USCIS Mới lên lịch

Ngoc Yen

Thành viên mới
Mình mới check bên USCIS ,F3 đến feb 2007,F4 thì sep/2006 ,còn các F thì 5 month ,vậy tháng sau bên Visa bulletin có tăng như vậy không ?

TaoDi

Thành viên mới
Ðề: USCIS Mới lên lịch

Mình mới check bên USCIS ,F3 đến feb 2007,F4 thì sep/2006 ,còn các F thì 5 month ,vậy tháng sau bên Visa bulletin có tăng như vậy không ?
Hy vọng là dzậyyyyyyyyyyyyy:):):):):)

Khi đó, hồ sơ mình sẽ "trúng tủ" (hêheehe.....)

dinhsgf

Thành viên tích cực

Chào bạn Ngoc Yen

Theo bạn thì USCIS mới lên lịch gì? và bạn check bên USCIS theo đường link nào bạn cho thể đưa lên cho anh chị em tham khảo được không. Tôi nghĩ có lẽ bạn đang nhầm hồ sơ được giải quyết nhanh theo lịch visa với một vấn đề nào đó.

Ngoc Yen

Thành viên mới

Chào bạn Ngoc Yen

Theo bạn thì USCIS mới lên lịch gì? và bạn check bên USCIS theo đường link nào bạn cho thể đưa lên cho anh chị em tham khảo được không. Tôi nghĩ có lẽ bạn đang nhầm hồ sơ được giải quyết nhanh theo lịch visa với một vấn đề nào đó.
Bạn vào trang uscis.gov ,vô mục check processing time ,rồi click vô Service Center Processing Dates ,kiếm I 130

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm

California Service Center nói:

If the office is processing a particular type of application in less time than our processing goal, you will see the processing times expressed in months (for example, if the office is processing naturalization applications in less than our 5 month goal, the processing time will state “Five Months”). However, if that office is taking longer than our processing goal to handle the form type in question, you will see the filing date (e.g., “April 10, 2003”) of the last case we processed on the date the website chart was last updated. The charts are updated on or about the 15th day of each month.

IMPORTANT: If your receipt notice date is earlier then the processing date shown, we suggest you call our USCIS Customer Service Office at 1-800-375-5283 for assistance.

Chỉnh sửa cuối:

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm

Tạm giải thích như sau:
Ngày trên đó là cái "processing goal" - "mục tiêu tiến độ" mà một office - Service Center đề ra. Thường dân VN mình hay chọn Service Center là California SC (CSC).
USCIS note nói:
USCIS usually processes cases in the order they are received. For each type of application or petition we have specific workload processing goals. For example, we try to process naturalization cases within 5 months of the date we receive them and immediate relative petitions (for the spouse, parent or minor child of a U.S. citizen) within 6 months of the receipt date. Sometimes the volume of cases we receive is so large that it prevents us from achieving our goals, but we never stop trying.
Qua đó chúng ta tạm hiểu dc cách làm việc của USCIS. Tức là ko phải hồ sơ filing xong là dc USCIS xét liền, mà phải đợi maximum là 5 tháng ngâm dấm ở Office rồi mới đưa qua cho USCIS xét. Sau khi nhận, USCIS sẽ xét theo diện và theo thứ tự. Phương châm của USCIS đó là luôn "cố gắng" hoàn thành sớm nhất trước khi "mục tiêu tiến độ" over. Tuy nhiên, "đôi khi" hồ sơ nhiều quá thì việc đúng tiến độ cũng khó có thể đạt được.

