Tui đi phỏng vấn

quaidan

Cựu Ban điều hành
Hehe, dân gian có câu:
“100 lần nghe không bằng 01 lần thấy, 100 lần thấy không bằng 01 lần sờ”,
bữa nay quaidan vừa được nghe, vừa được thấy mà cũng được sờ nữa, xin ghi lại cho bà con đọc thử…

- Sáng ngày này, khoảng 7 giờ, gia đình Quaidan dắt díu nhau lục tục lên Lãnh Sự Quán. Đường đi thiệt thấy ngán, xe cộ trùng trùng lớp lớp, khói bụi ngợp trời, tưởng không tới kịp, nhưng bằng “bản năng gốc”, cộng với cái tài ngẫu hứng “bon chen”, mình cứ lề đường mà phóng, cuối cùng thì đúng 8 giờ cả nhà mới tới được cánh cổng LSQ.

*Hú hồn! Xin nhắc các bác có đi thì đi cho sớm sớm một chút để tránh mấy cái nạn “kẹt xe” nhé.

- Đương đơn chính dẫn đầu gia đình, tay cầm giấy mời phỏng vấn, tay cầm passport (mỗi người cầm passport của mình), xếp hàng chờ đến lượt được anh an ninh “ngoắc” vào.

Ngay khi đặt chân vào bên trong cái gọi là “vùng đất bất khả xâm phạm”, mọi người được yêu cầu gửi lại máy chụp hình và điện thoại, nhà mình thì đã chuẩn bị trước nên “vô sản”, khỏe re đi te te, nhân viên an ninh yêu cầu bà xã mình đặt giỏ xách (hồ sơ, bằng chứng) lên máy kiểm tra, cả cái túi hồ sơ KSK cũng phải đặt lên máy luôn, mọi người bước qua cánh cổng thứ 2 ngon trớn, riêng mình bị kêu lại để rà máy kiểm soát body (hình như mấy ông an ninh nhìn mặt mình thấy ghét hay sao í).

Mặc dù đã tham khảo sơ đồ hướng dẫn vị trí các bộ phận làm việc ở LSQ, vậy mà mình cũng xí xọn quẹo trái đứng xếp hàng lấy số, dòm kỹ lại trật lất, hehe, đương nhiên là phải đi ngược trở ra để đến đúng nơi dành cho visa diện định cư.

*Nhắc nhở: các bác khi vừa bước qua cánh cửa kiểm tra an toàn nhớ quẹo phải liền cho khỏi mất công, còn như muốn “khám phá” thì làm giống Quaidan.

- Xếp hàng đứng trước quầy A hoặc B để lấy số, một người thôi, cầm giấy mời phỏng vấn chờ nộp vô, mấy người còn lại kiếm ghế ngồi cho nó khỏe nhé, đến khi được yêu cầu thì chạy lại “ló” cái mặt vô cho nhân viên phòng này “ngó” một cái là có cái số (đây là số ngẫu nhiên thui, hông phải là số thứ tự ưu tiên đâu nhé). Số của nhà mình là 5034, hình như là… 2 nút, “hên” quá?!

Dzậy là an tâm, bắt đầu giai đoạn chờ đến lượt sơ vấn.

Nhà mình đến cũng hơi trễ nên lúc này ở phòng chờ khá đông, muốn kiếm chỗ ngồi để quan sát cho thuận lợi cũng hổng còn, đành “lết” xuống hàng ghế cuối cùng mà an tọa.

* Lưu ý: hệ lụy, một cái “dở” nữa của việc đi trễ. Chán chưa.

Rảnh rang, mình đi “khám” cái “WC” của LSQ coi nó thể nào, nói chung cũng “bình thường thôi” các bác à. Các bác nhớ thử nhá, vừa “xả nước cứu thân” mà cũng vừa được rửa mặt mủi cho nó tỉnh táo, sáng láng để chuẩn bị cho cuộc “đấu khẩu”nghen.

Nếu thấy dư thời giờ thì các bác có thể xem “tivi” cho đỡ buồn, ngặt nỗi tivi chỉ có mỗi một phim.. hướng dẫn lấy dấu vân tay và cách đưa hồ sơ vào phía bên trong quầy cho nhân viên thụ lý.

