KINH NGHIỆM BẢN THÂN Vấn đề nhà đất khi xuất cảnh

Johnny

Thành viên kinh nghiệm
Chào các anh chị

Khi đi định cư, việc giải quyết nhà cửa đất đai là vấn đề khá quan trọng. Nhất là nhiều anh chị có nhiều bất động sản ở nhiều dạng khác nhau như nhà, đất nông nghiệp, đất nền dự án... Johnny mở topic này để các anh chị em chia sẻ các vấn đề về bất động sản. Mong sao chúng ta chọn được giải pháp tốt nhất cho mình trước khi đi.

Chào thân ái.

Chỉnh sửa cuối:

dungquangnguyen

Thành viên kinh nghiệm
Ðề: Vấn đề nhà đất khi xuất cảnh

Chào các anh chị

Khi đi định cư, việc giải quyết nhà cửa đất đai là vấn đề khá quan trọng. Nhất là nhiều anh chị có nhiều bất động sản ở nhiều dạng khác nhau như nhà, đất nông nghiệp, đất nền dự án... Johnny mở topic này để các anh chị em chia sẽ các vấn đề về bất động sản. Mong sao chúng ta chọn được giải pháp tốt nhất cho mình trước khi đi.

Chào thân ái.
Trước tiên cám ơn anh Johnny về đề tài này . Theo tôi có những vấn đề sau đây cần quan tâm về nhà cửa đất đai khi đi xuất cảnh .
1- Bán tất cả trước khi đi xuất cảnh
2- Để lại 1 phần hoặc toàn bộ
Giải pháp bán tất cả trước khi xuất cảnh là giải pháp có nhiều lựa chọn hơn cả vì tính an toàn cao, đặt người ta vào tâm trạng ko phải lo lắng nhiều, hơn nữa VN là nước đang phát triển hạ tầng cơ sở chưa ổn định tình trạng quy hoạch ko thống nhất những vấn đề liên quan đến đất đai nhà cửa cơ quan chính phủ chưa thống nhất vì thế giải pháp bán tất cả trước khi đi xuất cảnh theo tôi là 1 giải pháp khả thi .
Để lại 1 phần hoặc toàn bộ , giải pháp này đòi hỏi chúng ta phải có 1 chiến lược dài hơi và đôi khi làm cho chúng ta mất rất nhiều thời gian và tiền bạc cho vấn đề này , ngoài việc phải làm uỷ quyền cho người thân ở lại trông coi dùm nó còn đặt tâm trạng chúng ta luôn phải quan tâm để ý tới vì mọi người thường quan niệm "đồng tiền liền khúc ruột " Nên quan điểm của tôi là " người đâu của đó" Ai có ý kiến hay xin đóng góp thêm !

Guitarocker

Thành viên tích cực

Đề tài này hay quá & rất đúng với hoàn cảnh hiện tại của tôi & nhiều người khác.

Tôi cũng sẽ đi định cư Mỹ vào tháng 10/2012, hiện nay cũng đang định bán nhà đất do tôi đứng tên chính chủ. Nhưng giả sử đến khi phải đi mà nhà đất chưa bán được (nhất là trong tình hình thị trường bất động sản VN đang...bất động như hiện nay) thì đành phải để đó & nhờ bà con trông chừng giùm (mà dù vậy thì trong bụng cũng lo lắng ko nguôi)...

Vậy xin các ace nào nhiều kinh nghiệm trong việc này tư vấn giúp ạ, rất cảm ơn.

nguyetts

Thành viên tích cực

Xin chao dai gia dinh XNC ,xin loi vi laptop cua con toi ko co dau .
Xin chao Guitarocker .VC toi qua My duoc 14 thang , truoc khi di co lam giay to uy quyen cho co em ruot trong coi .Chung toi lam hop dong cho thue nha 2 nam ,tat ca deu ra CONG CHUNG TU , co luat su huong dan cu the , day du ,hop le .
Chung toi uy quyen cho co em 5 nam ,neu het hop dong nay ,em toi co quyen lam hop dong moi cho nguoi nao muon thue .Do la truong hop cua VC toi .Toi neu len de ban coi co truong hop nao kha thi ,ban lua chon .Xin chao than ai .

