Tờ khai hải quan khi vào Mỹ 6059-B

tamchi

Cộng tác viên
Tamchi đi một vòng trong XNC nhưng chưa tìm được tờ khai hải quan khi vào Mỹ. Xin nhờ ACE nào có khả năng và thời gian dịch giúp mẫu 6059-B cho thành viên.

http://www.cbp.gov/xp/cgov/travel/vacation/sample_declaration_form.xml

Sample Customs Declaration Form
U.S. Customs and Border Protection Declaration Form 6059B - Instructions
Welcome to the United States!

Each individual arriving into the United States must complete the CBP Declaration Form 6059B. If you are traveling with other immediate family members, complete one form per family unit. Please contact your nearest port of entry to order the form.

Explanations for information fields are explained below sample image.

U.S. Customs and Border Protection Declaration Form - Front
1. Print your last (family) name. Print your first (given) name. Print the first letter of your middle name.

2. Print your date of birth in the appropriate day/month/year boxes.

3. Print the number of family members traveling with you (do not include yourself).

4. Print your current street address in the United States. If you are staying at a hotel, include the hotel's name and street address. Print the city and the state in the appropriate boxes.

5. Print the name of the country that issued your passport.

6. Print your passport number.

7. Print the name of the country where you currently live.

8. Print the name of the country(ies) that you visited on your trip prior to arriving to the United States.

9. If traveling by airline, print the airline's name and flight number. If traveling by vessel (ship), print the vessel's name.

10. Mark an X in the Yes or No box. Are you traveling on a business (work-related) trip?

11. Mark an X in the Yes or No box. Are you bringing with you:

a. fruits, plants, food, or insects?
b. meats, animals, or animal/wildlife products?
c. disease agents, cell cultures, or snails?
d. soil or have you visited a farm/ranch/pasture outside the United States?

12. Mark an X in the Yes or No box. Have you or any family members traveling with you been in close proximity of (such as touching or handling) livestock outside the United States?

13. Mark an X in the Yes or No box. Are you or any family members traveling with you bringing $10,000 or more in U.S. dollars or foreign equivalent in any form into the United States?

Read definition of monetary instruments on the reverse side of the form.
Examples: coins, cash, personal or cashier's check, traveler's checks, money orders, stocks, bonds.
If yes, your must complete the Customs Form 4790.

14. Mark an X in the Yes or No box. Are you or any family members traveling with you bringing commercial merchandise into the United States?

Examples: all articles intended to be sold or left in the United States, samples used for soliciting orders, or goods that are not considered personal effects.

15. If you are a U.S. resident, print the total value of all goods (including commercial merchandise) you or any family members traveling with you have purchased or acquired abroad (including gifts for someone else, but not items mailed to the United States) and are bringing into the United States.
Note: U.S. residents are normally entitled to a duty-free exemption of $800 on items accompanying them.

If you are a visitor (non-U.S. Resident), print the total value of all goods (including commercial merchandise) you or any family members traveling with you are bringing into the United States and will remain in the United States.
Note: Visitors (non-U.S. Residents) are normally entitled to an exemption of $100.

Declare all articles on this form. For gifts, please indicate the retail value. Use the reverse side of this form if additional space is needed to list the items you will declare.

The U.S. Customs officer will determine duty. Duty will be assessed at the current rate on the first $1,000 above the exemption.

* Read the notice on the reverse side of the form.
* Sign the form and print the date.
* Keep the complete form with you and hand it to the CBP inspector when you approach the Customs and Border Protection area.

Controlled substances, obscene articles, and toxic substances are generally prohibited entry.

Ðề: Tờ khai hải quan khi vào Mỹ 6059-B

Đây là Tờ khai hải quan khi vào Mỹ 6059-B bản tiếng Việt do anh Lighwind Post lên

Mặt trước

Mặt sau

thn

Thành viên mới

Ở phần mặt sau của tờ khai. Mình thấy đoạn cuối cùng liệt kê những món đồ và tiền ra. Nhưng mình có thắc mắc là nếu mình mang số tiền ít hơn $10000 thì có cần ghi gì vô đây ko nếu có thì ghi thế nào?

Cảm ơn.

linda

Ban điều hành

Ở phần mặt sau của tờ khai. Mình thấy đoạn cuối cùng liệt kê những món đồ và tiền ra. Nhưng mình có thắc mắc là nếu mình mang số tiền ít hơn $10000 thì có cần ghi gì vô đây ko nếu có thì ghi thế nào?

Cảm ơn.
Từ $10,000 trở xuống mang từ Mỹ về VN thì không cần khai Hải Quan Mỹ . Nhưng nếu mang từ Việt Nam qua Mỹ thì chỉ có $7000 thôi trên $7000 là phải khai Hải Quan. Nếu trên mức quy định thì bạn ghi đúng số tiền mang theo.