Riêng Quaidan bắt chước bác Liệu làm “police” vòng vòng…
+ có 02 quầy A và B dùng để cấp số (như đã nói ở trên)
+ có 11 quầy và 2 phòng dùng để phục vụ cho sơ vấn và phỏng vấn (được đánh dấu bắt đầu bằng số 3 cho đến số 15)
+ 3 và 4 là hai phòng máy lạnh, lịch sự (vì có cửa nẻo, ghế ngồi đường hoàng)
Các quầy còn lại đúng nghĩa là “quầy”, mà nhân viên Lãnh sự họ gọi là “window”.
Các bác cứ tha hồ “chiêm ngưỡng” dung nhan của các vị mà sắp sửa “làm tình làm tội” mình nghe.

Đúng 8 giờ là đã gọi sơ vấn (các bác có thể nghe gọi số qua hệ thống loa hoặc thấy số của mình qua bảng điện tử). Lúc này, hầu như các quầy đều dùng để sơ vấn.

Khoảng 9 giờ, có 2 cô nhân viên (01 VN, 01 ngoại quốc) yêu cầu mọi người chú ý, đứng lên tập trung lại để làm lễ tuyên thệ. Các bác sẽ được “thấy mặt” cái giấy hồng và giấy xanh qua phần hướng dẫn của 02 cô nhân viên này.

Sau lễ tuyên thệ là bắt đầu phỏng vấn chính thức. Mình để ý thấy hai phòng 3-4 và các quầy 5-13-14-15 vẫn dùng để sơ vấn, các quầy còn lại ở giữa dùng cho phỏng vấn. Các bác chú ý sẽ thấy trước các quầy phỏng vấn sẽ có máy lấy dấu vấn tay, các quầy còn lại thì không có máy này.

Hehe, mình chờ “quải đạn” luôn, tưởng cái anh LSQ quên mình rồi nên hổng thấy kêu tới mình. Đảo qua đảo lại mấy vòng thám thính nữa, thì tới 9g30, hehe, cái số 5034 của mình nó hiện lên bảng điện tử. Chao ui, được kêu vào phòng số 3 sơ vấn, nhà mình thì đang tề tựu ở hàng ghế trước quầy số 14. Dị là phải làm một cuốc từ “đích” đến “đầu”. Thiệt tình, nãy giờ mình “bức xúc” lắm vì cái dzụ bà con của mình bị “đứng hầu” cho cái gọi là “sơ vấn và phỏng vấn”. Dè đâu nhà mình được vô phòng kín, máy lạnh, có ghế ngồi đàng hoàng để sơ vấn. Hehe, chắc là ông LSQ có gài máy đọc ý nghĩ quá! Cô nhân viên sơ vấn ở phòng này trẻ măng hè, coi cũng được lắm các bác ui!!! Nhưng có vẻ không được chuyên nghiệp lắm và hình như hôm nay có việc riêng gì đó nên thấy cô ta có vẻ cập rập khẩn trương lắm. Hổng biết nữa, hay tại cái bản mặt của mình ngó bộ dễ sợ lắm hay sao?!

Hỏi: gia đình anh chị có 4 người hả?
Đáp: dạ!
Hỏi: còn 01 người nữa đâu?
Đáp: dạ có đây (01 tiểu thư của mình đứng bẻn lẽn khuất một bên, cô ấy hông thấy)
Hỏi: em này mấy tuổi? (chỉ 01 đứa)
Đáp: dạ, em 19 tuổi
Hỏi: còn em? (chỉ đứa kia)
Đáp: dạ em 16 tuổi
Hỏi: anh đưa hết hồ sơ khám sức khỏe vô
Đáp: dạ (đưa miệng bao phim phổi hướng vô cô nhân viên)
Hỏi: rồi anh rút bao phim ra đi (sau khi đã mở niêm phong và lấy kết quả ra)
Đáp: dạ. Chị vui lòng cho tôi đổi bộ DS-230 của cả gia đình
Hỏi: sao vậy?
Đáp: chúng tôi muốn điều chỉnh tên bốn chữ của các cháu như ý
Hỏi: DS-230 cũ ký hồi tháng nào?
Đáp: dạ, ký đầu tháng 4/2010
Hỏi: vậy anh đưa vô đi
Đáp: …. (đưa vô, mừng húm, chỉ sợ hổng cho đổi thôi…)
Hỏi: (trả DS-230 cũ của mình và bà xã ra…)
Đáp: (…. lấy ra và coi lại đúng cái cũ hôn…)
Hỏi: ủa, DS-230 của cô bé này là cũ hay mới (đưa ra)
Đáp: dạ, cái này là cái mới, ký vào tháng 9, cái cũ còn ở trỏng, ký vào tháng 4
Hỏi: (….soạn tới soạn lui, trả cái cũ ra)
Đáp: (lấy cái DS-230 cũ, coi kỹ lại, đúng rồi, cất dzô bao…)

