[Hồ sơ F4] Tôi !!!đi chích ngừa

phongtrương

Thành viên mới
Tuy đề tài này đã được nhiều ACE đi trước hướng dẫn !!! nhưng với mình vẫn có những vui buồn chia sẽ cùng ACE xem chơi vì hôm nay"Tôi đi chích ngừa"
sáng nay như đã báo trước với thằng nhóc nhà mình và BX dậy sớm đi chích ngừa....mới 5h30 sáng tôi làm náo động cả nhà "dậy ,dậy đi sớm về sớm "
Dẫn xe ra khỏi nhà cả gia đình 40 Nguyễn văn Trổi trực chỉ ,đến nơi nhìn đồng hồ thiếu 15 phút 6h ,đưa mắt đảo 1 vòng thị sát thì có khoảng 5 người "việt kiều tương lai"đứng chờ mở cổng ,mình cũng quên đây là cơ quan nhà nước (chứ hổng phải quán nhậu mà đến sớm)
Đúng 7h35 cánh cửa được mở bằng remote (hiện đại chưa )lúc này "viêt kiều nay mai"cũng khoãng hơn 15người ,nhiệm vụ của BX là chạy thật nhanh vào nộp giấy phỏng vấn phòng số 1 lấy số ,còn mình và thằng nhóc thì gởi xe..gởi xe xong mình vào trong định thế chổ cho BX thì hởi ơi 1 dòng người xếp "hàng ngang".
nhửng người sẽ cùng mình chuẩn bị sinh sống ở một nước văn minh nhất thế giới .
sau khi chen lấn cật lực mình được kêu phát số, hên quá số 6!!!!!Anh cán bộ nhà nước bạn của dân phán 1 câu "cái phiếu nhỏ thì ghi xong nộp liền,phiếu lớn nộp sau" ra bàn ghi xong thông tin nộp lại cho anh cán bộ phán tiếp(đáng tuổi con minh) "ra ghế ngồi đợi kêu số vào phòng số 2" "dạ" chừng 30 phút micro có tăng echo nha "Trương xuân..xuân....xuân..."mở cửa phòng số 2 gặp ngay cô y tá rất ư là gần dân, sát với dân "gia đình mình khỏe hết hả ,hổng có ai bệnh hả "và phán "anh chị,chích 2 mũi ,thằng nhóc 4 mũi,bây giờ ra ngồi
chờ đóng tiền thử máu viêm gan B" CHỜ cái nầy là nghề của chàng mà,12 năm 1 tháng lẻ 8 ngày bây giờ chờ thêm chút nữa hông sao sau khi nhìn quanh cả phòng , khoãng 25phút "Trương xuân...xuânnn"phòng số 3 thu phí là
một anh cán bộ thật ít nói "480.000""dạ" đóng tiền xong nhìn bảng chỉ dẩn lên
lầu 2 "rút máu" thật tình nào giờ bệnh cũng không chích mà bây giờ thì.....thôi cũng hy sinh cho thằng nhóc nó nhờ ,nhìn cây kim và ống chích thật tình mình không có cảm tình nên quay mặt chổ khác để chứng tỏ mình là"Đàn ông đích thực " rút máu xong mình ngồi chờ kết quả ,sau khi nhận kết quả mình muốn xỉu kết quả của mình và thằng nhóc âm tính ,âm tính của BX thì âm tính
dương tính ,trời ạ!! lật đật chạy xuống phòng số 2 nộp kết quả và lấy phiếu
chích ngừa mong nhanh tới mình để hỏi xem BX dương tính là sao???
cô y tá trả lời "cơ thể của chị có kháng thể chống viêm gan nên chị không cần chích ngừa ,hú hồn...!!!!
Ra ghế ngồi chờ tiếp đợi đóng tiền chích ngừa,mình thấy việc thu tiền ở đây không khoa học, đóng tiền thử máu xong ,quay lại đóng tiền chích ngừa, nghĩa là mình phải gặp anh cán bộ ít nói lần nữa "Trương xuân....xuannnnn"
"dạ" "1,410.000""có mười ngàn lẻ không" "dạ không" "lần sau nhớ đem theo tiền lẽ" (ủa có lần sau nữa hả )
Vào phòng chích ngừa trước cửa ghi 1 tấm bảng chắc nịch "bỏ dép bên ngoài ,ra vào nhớ đóng cửa " (vậy thật tội nghiệp mấy người mang giầy )
phòng chích ngừa thật đúng nghĩa với nhiệm vụ của nó các cô y tá suốt ngày đụng tới kim ,alcool ,nên họ cũng lạnh như cây kim ,khuôn mặt y như cục bông gòn,vào nộp phiếu thu tiền xong ngồi đợi "Trương ..xuan...." "dạ" 'lại đây vạch tay áo,giữ cho không rớt áo " "dạ" "tay kia" 2phát 2 tay nhẹ hều như
kiến cắn ,chứ không nặng nề như mặt mấy cô ....chưa xong đâu !!!! quan trong là cái giấy màu vàng để nộp cho IOM, ngồi chờ hơn 50 phút ,một cô y tá từ trên lầu đi xuống cầm 1 xấp giây màu vàng nghỉ trong bụng vậy là xong 1 cửa.........khoãng 10h20 mình mới ra khỏi "Thế giới của những người ít nói "