CSC nói:
IMPORTANT: If your receipt notice date is earlier then the processing date shown, we suggest you call our USCIS Customer Service Office at 1-800-375-5283 for assistance.
-> Cái này ko hiểu zzz. Nếu "Receipt date và Notice date" sớm hơn ngày "mục tiêu tiến độ" đặt ra, chúng tôi khuyên bạn nên gọi ... để dc trợ giúp. Hình như ý nó là Notice date làm sao có dc khi mà USCIS còn chưa xét xong hồ sơ? Nếu có, tức là có vấn đề, phải gọi cho họ ngay thì phải. Hoặc là, vì lí do gì đó, mà hồ sơ của bạn dc xem xét sớm, bạn nên gọi ... để dc hướng dẫn làm tiếp những bước tiếp theo.
.
Các anh chị khác xem tham khảo rồi cho ý kiến nha!

Chỉnh sửa cuối:

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm

Sau khi đã đọc xong, có vài chi tiết mình ko hiểu, nhưng có thể trả lời khẳng định với bạn là không ^^!

sophienhatvo

Thành viên tích cực

:(:(:( không biết khi nào NVC mới cho mở hồ sơ tiếp đây...không biết có bạn nào thử gọi xem tình hình sao nhỉ....lo lắng...đúng hơn là mong mỏi :confused:

truc_ngo

Thành viên tích cực

mình ko hiểu bạn ngocyen nói, 10/2010 hồ sơ mới chỉ giải quyết f4 là 1/12/2001, f3 là 1/5/2002, theo bạn nói f3 feb 2007 và f4 sep/2006 là như thế nào. hồ sơ f4 nộp trong khoảng thời gian 2006 về trước đó có vấn đề gì à.
giải thích cho mình được ko

vuthangsi

Ban điều hành

mình ko hiểu bạn ngocyen nói, 10/2010 hồ sơ mới chỉ giải quyết f4 là 1/12/2001, f3 là 1/5/2002, theo bạn nói f3 feb 2007 và f4 sep/2006 là như thế nào. hồ sơ f4 nộp trong khoảng thời gian 2006 về trước đó có vấn đề gì à.
giải thích cho mình được ko

CUONG60

Thành viên mới

Theo tôi nghĩ,những ai đã có ngày chấp thuận rôì thì chỉ theo dỏi ở NVC thôi.

vietnam1964

Thành viên tích cực

Tạm giải thích như sau:
Ngày trên đó là cái "processing goal" - "mục tiêu tiến độ" mà một office - Service Center đề ra. Thường dân VN mình hay chọn Service Center là California SC (CSC).

Qua đó chúng ta tạm hiểu dc cách làm việc của USCIS. Tức là ko phải hồ sơ filing xong là dc USCIS xét liền, mà phải đợi maximum là 5 tháng ngâm dấm ở Office rồi mới đưa qua cho USCIS xét. Sau khi nhận, USCIS sẽ xét theo diện và theo thứ tự. Phương châm của USCIS đó là luôn "cố gắng" hoàn thành sớm nhất trước khi "mục tiêu tiến độ" over. Tuy nhiên, "đôi khi" hồ sơ nhiều quá thì việc đúng tiến độ cũng khó có-> Cái này ko hiểu zzz. Nếu "Receipt date và Notice date" sớm hơn ngày "mục tiêu tiến độ" đặt ra, chúng tôi khuyên bạn nên gọi ... để dc trợ giúp. Hình như ý nó là Notice date làm sao có dc khi mà USCIS còn chưa xét xong hồ sơ? Nếu có, tức là có vấn đề, phải gọi cho họ ngay thì phải. Hoặc là, vì lí do gì đó, mà hồ sơ của bạn dc xem xét sớm, bạn nên gọi ... để dc hướng dẫn làm tiếp những bước tiếp theo.
.
Các anh chị khác xem tham khảo rồi cho ý kiến nha![/QUOTE thể đạt được.