Hỏi: anh đưa hình và bản photo CMND của mỗi người vô đi
Đáp: dạ
Hỏi: 02 người này là con ruột của anh chị hả?
Hỏi: em gái 19 tuổi ký cam kết còn độc thân này đi (đưa tờ giấy ra)
Đáp: …. (viết họ tên và ký tên... xoẹt xoẹt)
Hỏi: đưa các bản chính giấy tờ cá nhân vô
Hỏi: sao không kẹp chung giấy tờ của cả gia đình vô một xấp?
Đáp: ?!?!?!
Hỏi: sao hình 02 chị em giống nhau quá vậy? Hình nào là chị? (giơ một tấm hình lên)
Đáp: dạ, đó là chị, tên là … (có viết tên đầy đủ đàng sau hình mà hổng chịu coi?!)
Hỏi: ủa! Hình của người em đâu rồi? Đã đưa vô chưa?
Đáp: dạ, đưa vô rồi
Hỏi: (…. giở lên giở xuống giấy này giấy kia mới thấy) à đây!
Đáp: ....
Hỏi: có khai sinh của người bảo lãnh hông ?
Đáp: dạ, có đây
Hỏi: có bản sao bằng quốc tịch của người bảo lãnh hông?
Đáp: dạ có đây, có cần của người đồng bảo trợ không cô?
Hỏi: có anh đưa vô luôn đi
Đáp: có cần check lương mới nhất của người bảo lãnh hông cô?
Hỏi: anh đưa vô đi
Đáp: có cần check lương mới nhất của người đồng bảo trợ hông cô?
Hỏi: anh đưa vô luôn.
(Thấy cô ấy bấm hồ sơ của mỗi người thành từng xấp riêng biệt, dzậy mà hồi nãy biểu mình ”sao không kẹp chung giấy tờ của cả gia đình vô một xấp”, thiệt tình!)
Hỏi: rồi xong rồi, anh giữ số của mình và ra ngoài chờ gọi phỏng vấn
Đáp: cảm ơn cô rất nhiều, chào cô
(thấy cô ấy lấy một tờ giấy... hồng, đánh dấu, đánh dấu..., gạch xoẹt xoẹt, khoanh tròn 2 chỗ gì đó mà mình liếc hổng kịp, rồi kẹp vô chồng hồ sơ của nhà mình)

*Các bác gặp tình huống giống Quaidan thì nhớ bình tĩnh và khéo léo chủ động đề nghị thực hiện những yêu cầu của mình nhé.

Kể từ lúc này, 9g45’, mình đoán là mình có giấy hồng được >90% rùi, hehe, chỉ còn hổng tới 10% nữa được quyết định lúc phỏng vấn. Cố lên ! Cố lên !

Ra khỏi phòng sơ vấn, mình bắt đầu hành trình làm police tiếp. Mình tập trung nghiên cứu quầy số 9 và số 10 vì nghe nói ở hai quầy này phỏng vấn hơi bị căng.
Quầy số 9 : một ông Mỹ, làm việc rất chuyên nghiệp, không có người phiên dịch, nói tiếng Việt như "uống bia"
Quầy số 10 : một ông Mỹ bự con, đầu hói, nhìn coi bộ cũng "dễ thương", có trợ lý ngồi kế bên
Mình canh me kiếm chỗ ngồi ngay trước hai quầy này để hóng chuyện. Thấy cũng hông đến nỗi nào, có thể "đối phó" được.

10g30’, thời gian đã điểm, con số 5034 lại hiện lên trên bảng điện tử đi kèm với số 10. Hehe, mình bước 3 bước là tới liền. Cả nhà mình gật đầu chào, mỉm cười, riêng mình "nịnh một chút" : xin chào Ông, chào Chị. Hai người ấy đáp lại : xin chào (cười nữa).