kaida1987

Thành viên tích cực
Ðề: Tôi !!!đi chích ngừa

Con đây khám sức khỏe xong chạy tới chích ngừa thì khoảng 11h20, tới nơi thì hết làm việc và bảo vệ đang chuẩn bị đóng cửa nhưng năn nỉ bảo vệ cho vào bốc số, họ cho vào bốc luôn(nghĩ trong đầu may quá giờ đã được bốc thì chắc chiều khỏi tới sớm xếp hàng bốc và được chích ngừa sớm), bốc được số 46 của buổi chiều rồi đi ăn cơm rùi đợi tới 1h quay lại ngồi chờ, chờ hoài chẳng thấy đọc tên ra hỏi bảo vệ nói số 46 là gần cuối đợi đến 4h mới chích xong và có kết quả, họ nói một buổi chỉ có 50 số, buổi chiều đó ai tới bốc số là được số của ngày mai . Cháu nghĩ ngày nào đông đông là buổi sáng cho dù tới sớm có thể bị số gần cuối hoặc là hết số buổi đó. Kinh nghiệm cho ai chuẩn bị đi chích ngừa.

thanhnguyet

Thành viên tích cực

nghe chu noi con nghe cung on' on' @@
mà chú cho con hỏi 7h15 họ mới mở cữa hả chú?? vậy mình tới sớm là ngồi đợi hả chú????

phongtrương

Thành viên mới

nghe chu noi con nghe cung on' on' @@
mà chú cho con hỏi 7h15 họ mới mở cữa hả chú?? vậy mình tới sớm là ngồi đợi hả chú????
7h35 sáng mới mở cửa ,tới trước thì đứng đợi chứ đâu có ghế đâu mà ngồi:21::21::21::21:

thanhnguyet

Thành viên tích cực

chú di khám sức khỏe chưa chú??? kể cháu nghe choi đi ^^!!!

zeldavn

Thành viên tích cực

Cũng tuỳ buổi thôi. Lần lịch visa bị lùi, mình đi chích ngừa lần thứ 3, tới nơi có vài que. Làm rẹt rẹt là xong.

