Vấn đề khi quay về VN ...

Status
Không mở trả lời sau này.

wave50

Thành viên mới
Trước tiên con/em xin chào các anh , chị , chú , bác trong 4rum

Con/em (me) mới qua US được 1 tuần , và đang muốn quay trở về lại VN . vấn đề phát sinh ở chổ này :
Me có án treo 2 năm ở VN xử vào tháng 3-2011 . nhờ ơn chúa nên vẫn được xuất cảnh định cư tại US vào tháng 7 này . thực ra là giấy tư pháp hết hạn ngày 19-5 nhưng me cùng gia đình phỏng vấn ngày 12-5 nên vẫn được cấp VIsa .
Giờ me xin hỏi như thế này :
Bây giờ quay lại Vn có bị bắt giữ hay vấn đề nào khác không tại vì me tính đầu năm sau về lại Vn . me xuất cảnh bình thường như mọi người không đút lót hay trốn tránh pháp luật gì cả . lúc me đi định cư chỉ mang 1 vali nhỏ xíu gồm mấy bộ đồ thôi vì không biết chắc có đi được hay là không...
Giờ me có thẻ xanh và về VN và không quay trở lại US nữa nhưng me còn có chị và ba mẹ bên này thì sau này khi me lấy vợ và sanh con thì còn cơ hội nào để quay lại không ?

lần đầu viết bài trên 4rum có gì thiếu sót cho me xin lỗi trước nha :)

thanhnv

Thành viên tích cực

Con/em (me) mới qua US được 1 tuần , và đang muốn quay trở về lại VN . vấn đề phát sinh ở chổ này :
Me có án treo 2 năm ở VN xử vào tháng 3-2011 . nhờ ơn chúa nên vẫn được xuất cảnh định cư tại US vào tháng 7 này . thực ra là giấy tư pháp hết hạn ngày 19-5 nhưng me cùng gia đình phỏng vấn ngày 12-5 nên vẫn được cấp VIsa .
Bây giờ quay lại Vn có bị bắt giữ hay vấn đề nào khác không tại vì me tính đầu năm sau về lại Vn . me xuất cảnh bình thường như mọi người không đút lót hay trốn tránh pháp luật gì cả . lúc me đi định cư chỉ mang 1 vali nhỏ xíu gồm mấy bộ đồ thôi vì không biết chắc có đi được hay là không...
Giờ me có thẻ xanh và về VN và không quay trở lại US nữa nhưng me còn có chị và ba mẹ bên này thì sau này khi me lấy vợ và sanh con thì còn cơ hội nào để quay lại không ?

Đọc bài của bạn xong tôi muốn điên cái đầu! Đừng dùng từ ME nữa nhé bạn.

Trước hết bạn xem lại lý lịch tư pháp của bạn đi, nếu như bạn mà phạm phải điều gì cấm kỵ vào nước Mỹ thì bạn đã không được cấp visa rồi. Bạn đến được nước Mỹ chứng tỏ bạn không phạm phải tội nghiêm trọng cấm xuất cảnh nên chính quyền VN cho phép bạn rời khỏi VN, tương tự chính phủ Mỹ cho phép bạn nhập cảnh vào Mỹ. Vậy là yên tâm nhé.

Là thường trú nhân, bạn chỉ được phép rời khỏi nước Mỹ không quá một năm với re-entry permit. Quá thời hạn trên xem như bạn không còn tư cách thường trú nhân ở Mỹ nữa, vợ con của bạn tất nhiên lại càng không được nữa.

wave50

Thành viên mới
Lí lịch tư pháp mình làm tháng 5- 2010 hết han tháng 5 -2011
mình phạm tội tháng 10 -2010
ngày xử 3-2011
ngày phỏng vấn là ngày lí lịch tư pháp sắp hết hạn . mình có đi làm lại vào tháng 1-2011, dự phòng khi LSQ kêu bổ sung nhưng Phòng Tư pháp VN không cấp và lý do đưa ra là C.A đang điều tra và không cấp cho mình .
Tóm lại là Tư pháp 2010 của mình không có bất cứ tội gì
Tư pháp 2011 thì không cấp .
Hên thay khi đi pv dùng Tư pháp củ gần hết hạn mà họ không yêu cầu thêm và vẫn cấp visa đó chứ

ngày xử 3-2011
ngày phỏng vấn là ngày lí lịch tư pháp sắp hết hạn . mình có đi làm lại vào tháng 1-2011, dự phòng khi LSQ kêu bổ sung nhưng Phòng Tư pháp VN không cấp và lý do đưa ra là C.A đang điều tra và không cấp cho mình .
Hên thay khi đi pv dùng Tư pháp củ gần hết hạn mà họ không yêu cầu thêm và vẫn cấp visa đó chứ
Như vậy LSQ Mỹ đã không biết và cấp visa cho bạn.