Hỏi: anh là đương đơn chính ký tên vào (đưa trang cuối, phần ký tên của DS-230 ra)
Đáp: (xoẹt xoẹt)
Hỏi: tới chị (đưa ra tiếp, lần lượt đến 2 tiểu thư)
Hỏi: anh ... lấy dấu vân tay, 04 ngón tay trái... (ông Mỹ chỉ vào cái máy và nói bằng tiếng Việt)
Đáp: (gật đầu, làm theo sự hướng dẫn của ông Mỹ)
Hỏi: 04 ngón tay phải (ông Mỹ nói tiếp)
Hỏi: 02 ngón cái (vẫn là ông Mỹ nói)
Đáp: .... (lần lượt cho đến hết 04 người trong nhà mình)

Thấy ông Mỹ coi tất cả các bản chính giấy tờ, ông ta coi tới coi lui cái hộ khẩu của mình. Xong nói một câu tiếng Mỹ dài thòn với người trợ lý (mình mà hiểu được chít liền)....

Hỏi: sao thấy trong hộ khẩu của anh, vợ con anh nhập trước, mà anh tới 2010 mới nhập về ? (Người trợ lý hỏi)
Đáp: dạ, đâu có, em đã nhập hộ khẩu từ năm 2000
Hỏi: (giở hộ khẩu ra xem lại ngày tháng, trao đổi với ông Mỹ bằng tiếng Mỹ) ờ, nhưng sao anh nhập về sau vợ con anh ?
Đáp: dạ, lúc đó tụi em mới mua nhà ra riêng, vợ con em nhập hộ khẩu trước, em có hộ khẩu ở cùng quận Thủ Đức nên nhập về sau.

Chị ấy phiên dịch cho ông Mỹ, thấy ổng gật đầu lia lịa, quay qua lấy tờ giấy hồng, viết gì đó, rồi... ký xoẹt xoẹt, còn chị trợ lý thì trả tất cả bản chính giấy tờ ra cho mình (hổng có passport, nhưng mình hổng dám đòi, hehe)

Hỏi: Chúc mừng anh chị, ngày 04 tháng 10 anh đến nhận visa nhé (chị trợ lý vừa nói vừa đưa ra tờ giấy hồng... mà hồi nãy mình thấy ở phòng sơ vấn)
Đáp: cám ơn ông, cám ơn chị rất nhiều. Dạ, xin chào (cả nhà cùng gật đầu chào lia lịa và cười toe toét).

Ông Mỹ gật đầu chào lại và nói : Thank you, miệng ổng cũng toe toét cười.

Mình ra ghế đọc lại tờ giấy hồng, bỏ hồ sơ vô túi xách (hic, xách mười mấy ký bằng chứng nặng ịch, kể cả 02 cuốn hình ảnh của chị xã nhà mình "chổng mông" tự biên cả tháng trời mà mấy ổng/bả hổng thèm coi miếng nào, hic, buồn 02 giây).
Mình đáp lại lời chúc mừng của các bạn cùng phỏng vấn và chào ra về.

Vui vẻ nhé các bác! Hết.

P/s: ái dà, cho Quaidan bổ sung thêm tí, có 02 vấn đề mình thấy cũng khá quan trọng, các bác cần lưu ý:

1- Sau lễ tuyên thệ, cô người Mỹ có nhắc đến vấn đề trong khi phỏng vấn (được trợ lý phiên dịch lại tiếng Việt):
-Nếu có câu hỏi nào quí vị nghe không rõ hoặc không hiểu thì xin trả lời: "Tôi không hiểu"
-Nếu có câu hỏi nào quí vị hiểu được mà không có câu trả lời hoặc không biết trả lời thì xin nói: "Tôi không biết"
Và bà ta nói tiếp: "vì điều này sẽ giúp cho cuộc phỏng vấn nhanh chóng, dễ dàng và thuận lợi cho quí vị"

2- Sau khi sơ vấn, ra ngoài ngồi chờ kêu phỏng vấn, các bác nên kiểm tra hồ sơ còn lại của mình, xem rằng mình đã đưa vào đầy đủ chưa hay nhân viên sơ vấn có sơ suất (quên lấy 01 loại giấy tờ nào đó) điều gì chăng?
- Đến khi phỏng vấn mình đề nghị xem lại và đưa vào bổ sung ngay (trường hợp của mình là đưa vào thêm giấy "Chứng nhận tình trạng hôn nhân", tức là giấy xác nhận độc thân, của con gái mình)
Mình nghĩ điều này có thể sẽ tránh được tình trạng: cầm giấy hồng rồi mà đến ngày đi lấy visa lại bị kêu bổ túc hồ sơ.