* Hồ sơ có gì đâu mà xem, giãi quyết nhanh chừng nào, chương trình sẽ kết thúc nhanh chừng đó.:24::New_icons_60::cool:

]

Chỉnh sửa cuối:

vietnam1964

Thành viên tích cực

Chào bạn Ngoc Yen

I-130 Petition for Alien Relative Permanent resident filling for a spouse or child under 21 5 Months
I-130 Petition for Alien Relative U.S. citizen filing for a spouse, parent, or child under 21 5 Months
I-130 Petition for Alien Relative U.S. citizen filing for an unmarried son or daughter over 21 February 8, 2007
I-130 Petition for Alien Relative Permanent resident filling for an unmarried son or daughter over 21 5 Months
I-130 Petition for Alien Relative U.S. citizen filing for a married son or daughter over 21 5 Months
I-130 Petition for Alien Relative U.S. citizen filing for a brother or sister September 1, 2006
Field Office Processing Dates for California Service Center as of: July 31, 2010
I-130 Bảo lãnh cư trú tương đối thường trực làm cho vợ / chồng hoặc con dưới 21/ tháng 5
I-130 Bảo lãnh thân nhân công dân Hoa Kỳ nộp đơn cho một người phối ngẫu, cha mẹ, hoặc trẻ em dưới 21 /tháng 5
I-130 Bảo lãnh thân nhân công dân Hoa Kỳ nộp đơn cho một con trai chưa lập gia đình hay con gái trên 21/ Ngày 08 tháng hai năm 2007
I-130 Bảo lãnh cư trú tương đối thường trực làm cho một con trai chưa lập gia đình hay con gái trên 21/ tháng 5
I-130 Bảo lãnh thân nhân nộp đơn cho một công dân Hoa Kỳ kết hôn với con trai hay con gái trên 21/ tháng 5
I-130 Bảo lãnh thân nhân công dân Hoa Kỳ nộp đơn cho anh chị em/ 01 tháng 9 năm 2006
Lĩnh vực chế biến ngày cho Văn phòng Trung tâm Dịch vụ California vào: 31 tháng 7 năm 2010
https://egov.uscis.gov/cris/processingTimesDisplay.do;jsessionid=acbfNDotX8M2Ca1g87XSs
:100::41::100:

vietnam1964

Thành viên tích cực

Theo tôi nghĩ,những ai đã có ngày chấp thuận rôì thì chỉ theo dỏi ở NVC thôi.
Bạn sang Hoa kỳ bạn cần ông ngoại USCIS ngần như suốt đời đấy... Thẽ xanh và Quốc tịch vvv
:12::24::16:

Chỉnh sửa cuối:

thanhnv

Thành viên tích cực

Bạn sang Hoa kỳ bạn cần ông ngoại USCIS ngần như suốt đời đấy... Thẽ xanh và Quốc tịch vvv
:12::24::16:
Không nên lạc đề như vậy nữa vietnam1964 à. Việc bạn nói ở trên thì ai cũng biết, ở đây chúng ta nên xoay quanh vấn đề bạn Ngoc Yen thắc mắc thôi.

Trước hết bạn ngoc yen nên phân biệt rõ USCIS và NVC đã. Hồ sơ bảo lãnh nộp về USCIS hiện nay tập trung tại WAC (miên Tây Hoa kỳ) và EAC (miền Đông Hoa Kỳ), hai trung tâm này có time processing khác nhau vì lượng hồ sơ ở 2 trung tâm nay nhiều ít khác nhau. Thường thì tiến độ giải quyết ở EAC nhanh hơn WAC rất nhiều, lấy ví dụ hồ sơ F3/2001 của tôi nằm ở EAC trước đây chỉ mất 3 năm (2004) để được duyệt xét chấp thuận trong khi đó nhiều hồ sơ F3/2001 ở LIN sau đó chuyển về WAC phải đến năm 2007 hoặc 2008 mới được xem xét. Vậy bạn không cân phải lo lắng gì về chuyện đó cả, bạn chỉ cần nhớ rằng hồ sơ bạn LUÔN LUÔN được xét duyệt xong tại USCIS trước khi hồ sơ được đáo hạn trên lịch VB của NVC. Và xét duyệt sớm hay muộn tại USCIS thì khi chuyển sang NVC cũng chỉ dựa vào ngày ưu tiên của hồ sơ để giải quyết thôi.