anhtuoitre

Thành viên tích cực

Xin chào các anh, chị,
Tôi cũng chuẩn bị sang định cư Mỹ, xin các anh, chị có kinh nghiệm tư vấn giúp một số thắc mắc mà tôi chưa rõ :
1. Khi bán nhà hợp pháp thì sẽ mang số tiền này sang Mỹ theo phương thức nào là hợp lý và có lợi nhất ?
2. Nếu không bán nhà kịp và phải đi thì sau này khi nhà bán được, số tiền này chuyển qua Mỹ có bị rắc rối gì không từ phía VN và USA? ( không được chuyển hết toàn bộ, bị đánh thuế, ....)
Xin cám ơn.

nhqt02

Thành viên tích cực

Xin chào các anh, chị,
Tôi cũng chuẩn bị sang định cư Mỹ, xin các anh, chị có kinh nghiệm tư vấn giúp một số thắc mắc mà tôi chưa rõ :
1. Khi bán nhà hợp pháp thì sẽ mang số tiền này sang Mỹ theo phương thức nào là hợp lý và có lợi nhất ?
2. Nếu không bán nhà kịp và phải đi thì sau này khi nhà bán được, số tiền này chuyển qua Mỹ có bị rắc rối gì không từ phía VN và USA? ( không được chuyển hết toàn bộ, bị đánh thuế, ....)
Xin cám ơn.
Tôi cũng có thắc mắc tương tự. Xin anh chị em ai biết vui lòng chỉ giúp. Ngoài ra, với các BĐS mà chưa ra sổ đỏ (đã đóng hết tiền, đang chờ thủ tục) thì sao? Có cách nào để ủy quyền cho người thân làm làm thủ tục ko?

DucTran

Thành viên mới

Tôi cũng có thắc mắc tương tự. Xin anh chị em ai biết vui lòng chỉ giúp. Ngoài ra, với các BĐS mà chưa ra sổ đỏ (đã đóng hết tiền, đang chờ thủ tục) thì sao? Có cách nào để ủy quyền cho người thân làm làm thủ tục ko?
ACE thân mến,
Nhà đất là tài sản lớn của mỗi gia đình chúng ta vì vậy chúng ta phải thận trọng để giải quyết cho đến nơi đến chốn. Với chút ít kinh nghiệm BĐS tại VN tôi góp ý với các bạn như sau :

--- Khi bán nhà tại VN bất cứ thời điểm nào (trước hoặc sau XC) bạn đều có thủ tục bán qua Công Chứng, bạn mang hết đến Ngân Hàng Nhà Nước sở tại để làm thủ tục mang tiền ra nước ngoài theo số tiền trên giấy tờ đã CChứng mua bán, vì thường ghi đúng giá thì tốn thuế sang nhượng nên hay ghi ít lại. Bạn mang tiền mặt hay chuyển khoản đều hợp pháp.

--- Chưa có Sổ Đỏ - đang làm các thủ tục trước khi cấp sổ đỏ mà phải ra đi XC, chỉ còn cách duy nhất là Ủy Quyền qua CChứng, ng được Ủy Quyền thay mặt bạn hoàn tất tiếp các yêu cầu của sổ đỏ. Nếu ngại, không tin tưởng thì bạn KHÔNG Ủy Quyền VIỆC MUA BÁN ĐỊNH ĐOẠT TÀI SẢN sau nầy.

--- Tóm lại, pháp luật VN cho phép mình được Ủy Quyền để người khác thay mình thực hiện yêu cầu kể cả thay mặt mua bán khi mình đã xuất cảnh đang ở nước ngoài.

Lưu Ý: Các cách UQ như : -UQ quản lý, sử dụng, -UQ thực hiện các giấy tờ hoàn tất thủ tục nhà đất, -UQ định đoạt tài sản (có quyền bán) ... thấy thích hợp cái nào thì chọn ghi Hợp Đồng CC.
Theo luật hiện hành người được UQ có toàn quyền thay bạn theo các điều đã UQ không ai có quyền tranh tụng hay tranh giành với ng được UQ vì luật đã bảo hộ.

Thân mến,

annguyen888

Thành viên mới
Ðề: Vấn đề nhà đất , tiền khi xuất cảnh

ACE thân mến,
Nhà đất là tài sản lớn của mỗi gia đình chúng ta vì vậy chúng ta phải thận trọng để giải quyết cho đến nơi đến chốn. Với chút ít kinh nghiệm BĐS tại VN tôi góp ý với các bạn như sau :

--- Khi bán nhà tại VN bất cứ thời điểm nào (trước hoặc sau XC) bạn đều có thủ tục bán qua Công Chứng, bạn mang hết đến Ngân Hàng Nhà Nước sở tại để làm thủ tục mang tiền ra nước ngoài theo số tiền trên giấy tờ đã CChứng mua bán, vì thường ghi đúng giá thì tốn thuế sang nhượng nên hay ghi ít lại. Bạn mang tiền mặt hay chuyển khoản đều hợp pháp.