phongtrương

Thành viên mới

:20: Với tựa "đoạn trường khám sức khoẻ IOM" mới nghe qua là thấy "hơi bị xạo " vì IOM mấy tuần nay vắng như chùa bà Đanh .nhưng những gì tôi kể sau đây là trường hợp riêng cá nhân tôi ............
Trong khi ngồi chờ kết quả thử máu ở trung tâm chích ngừa , được một em trai tư vấn là "lúc này IOM vắng lắm ,không cần gọi điện thoại đăng ký trước ,gia đình em lên thẳng vào khám luôn " thế là yên tâm ,sáng hôm sau gđ tôi
IOM thẳng tiến ,gửi xe ở nhà văn hoá thanh niên , tôi tiến tới bàn nhận hồ sơ ,gặp một ông sồn sồn người nhỏ thó nhìn "hơi bị gian " hỏi "có đăng ký chưa " ,"dạ chưa ", "phải đăng ký mới có lịch khám chứ " , tôi nói "tại thấy vắng với lại có người nói khải đăng ký" ,'ai nói, thôi đăng ký đi 4 ngày nữa tới ", cả nhà lục đục kéo về ,vừa giận mình hay tin người vừa giận thằng "em trai " kia mà lòng ấm ức ... trưa nằm ngủ không được bảo thằng nhóc nhà mình gọi điện lên IOM đăng ký thử tên BX ,vậy mà được hẹn sớm hơn hai ngày ,thế mới biết cách làm việc pro của IOM
Trưa đúng 1h mình tiến đến bàn nhận hồ sơ mong sao không gặp cái tay sồn sồn bửa trước nếu gặp chắc phải về rồi ,mà thật không có tay đó thế chổ cũng sồn sồn nhưng sáng tài hơn ,"anh đăng ký tên gì ,lấy số và ghi thông tin xong nộp lại " số 23 cái số mà người VN không khoái lắm ,
có khoãng hơn chục người cùng khám ,bảo vệ lịch sự mời chúng tôi vào phòng trong có máy lạnh và 1 màn hình LCD quãng cáo mọi mặt của IOM , và 1 bảng điện tử hiển thị số thứ tự và bàn làm việc ,khoãng 30phút GĐ tôi được gọi ,đến bàn số 8 lấy thêm thông tin , nộp hình qua đóng tiền VN,USD đều được ,xong xuôi lên lầu 1 phòng 12 chờ gọi tên qua phòng 16 lấy máu , cân , đo , thị lực ,huyết áp ,, tới khâu này BX và thằng nhóc nhà mình qua ngon ơ , mình vướng huyết áp cao , phải nói BS ở đây rất vui vẻ và chút xíu hài 'sao máu cao dữ vậy ông ! qua ngồi nghỉ chút tui đo lại " mình kể lại đây để quý ông anh hàng U50 như mình rút kinh nghiệm , chả là trước khi quyết định khám sức khoẻ thì phải bồi dưỡng cho "phẻ " kết quả là thế đấy 15/12 ......
Sau khi ngồi nghĩ tưởng phẻ hơn ai dè hồi hợp hơn và máu cao hơn 16,4/12 thôi rồi ...BS nói "thôi ông qua khám tổng quát rồi trở lại đây " qua phòng 18 ,cho BS xem BODDY , nắn sờ bụng ..xong ,trở qua phòng 12 thấy cô y tá cầm tờ phim phổi mà tay chân tôi rả rời , trả thẻ IOM cho cả GĐ và phán "anh cầm cái này (phim phổi +1 miếng giấy có ghi "lên lầu 1 gặp cô Vân Bệnh viện Chọ Rẩy) phía trước tôi hoàn toàn sụp đổ , ra lấy xe về trong lòng rối bời
Sáng hôm sau chở theo BX để hổ trợ tinh thần. gởi xe xong vào cửa đường Thuận Kiều đi bên phải , nói thật lần đầu tiên và với quý vị chắc cũng thế ,1 hàng người bịt khẩu trang như vỏ đường Ninja ngồi la liệt ,trong sân ngoài cửa có đến vài chục ,tôi nghỉ "chết chắc " Lên lầu 1 cũng chung môn phái BS y tá cũng vậy luôn ,chỉ tôi và BX là không có khẩu trang , khoãng 5 người ngồi chờ trước cửa phòng cô Vân ,tôi lân la hỏi thăm thì tất cả tới đây đều liên quan đến phổi , vậy sao hôm qua IOM nói tôi bị huyết áp mà !!!! tôi hỏi thêm vài người thì mọi người đều có một túi màu vàng IOM niêm phong , còn tôi thì tấm phim phổi "chà bá " chắc bệnh tình tôi khó mà qua khỏi ......
Ngồi chờ mà trong tâm trạng ...thôi thà là khỏi đi MỶ mà mình không biết mình đang bệnh ,sống vui vẻ đến khi phát bệnh đi luôn ......khoãng 3o phút sau ,phải nói đây lả vị cứu tin tinh thần , 2 vợ chồng khoãng U40 cầm tờ phim phổi giống tui , phải rồi nó "chà bá' không giấu vào đâu được ,đang tìm chổ ngồi tôi lịch sư (có tính toán ) nhường chổ cho bà vợ ,nhào tới tôi hỏi liền "xin lổi AC khám IOM xong chuyển qua đây phải không ???" "ờ " chắc họ cũng buồn giống mình nên cũng không trả lời hăng hái lắm ,thấy tình hình hơi căng mình im lặng từ từ hỏi tiếp , "AC bị phổi hả " hỏi xong mới nghỉ câu này quá vô duyên ) anh chồng liếc tôi một cái " Pả pị xương ,khớp ,huyết áp tùm lum " hỏi trúng người Hoa hèn gì ....ủa sao xương khớp ,huyết áp mà đem phim phổi .."ai piết nó piểu đem qua đây "