Cuối cùng như bạn cuong60 nói, nếu hồ sơ bạn chưa được xét duyệt để approve thì bạn mới cần theo dõi trên web của USCIS, còn khi đã được chấp thuận và chuyển sang NVC rồi thì bạn cứ theo dõi web của NVC thôi là đủ.

vietnam1964

Thành viên tích cực

Không nên lạc đề như vậy nữa vietnam1964 à. Việc bạn nói ở trên thì ai cũng biết, ở đây chúng ta nên xoay quanh vấn đề bạn Ngoc Yen thắc mắc thôi.

Trước hết bạn ngoc yen nên phân biệt rõ USCIS và NVC đã. Hồ sơ bảo lãnh nộp về USCIS hiện nay tập trung tại WAC (miên Tây Hoa kỳ) và EAC (miền Đông Hoa Kỳ), hai trung tâm này có time processing khác nhau vì lượng hồ sơ ở 2 trung tâm nay nhiều ít khác nhau. Thường thì tiến độ giải quyết ở EAC nhanh hơn WAC rất nhiều, lấy ví dụ hồ sơ F3/2001 của tôi nằm ở EAC trước đây chỉ mất 3 năm (2004) để được duyệt xét chấp thuận trong khi đó nhiều hồ sơ F3/2001 ở LIN sau đó chuyển về WAC phải đến năm 2007 hoặc 2008 mới được xem xét. Vậy bạn không cân phải lo lắng gì về chuyện đó cả, bạn chỉ cần nhớ rằng hồ sơ bạn LUÔN LUÔN được xét duyệt xong tại USCIS trước khi hồ sơ được đáo hạn trên lịch VB của NVC. Và xét duyệt sớm hay muộn tại USCIS thì khi chuyển sang NVC cũng chỉ dựa vào ngày ưu tiên của hồ sơ để giải quyết thôi.

Cuối cùng như bạn cuong60 nói, nếu hồ sơ bạn chưa được xét duyệt để approve thì bạn mới cần theo dõi trên web của USCIS, còn khi đã được chấp thuận và chuyển sang NVC rồi thì bạn cứ theo dõi web của NVC thôi là đủ
Trong hợp mình, mình cũng thấy lạ em minh nộp hồ sơ 8-6-2005 đến 5- 2009 , họ gởi cho em mình I-797 ngày chấp thuận 30-4-2009, thông báo là hồ sơ đã chuyễn cho NVC rồi, mình cũng không để ý lắm, sau đó phát hiện ra là chưa có case number, nói thực ra họ không chuyển hồ sơ, khi liên lạc NVC không có hồ sơ của mình, sau đó mình liên lạc với USCIS, họ mới chuyển đi và sau đó NVC thông báo cho minh biết qua e-mail, và gởi thông báo qua bưu điện, vừa qua mình xem thông báo USCIS , thí dụ diện F4 ngày 1 tháng 9 năm 2006 có hiệu lực từ 31-7-2010, theo suy đoán của mình những hồ sơ sẽ chuyển giao cho NVC xem xét và cấp Case number, vì vậy mình hy vọng số hồ sơ trong thời gian này ít, và hy vọng sẽ được giãi quyết nhanh hơn, và cũng cãm nhận được thời gian trước đây hồ sơ của F3 và F4 quá nhiều, mình đọc thư của NVC giãi thích vì sự chậm trể là hồ sơ quá nhiều, và USCIS họ chỉ chuyển hồ sơ cho những trường hợp sắp đáo hạn, minh hy vọng là vậy, có ai cung ý nghĩ như mình không ? Cám ơn nhiều.:100::43::13::100:

vietnam1964

Thành viên tích cực

QUOTE=vietnam1964;21771]