Hehe, nhớ khoản nào mình update khoản ấy nhé, các bác thông cảm. Hehe.

Chỉnh sửa cuối:

Oanh Vo

Thành viên tích cực
Ðề: Tui đi phỏng vấn

Chào anh Quaidan ah,

Em vừa đọc toàn bộ câu chuyện của gia đình anh đi phỏng vấn, anh viết rất hóm hỉnh và em sẽ lưu ý những gì anh đã đi qua để sau này có hên hên được vào đó phỏng vấn em cũng biết đường.

Một lần nữa chúc gia đình anh sẽ thành công trên quê hương thứ 2 anh nhé

thanhnv

Thành viên tích cực

Xem bài của bác quaidan nhớ lại chuyện mình đi PV cách đây gần 2 tháng mà vẫn buồn cười :(:(:(. Cái phòng số 3 và số 4 mà bác quaidan nói là 2 phòng riêng biệt có máy lạnh có lẽ họ không bị mỏi chân nên "quay" bác quaidan hơi bị kỹ đó nhe, hehe. Cũng xin bổ túc 1 ý nhỏ, trong đó họ gọi các quầy làm thủ tục là counter chứ không phải là window.

ngochappy

Cựu Ban điều hành

Xin chào anh Quái Đản,

Cám ơn anh đã gởi đến anh chi em XNC bài viết tường thuật về buổi phỏng vấn rất tỉ mỉ của anh để làm tư liệu cho các anh chị em sau này.

Xin chúc mừng gia đình anh,

Ngọc:)

Thi Nguyen

Thành viên tích cực

Chào anh quaidan!
Chúc mừng gia đình anh đã pv thành công :41:, chúc anh và gia đình gặp nhiều điều may mắn và thành công trên đất Mỹ nhé!
E xem bài chia sẽ của anh thấy anh viết rất là chi tiết, điều này rất có ích cho những người đi sau đọc để tham khảo. Anh cho e hỏi là NVLS họ giữ lại passport đến khi nào mình lấy visa thì họ mới trả lại hay sao? Vì em cũng gần đi pv nên muốn hỏi anh để có thêm chút kinh nghiệm. Thanks anh!!

Utle1153

Thành viên tích cực

chúc mừng gia đình Bác Quaidan phỏng dấn thành công rin giấy hồng nhẹ nhàn, có dự định bao giờ mới bay qua xứ sở cờ hoa. hay ở lại off chai cho đã rồi mới qua giống như bác Liệu ? :41::41::41:

Chào bác QUAI DAN
he he đọc bài của bác thấy hồi hộp và tình tiết hấp dẫn quá giống như mình đuoc lọt vào đứng o noi PV vậy đó . Rất cảm ỏn A đã đành thoi gian viết lại từng chi tiết . Nếu là E chác khg có đủ bình tĩnh để nho lại từng chi tiết để viết ra khg nữa ? Cảm ỏn A về bài viết ... 1 lần nữa xin chúc mừng GĐ anh nhé

linda

Ban điều hành

Chào anh quaidan!
Chúc mừng gia đình anh đã pv thành công :41:, chúc anh và gia đình gặp nhiều điều may mắn và thành công trên đất Mỹ nhé!
E xem bài chia sẽ của anh thấy anh viết rất là chi tiết, điều này rất có ích cho những người đi sau đọc để tham khảo. Anh cho e hỏi là NVLS họ giữ lại passport đến khi nào mình lấy visa thì họ mới trả lại hay sao? Vì em cũng gần đi pv nên muốn hỏi anh để có thêm chút kinh nghiệm. Thanks anh!!
Sau khi PV thành công, nhận giấy hồng, LSQ sẽ giữ Passport để in visa ( Visa được in trong hộ chiếu luôn), bạn biết không, sau khi PV mà không được LSQ giữ lại Passport là khóc luôn, buồn lắm. Một khi được giữ lại Passport là biết bạn đã đến đích rồi...Hehehe, 1 tuần sau đến nhận lại passport và giấy thông hành để đến Mỹ...:):):)

Chúc mừng gia đình anh Quaidan phỏng vấn thành công và rinh giấy hồng nhẹ nhàng :41::41::41:

Chúc gia đình anh gặp nhiều may mắn và thành công trên miền đất mới nhé! :)

luckyseafood

Ban điều hành

Chúc mừng, chúc mừng.