--- Chưa có Sổ Đỏ - đang làm các thủ tục trước khi cấp sổ đỏ mà phải ra đi XC, chỉ còn cách duy nhất là Ủy Quyền qua CChứng, ng được Ủy Quyền thay mặt bạn hoàn tất tiếp các yêu cầu của sổ đỏ. Nếu ngại, không tin tưởng thì bạn KHÔNG Ủy Quyền VIỆC MUA BÁN ĐỊNH ĐOẠT TÀI SẢN sau nầy.

--- Tóm lại, pháp luật VN cho phép mình được Ủy Quyền để người khác thay mình thực hiện yêu cầu kể cả thay mặt mua bán khi mình đã xuất cảnh đang ở nước ngoài.

Lưu Ý: Các cách UQ như : -UQ quản lý, sử dụng, -UQ thực hiện các giấy tờ hoàn tất thủ tục nhà đất, -UQ định đoạt tài sản (có quyền bán) ... thấy thích hợp cái nào thì chọn ghi Hợp Đồng CC.
Theo luật hiện hành người được UQ có toàn quyền thay bạn theo các điều đã UQ không ai có quyền tranh tụng hay tranh giành với ng được UQ vì luật đã bảo hộ.

Thân mến,

Xin chào ANh Duc Tran, Ban quản trị diễn đàn XNC cùng Các Anh Chị Em đã có kinh nghiệm thực tế !

Mình là Phương Ánh, cũng chuẩn bị cho tương lai sẽ đến US, mình xin hỏi về việc mang ngoại tệ đi (>5000 USD, theo qui định của VN chỉ có 5000)

Anh Chị Em nào có thể nói rõ hơn (chi tiết hơn) về việc này không ạ? Việc xin được giấy phép mang ngoại tệ đi như thế nào ? tại ngân hàng nào được phép ? khi làm thủ tục xuất cảnh (ra khỏi VN) và nhập cảnh (vào US) có làm bị làm khó ...v.v....và ...v..v....Vì mình không còn người thân tại VN để có thể tin tưởng, chuyển tiền sau, mình cũng chưa muốn bán nhà (nên không có giấy bán nhà) , mình đã gởi tiết kiệm rất lâu ơ Vietcombank, ACB, Techcombank, Đông Á và hiện vẫn đang còn gởi..

Mong Anh Chị Em và mọi người dành chút thời gian trả lời giúp .

Rất cảm ơn !

Phương Ánh

vuthangsi

Ban điều hành
Vấn đề nhà đất , tiền khi xuất cảnh

Xin chào ANh Duc Tran, Ban quản trị diễn đàn XNC cùng Các Anh Chị Em đã có kinh nghiệm thực tế !

Mình là Phương Ánh, cũng chuẩn bị cho tương lai sẽ đến US, mình xin hỏi về việc mang ngoại tệ đi (>5000 USD, theo qui định của VN chỉ có 5000)

Anh Chị Em nào có thể nói rõ hơn (chi tiết hơn) về việc này không ạ? Việc xin được giấy phép mang ngoại tệ đi như thế nào ? tại ngân hàng nào được phép ? khi làm thủ tục xuất cảnh (ra khỏi VN) và nhập cảnh (vào US) có làm bị làm khó ...v.v....và ...v..v....Vì mình không còn người thân tại VN để có thể tin tưởng, chuyển tiền sau, mình cũng chưa muốn bán nhà (nên không có giấy bán nhà) , mình đã gởi tiết kiệm rất lâu ơ Vietcombank, ACB, Techcombank, Đông Á và hiện vẫn đang còn gởi..

Mong Anh Chị Em và mọi người dành chút thời gian trả lời giúp .

Rất cảm ơn !

Phương Ánh

Khi xuất cảnh được phép đem theo
5000 USD/một người .
Bạn ra ngân hàng, đem theo passport có scan visa , đề nghị mua USD .
ngân hàng bán USD và cấp giấy bán USD cho bạn ,
và bạn chỉ cần trình giấy này cho nhân viên hải quan ., không cần phải làm đơn từ gì hết .

mình đã gởi tiết kiệm rất lâu ơ Vietcombank, ACB, Techcombank, Đông Á và hiện vẫn đang còn gởi..