đúng 7h45 của phòng mở cô y tá Vân lấy hồ sơ từng người vào trong ,tất cả mọi người đều được dặn chung "sáng mai không ăn uống ,không đánh răng , lấy 1 tô nước nóng để truớc mũi giống như xông ,khoãng 5 phút rồi lên đây khạt đàm " trời a !! vậy là tiêu ồi !!! phát giấy cho mấy người kia xong còn 2 VC người Hoa và tôi bảo đợi ,khoãng 10 phút sau 2 VC kia được kêu vào trong......hồi hợp quá bây giờ có máy đo chắc huyết áp tôi cở 24/12 quá .......
đến tôi được mời vào đo huyết áp vẩn còn cao 14/12 cô y tá bảo nếu muốn nhanh cô ghi giấy qua 548 Nguyễ Chí Thanh siêu âm tim . điện tâm đồ , tui ngơ ngác "ủa vậy hổng phải phổi hả cô " .phổi gì mà phổi ,anh huyết áp cao đem theo hình phổi để BS xem BÓNG TIM thôi " trời ạ tôi thở phào nhẹ nhỏm muốn bồng BX lên ..1 cái ,nhưng nghĩ già rồi chắc mọi người ói hết quá ....cho nên nếu khám ở IOM trục trặc chuyễn Chợ Rẩy nếu có kèm phim phổi thì không phải bị phổi , nếu có phong bì niêm phong là phổi (sau này trả kết quả mới biết hình phim phổi được in vào CD) tiếp theo chúng tôi đi bộ qua 548 Nguyễn chí Thanh siêu âm tim, điên tâm đồ ,cầm kết quả quay lại Chợ Rẩy BS bảo về nhà chờ CR chuyển qua IOM sẽ gọi lên nhận kết quả ....
Về nhà chờ 2 ngày sau đúng ngày 11/7/2013 IOM điện thoại (họ lấy số đt khi đăng ký khám ) 3h -3h30 lên lấy kết quả (chỉ cần 1 người ) hí hửng gởi xe xong vào lấy số ,lại số 23 sự trùng hợp ngẩu nhiên mà đến nay tôi còn sợ con số này vào phòng chờ giống như hôm đi khám ,đến số 23 ô số 8 , lịch sự "xin chào " cô nhân viên khoãng 40 tuổi trả kết quả của BX và thằng nhóc ,mổi người gồm có 1 CD phim phổi, 1 phong bì niêm phong màu trắng ghi rỏ ràng"không được mở chỉ có nhân viên LSQ mới được mở phong bì nầy",phiếu chích ngừa màu vàng thẻ IOM ,tôi hỏi "Dạ còn thiếu 1 hồ sơ nữa ", "à riêng anh ,phiếu xét nghiệm máu CHƯA RỎ RÀNG về chờ xét nghiệm lại ...TRỜI ƠI !!! " lại 1 lần nữa &#$@ số sao mà @#$$% thế không biết các bạn ra sao .Vì IOM chỉ xét nghiệm có 2 bệnh đó là Giang Mai và HIV cửa nào cũng Tử nếu dương tính , rồi mình ăn nói sao với BX ,bà con hàng xóm , nhưng nghĩ đi nghĩ lại còn 1 đường sống là nếu mình bị sao BX khôing bị nên cũng an ủi chút xíu , chút xíu vậy đó mà hơn nủa tháng không ngủ được , đến 23/7/ 2013 cũng con số 23 ..IOM điện thoại hẹn 7h-730 lên
,vừa chạy xe trong đầu nghĩ mên man ,có gì chắc sống không nổi ...Ai biểu ham đi Mỷ chi ......chắc đi bụi quá .....
vừa vào bàn lấy số 10 phút sau nghe tên mình lên phòng 12 (phòng lấy máu xét nghiệm ) giống như tử tù đi thi hành án ....thôi BX ở lại cố gắng tự lo nha ........ vào phòng lấy máu y tá BS đều bình thường cười nói trong lúc tim mình "vở vụng " "không sao đâu trường hợp giống anh nhiều lắm " biết ồi BS mà ..cái gì cũng hổng sao ..nhẹ mà ..vài bửa là hết à ...lấy máu xong lại về chờ điện thoại ....
Thời gian trôi còn lâu hơn F4 chờ mười mấy năm , 3 ngày sau cũng lẩn quẩn con số 3 IOM gọi điện hẹn 3h-3h30 lên lấy kết qủa ,kỳ này hông biết sao đây ..buồn .... vào IOM lấy số ..31...cũng có con 3 .... chờ khoãng 20 phút vào quầy số 8 thấy cô nhân viên hôm trước ngồi mà sợ " kết quả anh có rồi ,âm tính " hổng lẻ la lớn lên chứ >>>quá mừng rồi ..không phải âm tính được đi MỶ mà mừng , mà là giải toả được sự lo lắng bao lâu nay ..cám ơn trời phật ,chúa ,thánh Ala, cùng các chư vị thánh thần trên trời và cả ông mặt trời .....
ra khỏi cổng IOM thật tình mà nói giống như vừa nhận được lệnh tha hồi mình vượt biê......
Có lẽ các bạn chê tôi "dài dòng " không sao miễn là bây giờ tôi VUI LẮM RÔI...:21::21::21::21::21::21:

tuandoan

8 Đoàn !

Thời gian trôi còn lâu hơn F4 chờ mười mấy năm , 3 ngày sau cũng lẩn quẩn con số 3 IOM gọi điện hẹn 3h-3h30 lên lấy kết qủa ,kỳ này hông biết sao đây ..buồn .... vào IOM lấy số ..31...cũng có con 3 .... chờ khoãng 20 phút vào quầy số 8 thấy cô nhân viên hôm trước ngồi mà sợ " kết quả anh có rồi ,âm tính " hổng lẻ la lớn lên chứ >>>quá mừng rồi ..không phải âm tính được đi MỶ mà mừng , mà là giải toả được sự lo lắng bao lâu nay ..cám ơn trời phật ,chúa ,thánh Ala, cùng các chư vị thánh thần trên trời và cả ông mặt trời .....
ra khỏi cổng IOM thật tình mà nói giống như vừa nhận được lệnh tha hồi mình vượt biê......
Có lẽ các bạn chê tôi "dài dòng " không sao miễn là bây giờ tôi VUI LẮM RÔI...:21::21::21::21::21::21:
Chào Bac PhongTruong,

Đoc bài viết đi KSK của Bác mà hồi hợp gì đâu. Lúc KSK nếu hồi họp quá cũng dễ bị máu cao. Lúc trước TD đi khám cũng vậy, phãi ngồi nghĩ mệt 10' phút mới đo lại, còn bị phổi hay không lúc chụp hình là biết sơ so nếu phổi có vấn đề nghi ngờ gì đó thì chụp mấy lần luôn đó. Sau đó nếu bị phổi lúc khám tổng quát BS xem phim phổi và báo cho mình biết luôn. Còn thử máu thì chỉ thử Giang Mai thôi,đi Mỹ thì HIV không có thử (những HS đi Úc, Canada mới thử HIV). Chúc mừng Bác đã Khám sức khoẽ ok. Chúc Bác sớm đóng tiền EMS. Thân chào

ziz

Support

Thật may là "Sức Khẻo" của bác ổn, xin chúc mừng và cám ơn sự chia sẻ của bác.

phongtrương

Thành viên mới

chào TD !!lâu quá mới thấy em trai xuất hiện ,qua Mỷ phẻ hong, có "miếng ruộng" nào cày chưa (tất cả tuổi Trâu mà ) 8/8 này anh phỏng vấn cám ơn em giai đẹp trai nha !!!

Trieutong

Thành viên tích cực

chào TD !!lâu quá mới thấy em trai xuất hiện ,qua Mỷ phẻ hong, có "miếng ruộng" nào cày chưa (tất cả tuổi Trâu mà ) 8/8 này anh phỏng vấn cám ơn em giai đẹp trai nha !!!
Chúc gia đình PhongTruong phỏng vấn tốt đẹp heng .

phongtrương

Thành viên mới

Cũng lâu lắm rồi!!!!!!!mới gặp ông bạn già Cần giuộc !! dạo này anh phẻ hông có hứa sẽ về Cần Giuộc mà hổng biết bạn có tiếp hông ??????

Trieutong

Thành viên tích cực

Cũng lâu lắm rồi!!!!!!!mới gặp ông bạn già Cần giuộc !! dạo này anh phẻ hông có hứa sẽ về Cần Giuộc mà hổng biết bạn có tiếp hông ??????
Cũng mong gặp anh, nếu có về Cần Giuộc nhớ ghé nha! Chờ anh kể tiếp đoạn kết có hậu ở lsq .

phongtrương

Thành viên mới

Cám ơn !!Triệu Tông và gia đình mình sẽ sớm về Cần Giuộc bạn cho ngaỳ bạn rãnh ,mình cố gắng sắp xếp ... thanks !!!