Ví dụ: Khi bạn mang từ Mỹ về VN số tiền là $12,000,00 or $25,000,00 nhưng khi Hải Quan hỏi thì bạn phải chứng minh được nguồn gốc số tiền của bạn từ đâu và có hợp pháp hay không...

linhvo47

Thành viên tích cực

Gia đình em 6 người , mà mỗi người được đem 7000$ vậy gia đình em được đem sang Mỹ 42000$ . Vậy là mình phải khai trong giấy hải quan phải không ? ( trong đó thành viên 7 tuổi , và 14 tuổi )

Xin cám ơn rất nhiều .

hoatimbattu

Thành viên tích cực

Hi các Anh/Chị
Xin cho em hỏi 1 câu là : Diện vợ chồng qua mỹ có phải là diện Visa nhập cư không ạ ??? Vậy trên máy bay phải điền là Form 6059-B,còn diện Hôn thê mới phải điền I-94 đúng không A/C vậy ?
Em xin cám ơn các A/C nhiều lắm

Minh Hien

Thành viên mới

Cho e hỏi tại sao mấy hình của tờ khai hải quan e ko thấy hình chỉ thấy con ếch ngồi ko hà. Có anh chị nào giúp e coi lại hình đc ko? và cho e hỏi tờ khai hải quan này cho tất cả các diện hả AC. E ko rành tiếng anh nên khi trên máy bay e muốn có tờ khai hải quan bằng tiếng việt đc ko. Mong các AC giúp.

thanhnv

Thành viên tích cực

Cho e hỏi tại sao mấy hình của tờ khai hải quan e ko thấy hình chỉ thấy con ếch ngồi ko hà. Có anh chị nào giúp e coi lại hình đc ko? và cho e hỏi tờ khai hải quan này cho tất cả các diện hả AC. E ko rành tiếng anh nên khi trên máy bay e muốn có tờ khai hải quan bằng tiếng việt đc ko. Mong các AC giúp.
Bất kể diện nào hay kể cả đi du lịch, chữa bịnh, du học,... thì vào Mỹ đều phải khai hết cả nhé. Nếu bạn không rành tiếng Anh thì khi mua vé máy bay hãy yêu cầu phòng bán vé máy bay cung cấp phiếu khai hải quan này cho bạn và nhờ họ khai nháp sẵn. Khi bay vào Mỹ, tiếp viên hàng không sẽ phát cho bạn lại phiếu này và bạn chỉ viết lấy ra ghi lại theo tờ nháp và ký tên.

Minh Hien

Thành viên mới

Bất kể diện nào hay kể cả đi du lịch, chữa bịnh, du học,... thì vào Mỹ đều phải khai hết cả nhé. Nếu bạn không rành tiếng Anh thì khi mua vé máy bay hãy yêu cầu phòng bán vé máy bay cung cấp phiếu khai hải quan này cho bạn và nhờ họ khai nháp sẵn. Khi bay vào Mỹ, tiếp viên hàng không sẽ phát cho bạn lại phiếu này và bạn chỉ viết lấy ra ghi lại theo tờ nháp và ký tên.
Dạ cám ơn anh Thanhnv, nhưng e đã lỡ mua vé rồi nên ngại đến xin mẫu đơn này. Và anh Thanhnv ơi cho e hỏi là bé con e hơn 1 tuổi có qtich mỹ rồi có phải khai tờ hải quan này ko và e có mang theo cặp loa hiệu boston đi vậy e có phải khai hải quan ko ? cám ơn anh nhiều

thanhnv

Thành viên tích cực

Dạ cám ơn anh Thanhnv, nhưng e đã lỡ mua vé rồi nên ngại đến xin mẫu đơn này. Và anh Thanhnv ơi cho e hỏi là bé con e hơn 1 tuổi có qtich mỹ rồi có phải khai tờ hải quan này ko và e có mang theo cặp loa hiệu boston đi vậy e có phải khai hải quan ko ? cám ơn anh nhiều
Ai cũng phải khai hết cả và tại sao lại ngại? Phiếu này người ta phát miễn phí mà. Tôi nghĩ nhân viên phòng vé họ s4 giúp bạn, không có vấn đề gì đâu. Cặp loa bạn không phải khai báo.

Minh Hien

Thành viên mới

Nếu bé có Visa cùng với mẹ thì chỉ cần khai của mẹ thôi, bạn có thể xem những mẫu phía dưới rồi tự viết ra, khi máy bay sắp đáp xuống tiếp viên hàng không sẽ phát cho bạn, mỗi người khai 1 tờ, ai ai cũng phải khai cả, xem kỹ và khai vào, nếu không rành nhờ tiếp viên giúp không sao đâu an tâm đi nhé, rất dễ dàng không khó khăn như ra vào hải quan VN đâu, mọi người rất lịch sự không ai la hét ai cả. Chúc gia đình sớm xum hợp.