TOÀN BỘ TIỀN GỞI TIẾT KIÊM TRONG NGÂN HÀNG TỪ 6 THÁNG CHO ĐẾN 1 NĂM TRỞ LÊN , TUỲ NGÂN HÀNG , ĐỀU ĐƯỢC CHUYỂN HỢP PHÁP RA NƯỚC NGOÀI .

Những ngân hàng mà bạn đang gởi tiền
đều có chức năng bán USD và chuyển tiền hợp pháp ra nước ngoài .

Câu hỏi này đúng ra bạn nên ra ngân hàng để hỏi thì sẽ được trã lời rõ ràng và đầy đủ .

vuthangsi

Ban điều hành

Xin chào các anh, chị,
Xin cám ơn.

Sau khi bán nhà có hợp đồng công chứng đầy đủ , thì đem hợp đồng có công chứng , passport có scan visa ra ngân hàng và chuyển toàn bộ tiền bán nhà vào tài khoãn ngân hàng của người thân bên HOA KỲ .đơn giãn chẵng có khó khăn gì hết .

Đương nhiên phải nộp thuế trước bạ và lệ phí chuyễn tièn cho ngân hàng ..

Bán trước hay sau gì thủ tục lệ phí , thuế má , PHƯƠNG THỨC CHUYỂN TIỀN cũng như nhau ,

TUY NHIÊN NẾU BẠN CÓ TỪ 2 CĂN NHÀ TRỞ LÊN , THÌ TỪ CĂN THỨ 2 BẠN PHẢI CHỊU THUẾ MUA BÁN LÀ 2%TRÊN TỔNG SỐ TIỀN BÁN NHÀ

annguyen888

Thành viên mới
Ðề: Vấn đề nhà đất , tiền khi xuất cảnh

Khi xuất cảnh được phép đem theo
5000 USD/một người .
Bạn ra ngân hàng, đem theo passport có scan visa , đề nghị mua USD .
ngân hàng bán USD và cấp giấy bán USD cho bạn ,
và bạn chỉ cần trình giấy này cho nhân viên hải quan ., không cần phải làm đơn từ gì hết .

TOÀN BỘ TIỀN GỞI TIẾT KIÊM TRONG NGÂN HÀNG TỪ 6 THÁNG CHO ĐẾN 1 NĂM TRỞ LÊN , TUỲ NGÂN HÀNG , ĐỀU ĐƯỢC CHUYỂN HỢP PHÁP RA NƯỚC NGOÀI .

Những ngân hàng mà bạn đang gởi tiền
đều có chức năng bán USD và chuyển tiền hợp pháp ra nước ngoài .

Câu hỏi này đúng ra bạn nên ra ngân hàng để hỏi thì sẽ được trã lời rõ ràng và đầy đủ .

Cam on Anh VuThangSi nhiều lắm lắm !

Cám ơn Anh và Ban quản trị đã giúp đỡ mọi người, ngồi gõ bàn phím cho từng trường hợp cụ thể, rất chi tiết...mà em chắc rằng sẽ không có trường hợp nào giống trường hợp nào (có thể nó chỉ same same tương tự thôi ) . Và cũng cám ơn Anh đã không viết tắt nên em có thể hiểu nhanh ....chứ....hì.hì.hì ...bây giờ đa số ,ai cũng viết tắt hết , đọc xong bị..."đứng hình" đơ luôn...vận nội công, khí công dữ lắm mới thật sư hiểu...hihihii....cảm thấy mình "10 lúa" vô cùng (hơn cả 2 lúa nữa) ...hiihi....chắc là hơi bị già rồi...hic.hic.hic...nhưng ok cuối cùng thì não vẫn không làm sao....

Trở lại việc tiền , nhà khi xuất cảnh...Hôm nọ, em đi công việc cho công ty tại ngân hàng, em cũng hỏi họ sơ sơ về việc này , thì chắc là Cô nhân viên còn mới hay sao đó...mà trả lời em lơ tơ mơ quá chừng chừng...nên em cũng băn khoăn...và vì hôm đó cũng hơi bận, gấp nên đành đi cho nhanh, không kịp hỏi thăm họ thêm nữa...OK Anh em sẽ hỏi họ thật cụ thể về trường hợp của mình

Nói tóm lại thì ....Một lần nữa Cám ơn Anh và Ban Quản trị đã tạo ra website vô cùng giá trị , giúp đỡ cho người Việt nam mình.

Chúc Anh , Ban quản trị và tất cả mọi người THÂN TÂM LUÔN ĐƯỢC AN VUI !

Trân trọng

Phương Anh