phongtrương

Thành viên mới

NGÀY PHỎNG VẤN !
Theo yêu cầu của bạn TrieuTong và để cho ACE diễn Đàn biết thêm kinh nghiệm khi đi phỏng vấn . ngày phỏng vấn của mình là 8/8/2013 lúc 9h30 sáng ,nhưng theo mình thì giờ ghi trong thư mời phỏng vấn không quan trọng, giờ nào cũng nên đi buổi sáng .
Cuối cùng thì cái ngày cả gia đình mình đang mong đợi cũng đến (hông phải qua MỸ nhanh để lượm vàng ,mà cho nó xong cho rồi mình rất mệt mõi ) sáng 6h kêu BX và thằng nhóc chuẩn bị đi ,tối hôm trước ngủ không được chuẩn bị sắp xếp giấy tờ theo như ACE đi trước hướng dẫn ( nhưng sau kkhi phỏng vấn mình mới biết ,không có tiêu chuẩn sắp và thứ tự hồ sơ như mình nghĩ mọi hồ sơ được tháo kẹp sắp xếp lại theo thứ tự của người sơ vấn )
Cả nhà không đem theo điện thoại (có đem cũng không được gọi ,các thiết bị điện tử đều phải tắt nguồn)chạy một mạch ra nhà hát Bến Thành gởi xe vì truớc đó mấy ngày mình có đi "thị sát " chổ gởi xe cũng như tình hình ra sau ,nếu bạn gởi xe đối diện TLS thì "cò" lôi kéo ,phiền phức ,gỡi ở NH Bến Thành đi bộ quẹo phải là tới liền >tưởng đâu nhà mình tới sớm lắm nhè đâu đã có hơn 50 ngươi 1 dãi 2 dãi là 100 rồi , sắp hàng ngoài khuôn viên TLS bước từ từ có tấm bảng ghi "CHỈ GIẢI QUYẾT 215 NGUỜi" , theo dòng người quẹo vào cổng TLS vào trong cổng bạn sẽ được đội ngũ BV "rà kim loại " ...bên trong ở đây theo mình nhìn thì đó là cái sân của TLS họ làm vài cây cột dã chiến và lợp tôle và không có cửa vào đâu chỉ có cửa trở ra ngoài ,trở ra ngoài lại sắp hàng để vào trong khuôn viên chính ,mổi hộ được người đi đầu cầm hộ chiếu cho tất cả cộng thư mời phỏng vấn ,vào trong nếu có đeo giỏ thì cho qua máy quét ,quẹo phải lại xếp hàng chờ nộp giấy phỏng vấn và lấy số ,số thứ của mình là 6020 , ở đây không giải quyết theo số thứ tự .
Có một dãy ghế ngồi (như khi đi mua vé xe đò ) chờ và bạn phải chú ý bảng điện tử để biết mình vào "ô" nào ,đầu tiên mình tưởng phỏng vấn là vào phòng ngồi ghế chứ ,ai dè! sơ vấn và phỏng vấn đều đứng bên ngoài 1 ô giống như phòng bán vẻ rạp hát có 1 khe nhỏ xíu để mình đưa giấy tờ vào và nhân viên TLS bên trong có micro .
SƠ VẤN : mình được kêu vào ô số 6 hồi hợp tiến đến chỉ có 1 cô người Việt rất dễ nhìn "cười và nói xin chào " phải nói hôm đó gia đình mình rất hên cô ta thật nhẹ nhàng và rất chuyên nghiệp đưa tất cả hồ sơ vào ,tháo từng hồ sơ vừa làm việc vừa hỏi "trước giờ anh có đi nước ngoài chưa,ai bảo lãnh ,ai bảo trợ tài chánh " giấy khai thuế của người bảo trợ tài chánh tôi được cô ta báo là thiếu 1 trang ,và có thể khi phỏng vấn sẽ bị giấy xanh (dương ) bổ túc ,nhưng sau 1 hồi cô ta biểu tôi đưa giấy khai thuế 2011 kẹp theo hy vọng là được ,cô ta vừa làm vừa trả ra những giấy tờ rất nhanh ,xong ra ghế ngồi chờ tiếp đợi phỏng vấn
PHỎNG VẤN : hôm nay đúng là ngày hên của gia đình mình ,ngồi chờ nhìn thấy mấy ô kia ô số 5 là 1 người nam Hàn quốc + 1nam người việt đang sơ vấn khó đăm đăm nhăn nhó ,ô số 6 thì 1 nữ người Việt 1 nam người Mỹ hỏi bằng chứng tùm lum vừa nhìn hình vừa nhìn người được phỏng vấn ánh măt nghi ngờ (mình nghỉ cô gái này đi diện vợ chồng) ..
Tới gia đình mình vào ô số 10 vừa bước đến mình cười và chào 1 cô người Mỹ cô thông dịch người Việt nam bộ nhìn thật dễ chịu "mời gia đình đưa tay phải lên thề nói sự thật" xong tôi là người đứng đơn nên lấy dấu vân tay trước đến BX xong đến thằng nhóc vì nó 19 tuổi phải ký giấy bảo đảm độc thân và giấy đi quân đội khi nuớc Mỹ yêu cầu. bắt đầu trả lời phỏng vấn :
" Người bảo lãnh là gì của anh "
"đến MỸ bằng cách nào "
"đi năm nào "
"có gia đình chưa ,có mấy con ,người bảo lãnh đang làm gì , con NBL đang làm gì "
"NBL có về VN chưa ,mấy lần ,anh có hay đt ,mail thường không "
Xong ,tôi trình bằng chứng là khai sinh và hình NBL chụp chung .
đến BX:
"anh chị quen nhau trường hợp nào ,bao lâu thì cưới nhau "xong.
đến thằng nhóc :
"em đang làm gì ,học gì ,nói tiếng Anh được không "xong , tôi sợ đến giấy khai thuế thiếu lúc sơ vấn nhưng họ không hỏi thêm gì nữa
" CHúc mừng gia đình AC phỏng vấn thành công ,và nhiều may mắn trên nước Mỹ" thằng nhóc nhà mình cung tay la lên "dé" 2 người cười thật tươi và đưa cho mình giấy xanh (lá cây) bảo ra quầy đóng tiền EMS.
Vậy là xong những ngày mỏi mòn chờ lịch (mình bị ngay ngày lịch lùi 2 năm ) chuẩn bị 1 cuộc sống mới ,quê hương mới mà mình biết là rất cam go với cái tuổi U 50...buồn ......