Vào web này print ra cái form trước nhờ ai đó hướng dẫn khai trước:
http://www.cbp.gov/xp/cgov/travel/vacation/sample_declaration_form.xml
Dạ e cám ơn anh Thanhnv và laoquau nhiều đã giúp đỡ e. Tại có 2 mẹ con đi nên e hơi lo một chút, giờ e đã an tâm rồi. Motj lần nữa e cám ơn 2 AC đã giúp đỡ e, chúc cho XNC của mình ngày càng lớn mạnh.

hanhoang12788

Thành viên tích cực
Anh chị ơi cho em hỏi là khi đến phi trường LAX , mình nên đi lấy hành lý ký gửi ,gửi cho chuyến bay nội địa tiếp theo rồi mới ra làm thủ tục nhập cư hay làm thủ tục nhập cư trước rồi mới qua lấy hành lý . Em sợ tròng lúc mình làm thủ tục thì hành lý nhiều khi bị mất mát thấc lạc . Lần đầu tiên em đi nên ko biết thế nào , mong được anh chị hướng dẫn.

Asm

Giám đốc nhà máy pháo
Thông thường xuống sân bay làm thủ tục nhập cảnh sau đó lấy hành lý. hehe tớ còn mong nó làm mất đồ của mình , vì tiền đền to hơn cái tiền hành lý của mình đấy hehe cho nên yên tâm, kg nhận hành ly ngày hôm nay , mai nó vác đến tận nhà trả mà con xin lỗi nữa là khác

tulu

Thành viên mới

Đây là Tờ khai hải quan khi vào Mỹ 6059-B bản tiếng Việt do anh Lighwind Post lên

Mặt trước

Mặt sau
Bạn Yman ơi,
Mình không thể đọc được file tiếng việt của bạn, bạn giúp mình làm sao để đọc được với, Cảm ơn nhìu nghen.

nghientai

Thành viên mới

Chào anh chị,

Lúc em đến sân bay SFO, em cũng điền địa chỉ vào tờ khai này, nhưng khác là em để địa chỉ khác với địa chỉ trong hồ sơ bảo lãnh. Anh chị nào có kinh nghiệm cho em hỏi là sự khác nhau này có bị ảnh hưởng gì tới việc làm số SSN và thẻ xanh không? Em qua được 2 tháng rồi mà chưa có số SSN. Còn những người còn lại trong gia đình đều khai địa chỉ giống trong hồ sơ bảo lãnh và đều có hết rồi.

Em xin cảm ơn

gvlytrungvuong

Thành viên mới

Thông thường xuống sân bay làm thủ tục nhập cảnh sau đó lấy hành lý. hehe tớ còn mong nó làm mất đồ của mình , vì tiền đền to hơn cái tiền hành lý của mình đấy hehe cho nên yên tâm, kg nhận hành ly ngày hôm nay , mai nó vác đến tận nhà trả mà con xin lỗi nữa là khác
Mình kể một kinh nghiệm vừa xảy ra cách nay khoảng 1 tháng nè :

Anh mình qua Mỹ , bị mất hành lý ký gửi mà không biết vì sao
Hoá ra sau đó khoảng nửa tháng hãng máy bay báo cho biết đã tìm được hành lý
Họ giải thích là : Lúc quá cảnh ở sân bay THƯỢNG HẢI hành lý bị giữ lại , và anh mình cũng không biết là bị giữ lại ???
Lý do anh mình mua 1 block có khá nhiều hộp quẹt gas (made in china) ở Việt Nam, màu mè khá đẹp , bỏ vào trong hành lý ký gửi , tính đem về Mỹ tặng bạn bè sài chơi
Ai dè bị giữ lại ở THƯỢNG HẢI (còn ở VN họ cho qua)
Họ còn yêu cầu anh mình ký giấy bỏ tất cả số quẹt gas đó , anh mình OK , thế là vài ngày sau thì nhận lại đủ hành lý của mình, lẽ đương nhiên là không có block quẹt gas.
(uổng quá nếu không thì sẽ được đền bù nhiều hơn giá trị hành lý như Asm mơ ước , đùa thôi)

Mình thắc mắc vì mình ghiền thuốc, thì có thể mang theo 1 cái hộp quẹt gas trong hành lý sách tay (hoặc bỏ túi) để hút thuốc trong lúc chờ quá cảnh được không ???. Có thể mang theo hộp quẹt cây của VN được không ???

Nếu mà không cho thì Ô hô, tha hồ ngáp sái quai hàm trong lúc chờ quá cảnh !!!!