 tháng. 1 phòng $550 có thể ở đông được. Đặc biệt khu apartment này sau lưng Lee Sandwiches toàn người Việt ở. Chịu khó hỏi hàng xóm có thể get job

Ngoài ra thì thứ 7 hàng tuần mình đi ra HK 4 gom báo về trải bàn ăn, báo quảng cáo đủ thứ trên trời dưới đất việc làm. Nhiều nhất là nails, thứ 2 đến trông em bé. Lương trông em bé trên $1000 tháng, ko biết chạy xe thì ở lại đêm nhà người mướn, chiều thứ 6 hay thứ 7 họ chở về. Hoặc có thể đi ra Kim Sơn xin làm chạy bàn, nhưng nghe nói khá cực. Ngày hôm qua đi ra Bellaire mua Pizza Hut cũng thấy họ đang cần người. Nhìn chung khu mình ở thấy ko thiếu việc nếu mình ko kén & sợ cực.

Mình cũng mới qua Houston được 1 tháng rưỡi thôi. Nên cũng ko biết ở đâu tốt hơn nữa, chỉ thấy với số tiền ít ỏi cầm từ VN qua thì ở Houston tạm ổn.