Trieutong

Thành viên tích cực

Chúc mừng Phongtruong PV thành công, chúc bạn gặp nhiều may mắn để tạo dựng cuộc sống mới.

Quoc.Taynam

Thành viên tích cực

NGÀY PHỎNG VẤN !
Theo yêu cầu của bạn TrieuTong và để cho ACE diễn Đàn biết thêm kinh nghiệm khi đi phỏng vấn . ngày phỏng vấn của mình là 8/8/2013 lúc 9h30 sáng ,nhưng theo mình thì giờ ghi trong thư mời phỏng vấn không quan trọng, giờ nào cũng nên đi buổi sáng .
Cuối cùng thì cái ngày cả gia đình mình đang mong đợi cũng đến (hông phải qua MỸ nhanh để lượm vàng ,mà cho nó xong cho rồi mình rất mệt mõi ) sáng 6h kêu BX và thằng nhóc chuẩn bị đi ,tối hôm trước ngủ không được chuẩn bị sắp xếp giấy tờ theo như ACE đi trước hướng dẫn ( nhưng sau kkhi phỏng vấn mình mới biết ,không có tiêu chuẩn sắp và thứ tự hồ sơ như mình nghĩ mọi hồ sơ được tháo kẹp sắp xếp lại theo thứ tự của người sơ vấn )
Cả nhà không đem theo điện thoại (có đem cũng không được gọi ,các thiết bị điện tử đều phải tắt nguồn)chạy một mạch ra nhà hát Bến Thành gởi xe vì truớc đó mấy ngày mình có đi "thị sát " chổ gởi xe cũng như tình hình ra sau ,nếu bạn gởi xe đối diện TLS thì "cò" lôi kéo ,phiền phức ,gỡi ở NH Bến Thành đi bộ quẹo phải là tới liền >tưởng đâu nhà mình tới sớm lắm nhè đâu đã có hơn 50 ngươi 1 dãi 2 dãi là 100 rồi , sắp hàng ngoài khuôn viên TLS bước từ từ có tấm bảng ghi "CHỈ GIẢI QUYẾT 215 NGUỜi" , theo dòng người quẹo vào cổng TLS vào trong cổng bạn sẽ được đội ngũ BV "rà kim loại " ...bên trong ở đây theo mình nhìn thì đó là cái sân của TLS họ làm vài cây cột dã chiến và lợp tôle và không có cửa vào đâu chỉ có cửa trở ra ngoài ,trở ra ngoài lại sắp hàng để vào trong khuôn viên chính ,mổi hộ được người đi đầu cầm hộ chiếu cho tất cả cộng thư mời phỏng vấn ,vào trong nếu có đeo giỏ thì cho qua máy quét ,quẹo phải lại xếp hàng chờ nộp giấy phỏng vấn và lấy số ,số thứ của mình là 6020 , ở đây không giải quyết theo số thứ tự .
Có một dãy ghế ngồi (như khi đi mua vé xe đò ) chờ và bạn phải chú ý bảng điện tử để biết mình vào "ô" nào ,đầu tiên mình tưởng phỏng vấn là vào phòng ngồi ghế chứ ,ai dè! sơ vấn và phỏng vấn đều đứng bên ngoài 1 ô giống như phòng bán vẻ rạp hát có 1 khe nhỏ xíu để mình đưa giấy tờ vào và nhân viên TLS bên trong có micro .
SƠ VẤN : mình được kêu vào ô số 6 hồi hợp tiến đến chỉ có 1 cô người Việt rất dễ nhìn "cười và nói xin chào " phải nói hôm đó gia đình mình rất hên cô ta thật nhẹ nhàng và rất chuyên nghiệp đưa tất cả hồ sơ vào ,tháo từng hồ sơ vừa làm việc vừa hỏi "trước giờ anh có đi nước ngoài chưa,ai bảo lãnh ,ai bảo trợ tài chánh " giấy khai thuế của người bảo trợ tài chánh tôi được cô ta báo là thiếu 1 trang ,và có thể khi phỏng vấn sẽ bị giấy xanh (dương ) bổ túc ,nhưng sau 1 hồi cô ta biểu tôi đưa giấy khai thuế 2011 kẹp theo hy vọng là được ,cô ta vừa làm vừa trả ra những giấy tờ rất nhanh ,xong ra ghế ngồi chờ tiếp đợi phỏng vấn
