Việc học GED

duy_arsenal176

Thành viên tích cực
Em năm nay 19 tuổi mới qua mỹ được 6 tháng ở vn em học trễ 1 năm nên khi qua đây đả trên 18t nên ko vào đc high school, họ cho em học lớp buổi tối cho adult để lấy bằng GED (bằng cấp 3),em không biết em phải học chương trình này tới bao để mới có thể thi vì lên trường họ chỉ cho em sách để em tự nghiên cứu, và em đc biết có cách thi online ai biết xin chỉ em với....Và cho em hỏi ko có GED có vào college học associate degree rồi tranfer lên university đc ko? :2::2::2::2::2:

huy.hoang711

Thành viên tích cực
Ðề: Việc học GED

Em có bằng high school ở VN chưa? Nếu có rồi thì apply vào community college mà học.

duy_arsenal176

Thành viên tích cực

Dạ chưa, họ cho e học lớp adult buổi tối để lấy ged nhưng e chưa rõ cách thức để lấy ged ở lớp hoc buổi tối này

pnguyen

Thành viên tích cực

I'm working on the GED too. Cũng đang học ở Adult School nè bạn, có phải đang học cuốn Ged của Kaplan không? Mình có bằng cấp 3 việt nam nhưng vẫn muốn lấy GED ở đây. Giáo viên ở adult school họ cũng chỉ hướng dẫn chung chớ không vô chi tiết từng môn. Họ cũng chẳng dạy mình cách viết essay hay kĩ năng đọc. Mình chủ yếu tự đọc sách rồi lên mạng đọc thêm. GED 2014 này họ đổi mới còn 4 môn: Math, Language Art, SS, Science. Cá nhân mình đã từng làm thử cả form cũ lẫn mới thì thấy form mới khó hơn nhiều.

Mình chỉ mới lấy test thử môn toán và đã pass, nói chung Toán đối với học sinh Việt Nam theo mình thì không khó lắm. Mình vẫn đang ôn để pass 3 môn còn lại. Nhưng nghe một người bạn cùng lớp là người bản xứ mới thi Language Art xong thì nó kêu khó, ngay cả khi tiếng anh là ngôn ngữ thứ nhất của nó. Tụi mình là ESL student thì còn "khoai" hơn nữa. Cho bạn biết thêm là còn 2 kì thi khác có thể cấp bằng tương đương high school là HiSET và TASC. Đối với GED thì bạn cứ lên ged.com tìm thêm thông tin, khi nào muốn thi thì tạo một account rồi chọn testing center, chọn thời gian, môn muốn thi rồi thanh toán bằng card. Nếu bạn pass 4 môn thì có thể yêu cầu transcript hoặc certificate để xin việc hay nộp cho college.

Chia sẻ vài dòng với bạn vậy nhé!

duy_arsenal176

Thành viên tích cực

Cám ơn pạn rất nhiều bạn có nick facebook k? Cho mình xin để trao đổi thêm kinh nghiệm với pạn