Cuối cùng như bạn cuong60 nói, nếu hồ sơ bạn chưa được xét duyệt để approve thì bạn mới cần theo dõi trên web của USCIS, còn khi đã được chấp thuận và chuyển sang NVC rồi thì bạn cứ theo dõi web của NVC thôi là đủ
Trong hợp mình, mình cũng thấy lạ em minh nộp hồ sơ 8-6-2005 đến 5- 2009 , họ gởi cho em mình I-797 ngày chấp thuận 30-4-2009, thông báo là hồ sơ đã chuyễn cho NVC rồi, mình cũng không để ý lắm, sau đó phát hiện ra là chưa có case number, nói thực ra họ không chuyển hồ sơ, khi liên lạc NVC không có hồ sơ của mình, sau đó mình liên lạc với USCIS, họ mới chuyển đi và sau đó NVC thông báo cho minh biết qua e-mail, và gởi thông báo qua bưu điện, vừa qua mình xem thông báo USCIS , thí dụ diện F4 ngày 1 tháng 9 năm 2006 có hiệu lực từ 31-7-2010, theo suy đoán của mình những hồ sơ sẽ chuyển giao cho NVC xem xét và cấp Case number, vì vậy mình hy vọng số hồ sơ trong thời gian này ít, và hy vọng sẽ được giãi quyết nhanh hơn, và cũng cãm nhận được thời gian trước đây hồ sơ của F3 và F4 quá nhiều, mình đọc thư của NVC giãi thích vì sự chậm trể là hồ sơ quá nhiều, và USCIS họ chỉ chuyển hồ sơ cho những trường hợp sắp đáo hạn, minh hy vọng là vậy, có ai cũng ý nghĩ như mình không ? Cám ơn nhiều.
Hôm nay kiểm tra USCIS của diện F4 chỉ còn 47.6 tháng mà thôi và hiệu lực từ 31-7-2010

Chúng ta có hy vọng hồ sơ sẽ được giãi quyết nhanh hơn:100::41:

Ngoc Yen

Thành viên mới

Vì hồ sơ mình cũng như bạn vietnam1964 vậy có ngày 11/2004 được chấp thuận 08/2009 rồi ,vì hằng tháng mình cũng xem 2 bên hết như NVC và USCIS cũng đựơc 1 năm nay rồi .Như bên USCIS mình ghi lại như F4
tháng 7 thì 01/Sep/01
tháng 8 thì 01/Jan/02
tháng 9 thì 01/Jun/02
tháng 10 01/Sep/06
Mình cũng không hiểu nửa ,đợi coi tháng sau NVC lên lịch .

thanhnv

Thành viên tích cực

Vì hồ sơ mình cũng như bạn vietnam1964 vậy có ngày 11/2004 được chấp thuận 08/2009 rồi ,vì hằng tháng mình cũng xem 2 bên hết như NVC và USCIS cũng đựơc 1 năm nay rồi .Như bên USCIS mình ghi lại như F4
tháng 7 thì 01/Sep/01
tháng 8 thì 01/Jan/02
tháng 9 thì 01/Jun/02
tháng 10 01/Sep/06
Mình cũng không hiểu nửa ,đợi coi tháng sau NVC lên lịch .
Bạn đã được approve rồi thi không nên xem bên website của USCIS nữa, coi chừng tẩu hỏa nhập ma đó. Chỉ cần theo dõi lịch VB của NVC là đủ. Lâu rồi tôi không quay lại USCIS nữa nhưng tôi nhớ processing time của EAC và WAC khác nhau rất nhiều. Xin hỏi số liệu trên bạn lấy từ WAC hay EAC?

Oanh Vo

Thành viên tích cực

Em chào Thanhnv ah,

Theo anh nói là nếu hồ sơ có ngày approved rồi thì chỉ xem thông tin ở NVC thôi đúng không anh?

Anh

EAC là ở đâu
WAC là ở đâu?

Cảm ơn và chúc thanhvn nhiều sức khỏe :)