PHỎNG VẤN : hôm nay đúng là ngày hên của gia đình mình ,ngồi chờ nhìn thấy mấy ô kia ô số 5 là 1 người nam Hàn quốc + 1nam người việt đang sơ vấn khó đăm đăm nhăn nhó ,ô số 6 thì 1 nữ người Việt 1 nam người Mỹ hỏi bằng chứng tùm lum vừa nhìn hình vừa nhìn người được phỏng vấn ánh măt nghi ngờ (mình nghỉ cô gái này đi diện vợ chồng) ..
Tới gia đình mình vào ô số 10 vừa bước đến mình cười và chào 1 cô người Mỹ cô thông dịch người Việt nam bộ nhìn thật dễ chịu "mời gia đình đưa tay phải lên thề nói sự thật" xong tôi là người đứng đơn nên lấy dấu vân tay trước đến BX xong đến thằng nhóc vì nó 19 tuổi phải ký giấy bảo đảm độc thân và giấy đi quân đội khi nuớc Mỹ yêu cầu. bắt đầu trả lời phỏng vấn :
" Người bảo lãnh là gì của anh "
"đến MỸ bằng cách nào "
"đi năm nào "
"có gia đình chưa ,có mấy con ,người bảo lãnh đang làm gì , con NBL đang làm gì "
"NBL có về VN chưa ,mấy lần ,anh có hay đt ,mail thường không "
Xong ,tôi trình bằng chứng là khai sinh và hình NBL chụp chung .
đến BX:
"anh chị quen nhau trường hợp nào ,bao lâu thì cưới nhau "xong.
đến thằng nhóc :
"em đang làm gì ,học gì ,nói tiếng Anh được không "xong , tôi sợ đến giấy khai thuế thiếu lúc sơ vấn nhưng họ không hỏi thêm gì nữa
" CHúc mừng gia đình AC phỏng vấn thành công ,và nhiều may mắn trên nước Mỹ" thằng nhóc nhà mình cung tay la lên "dé" 2 người cười thật tươi và đưa cho mình giấy xanh (lá cây) bảo ra quầy đóng tiền EMS.
Vậy là xong những ngày mỏi mòn chờ lịch (mình bị ngay ngày lịch lùi 2 năm ) chuẩn bị 1 cuộc sống mới ,quê hương mới mà mình biết là rất cam go với cái tuổi U 50...buồn ......
Anh Phongtruong thân , cho em hỏi thăm mình cần làm giấy bảo đảm độc thân cho con hay không ? lúc anh PV LSQ có hỏi giấy chứng nhận độc thân của các cháu hay không ? vì em cũng có 2 cháu nhưng nếu họ không đòi phải có thì khỏi làm khi nào PV thì ký luôn tại chổ như trường hợp của anh , em cũng f4 23-7-01 , chúc mừng gia đnih2 PV thành công , chúc nhiều sức khỏe gặp nhiều may mắn nhanh chóng hội nhập cuộc sống mới .Thân chào

DucTran

Thành viên mới

Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân làm tại Phường Xã, 2 ngày có ngay. Theo tôi nên làm vì khi sơ vấn họ yêu cầu nộp bản chính. Khi PV họ yêu cầu ký Form cam kết. Nếu lỡ không có giấy nầy, họ phát giấy xanh đi bổ túc thì ... "lợi bất cập hại" !!! mệt mỏi.

phongtrương

Thành viên mới

Bạn Duc Tran chính xác!!! nên làm tại Địa phương để không thôi phỏng vấn gặp rắc rối ,vì thằng nhóc nhà mình sinh 1994 nên họ cũng dễ cho ký ngay tại chổ chứ kêu về làm giấy đia phương thì cung chết ..chắc.. chúc bạn mau có giấy phỏng vấn và may mắn như mình !!!!

Dungphuquoc

Photographer XNC

Chúc mừng anh Phong Trường PV thành công !
Chúc anh chị & gia đình gặp nhiều may mắn trên quê hương thứ 2 nhé.