Tuỳ theo bản án của toà, mặc dù anh treo nhưng có quy định cấm đi khỏi nơi cư trú hay không .... (hoặc những điều khoản khác).
Nếu có các điều khoản phụ khác cấm, mà bạn đi thì đã vi phạm pháp luật Việt Nam.

thanhnv

Thành viên tích cực
ngày xử 3-2011
1. Chắc chắn bạn không thể nào rời khỏi cửa khẩu sân bay Tân Sơn Nhất một khi công an họ có quyết định ngăn chặn việc xuất cảnh của bạn. Bạn có nhớ bạn phải trình passport cho CA cửa khẩu sân bay Tân Sơn Nhất không? Ở đó họ có nhiệm vụ rà soát tất cả hành khách xem có ai nằm trong sổ bìa đen hay không? Nếu bạn có tên thì làm sao mà bạn thoát được?

2. Tội của bạn như thế nào bạn không nói rõ nhưng nếu không nằm trong điều cấm kỵ trong câu 40 của bộ DS230 part2 thì bạn vẫn được phép nhập cảnh vào Mỹ.

Hì hì, đừng tưởng bở. Không dễ gì qua mặt được mấy xếp công an Việt Nam đâu. Bạn mà có thoát được thì cũng có interpol đón bạn sẵn ở sân bay bên Mỹ đấy :20: Việt Nam có hợp tác với interpol để ngăn chặn tội phạm quốc tế mà.

HOAITRAN

Thành viên tích cực

Đọc xong chóng cả mặt :2::2::2::20:

phongtrương

Thành viên mới
chào bạn Way50 !! theo mình nghĩ tốt nhất cho bạn là phải nhờ luật sư am hiểu về luật !! chứ cứ đoán thì nguy hiểm ... theo mình thì bạn nên thận trọng và nghe theo luật sư .Tất cả suy đoán của 10 người không bằng một người biết luật bạn ạ !!cho nên cố gắng nhe bạn !! hối hận ,ăn năn chỉ dành cho người kém hiểu biết !! chúc bạn may mắn

xulanh

Thành viên mới
Tất cả suy đoán của 10 người không bằng một người biết luật bạn ạ
Không chính xác! Có dẫn chứng gì hay không mà dám nói vậy hả ??? Nói như bạn thì bạn vô đây làm gì ???? trong khi diễn đàn này không hề có luật sư! vẫn giup được cho nhiều người đó thôi !

phongtrương

Thành viên mới
chào bạn xulanh!! từ từ có gì mà nóng thế , tất cả ACE trong diễn đàn mọi người đều không biết nhau thậm chí còn chưa chắc nick của bạn là tên thật ngoài đời , bạn có dám chắc ACE trong diễn đàn không có ai là luật sư ,theo tôi nghĩ bạn thiển cận ( sorry trước nhe ) ,mà bạn cũng chưa hiểu hết những gì tôi muốn nói ...diễn đàn là nơi mọi người khó khăn cần tư vấn , không bắt buộc người đó thực hiện , vậy thôi !!tôi chỉ khuyên bạn waye50 nên tìm luật sư , chứ không nói luật sư trong diễn đàn bạn hiểu không nếu không hiểu ,tôi giải thích nữa thì hơi bị rối đó hi....hi...

trungtin2010

Thành viên tích cực

me (xin cho được gọi như thế) được qua Mỹ là quá may mắn rồi, huống chi còn có ba mẹ và chị bên này. Sao lại tính về VN luôn thế? mới có 1 tuần mà đã chán rồi à. Hay là lúc đi chỉ tính là qua du lịch thôi? Ở thêm mấy tháng chắc là thích thôi, lúc đó ko muốn về VN luôn ấy chứ! hihi. Nếu me đã nghĩ đến vợ con sau này thì phải vì tương lai con em chúng ta chứ. Về VN lâu quá muốn qua lại cũng chẳng được nữa đâu. Thân.

xulanh

Thành viên mới
chào bạn xulanh!! từ từ có gì mà nóng thế , tất cả ACE trong diễn đàn mọi người đều không biết nhau thậm chí còn chưa chắc nick của bạn là tên thật ngoài đời , bạn có dám chắc ACE trong diễn đàn không có ai là luật sư ,theo tôi nghĩ bạn thiển cận ( sorry trước nhe ) ,mà bạn cũng chưa hiểu hết những gì tôi muốn nói ...diễn đàn là nơi mọi người khó khăn cần tư vấn , không bắt buộc người đó thực hiện , vậy thôi !!tôi chỉ khuyên bạn waye50 nên tìm luật sư , chứ không nói luật sư trong diễn đàn bạn hiểu không nếu không hiểu ,tôi giải thích nữa thì hơi bị rối đó hi....hi...
Xin thưa, tui đang ở xứ lạnh sao mà nóng được hả bạn ? nhưng tui chỉ biết nói như thế nào, thực tế... đừng có mơ mộng... có thể người nhà của bạn là Luật sư ? nên bạn phải viết như thế để "môi giới" :p ha ha ha!

R

ruabo

Guest
@ xulanh
@Phongduong

Kinh nhà phật có nói ... 3 bản căn làm cho con người đau khổ là :

THAM, SÂN , SI

Nam mô a di đà phật !

thanhnv

Thành viên tích cực
Việc này có liên quan đến luật pháp của 2 nuớc cho nên chúng tôi không thể trả lời chính xác được hay kg được.topic close

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.