Vấn đề xin Financial Aid (FA) ?

the rock

Thành viên tích cực
Hiện tôi qua Mỹ và đang ở bang Cali San Jose được 3 tháng, và đã đăng kí làm ID Student ở trường Evergreen Valley College. Tôi đang làm thủ tục xin FA để học. Cho hỏi khi qua Mỹ, Bác của tôi (anh của mẹ tôi) có tặng cho tôi chiếc xe trị giá 2000d USA. Như vậy với tài sản trị 2000$ như vậy tôi có xin được FA được không? Tôi sợ nó làm khó cho tôi xin FA để học? ...Tôi hơi lo!

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm
Ðề: Vấn đề xin Financial Aid (FA) ?

Hiện tôi qua Mỹ và đang ở bang Cali San Jose được 3 tháng, và đã đăng kí làm ID Student ở trường Evergreen Valley College. Tôi đang làm thủ tục xin FA để học. Cho hỏi khi qua Mỹ, Bác của tôi (anh của mẹ tôi) có tặng cho tôi chiếc xe trị giá 2000d USA. Như vậy với tài sản trị 2000$ như vậy tôi có xin được FA được không? Tôi sợ nó làm khó cho tôi xin FA để học? ...Tôi hơi lo!
:)) cho dù dc tặng chiếc xe 20000$, anh vẫn dc FA full như thường. Nó chỉ dựa trên income, số người phụ thuộc trên income đó thôi anh trai ah ^^
Có điều là nghe tin năm sau FA sẽ cắt giảm khoảng gần 1000$/năm, còn khoảng: 4k7/năm (do đại ca Obama tiêu tiền dữ wa nên bây giờ phải nhín bớt)

the rock

Thành viên tích cực

Kid oi...........cái xe đó do tôi đứng tên đó. Như vậy có xin dc Fa ko?

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm

xe mua 20k$, anh đứng tên thì cũng thế. Đã bảo FA chỉ dựa tính dựa trên income và số người phụ thuộc income đó thôi mà >"<

boy_15

Thành viên tích cực

Sao mình lại nghe nói phải là Resident của tiểu bang > 1 năm mới xin FA được nhỉ? Ở TX là như vậy, không biết CA thế nào nhỉ? :40:

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm

Làm j có luật > 1 năm mới xin dc FA nhỉ >"<
Resident > 1 năm thì dc xin giảm học phí = mức giá in-state (rẻ hơn gấp 2 out-state)
*** Có đi học "chính quy" ở college, là có tiền FA, ko có quy định về time, nếu income bạn hay ba mẹ bạn thấp, kid4l0ve ko rõ thấp là bao nhiêu (~30k/năm cho hộ 3 người gọi là thấp rồi, là ăn dc maximum tiền FA rồi).

mljo

Thành viên mới

Xin cho hỏi, mình bảo lãnh mẹ qua. Vậy khi mẹ mình muốn xin FA thì thu nhập khi xét để cấp FA là tính riêng thu nhập của mẹ mình hay phụ thuộc vào thu nhập của người bảo lãnh, người bảo trợ tài chánh? (Mẹ mình ở chung nhà với mình).
Cám ơn,

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm

Riêng chứ ^^
Chỉ có con mới phụ thuộc cha mẹ thôi, mà con nào ko ở chung với cha mẹ thì vẫn coi là riêng ^^
Mà hình như lớn tuổi khó xin FA của trường, hình như xin FA của liên bang thì phải, cái này kid4l0ve ko rõ!!