Xong tiệc nhậu hôm trước mà hôm sau bác vuợt qua cuộc phỏng vấn thì thật là quá tài.

Chúc gia đình bác thuận buồm xuôi gió trên chặng đường đến xứ Cờ Hoa để... cày nhé.

ngahuynh04@yahoo.com

Thành viên tích cực

he he chúc mừng g.đ a Quáidản nhận Giấy Hồng,chúc mừng,chúc mừng...off chúc mừng nửa đi a í ơi...:41::41::41:

Le Thi Bao Kim

Thành viên mới

Xin chúc mừng gia đình anh chị!
Công nhận là gia đình anh chị chuẩn bị giấy tờ rất chu đáo.
Như vậy mà không thành công thì "bótay.com" luôn!

bladdery

Thành viên mới

Cám ơn quaidan đã có bài viết PV tỉ mỉ, nhờ vậy mà bladdery biết là mình còn thiếu phần giấy tờ bằng quốc tịch và bảng lương.

Tuy nhiên, Mẹ của bladdery hiện nay đang ở nhà chăm sóc cha bị bệnh nên không có bảng lương, chỉ có người em đồng tài trợ tài chánh thì có bảng lương, vậy thì trường hợp Mẹ của bladdery thì phải chuẩn bị như thế nào?

Oanh

Thành viên tích cực

Xin chúc mừng gia đình Anh Quaidan đã phỏng vấn thành công
và "chộp" được giấy hồng.
Mong rằng những điều may mắn sẽ mãi tiếp tục song hành
cùng gia đình Anh đến xứ sở Cờ Hoa.
Chân thành cám ơn về bài tường thuật tỉ mỉ của Anh.
Rất mong các AC khác cũng sẽ quảng đại truyền đạt
kinh nghiệm thực tế của mình cho những ACE đi sau.
Xin cám ơn, cám ơn nhiều thật nhiều.
Rất thân mến,
OANH.

quaidan

Cựu Ban điều hành

Cám ơn quaidan đã có bài viết PV tỉ mỉ, nhờ vậy mà bladdery biết là mình còn thiếu phần giấy tờ bằng quốc tịch và bảng lương.

Tuy nhiên, Mẹ của bladdery hiện nay đang ở nhà chăm sóc cha bị bệnh nên không có bảng lương, chỉ có người em đồng tài trợ tài chánh thì có bảng lương, vậy thì trường hợp Mẹ của bladdery thì phải chuẩn bị như thế nào?
Hi Bladdery,
@ Thực ra giấy check lương mới nhất dùng để chứng minh rằng người bảo trợ/đồng bảo trợ hiện đang có việc làm và có sức khỏe tốt, vẫn đủ điều kiện và vẫn giữ ý định bảo lãnh cho người thân di cư sang Mỹ.
@ Mẹ bạn không có cũng không sao. Nếu có thể được, người em (đồng bảo trợ) gửi check lương mới nhất (cách ngày phỏng vấn chừng 1/2-1 tháng) thì rất là OK.
Chúc may mắn nhé.

bladdery

Thành viên mới

Hi Bladdery,
@ Thực ra giấy check lương mới nhất dùng để chứng minh rằng người bảo trợ/đồng bảo trợ hiện đang có việc làm và có sức khỏe tốt, vẫn đủ điều kiện và vẫn giữ ý định bảo lãnh cho người thân di cư sang Mỹ.
@ Mẹ bạn không có cũng không sao. Nếu có thể được, người em (đồng bảo trợ) gửi check lương mới nhất (cách ngày phỏng vấn chừng 1/2-1 tháng) thì rất là OK.
Chúc may mắn nhé.
Cám ơn :)

huyle216

Thành viên kinh nghiệm

Dường như đi diện F3 thì PV có dễ dàng nhất thì phải,bác QuaiDan đi theo diện F3 hay diện nào vậy?