Việc học tại US, có văn bằng tại VN

Liệu

Cựu Ban điều hành
Rất tiếc, các văn bằng ĐH tại VN không được công nhận tại Hoa kỳ, bạn chỉ có thể sử dụng kiến thức và trình độ ĐH của bản thân mình, mà tiếp tục ở các trường ĐH trong hệ thống giáo duc liên bang, hay các trường ĐH cấp tiểu bang, hoặc bắt đầu ở các trường ĐH cộng đồng, cũng có thể gọi là cao đẳng (hệ 2 năm, sau đó phải chuyển tiếp lên ĐH)... cho đến khi tốt nghiệp 4 năm của hệ ĐH Hoa kỳ.

Nếu em bạn đã tốt nghiệp THPT và trên 18t, thì không thể tiếp tục học/ học lại lớp 12 miễn phí tại các trường TH công lập địa phương nơi cư trú. và cũng như bạn, em của bạn có thể bắt đầu từ các trường ĐH cộng đồng và tiếp tục đi lên trên đường học vấn bậc ĐH.

Nguồn: Tran, P. (YHD)

longhoang

Thành viên tích cực
Ðề: Việc học tại US, có văn bằng tại VN

longhoang xin bổ sung thêm về vấn đề xin nhập học văn bằng của VN tại Hoa Kỳ.

Nếu nói văn bằng của VN mang sang Mỹ không được chấp nhận thì chỉ đúng một phần. Vì với tấm bằng (trong trường hợp này thường đề cập đến những ai đã có bằng ĐH tại VN) bạn đã có bên VN thì các trường ĐH và CĐ tại Hoa Kỳ vẫn có thể bớt đi thời gian học cho các bạn. Nhưng một lời khuyên chân thành đến những bạn đã có bằng tại VN và muốn theo học college tại Hoa Kỳ thì hạy tạm cất những văn bằng đó vào trong tủ. Theo như luật của CA, nơi longhoang đang định cư, thì phải có residency 1 năm tại CA thì mới được xin financial aid từ chính phủ. Có tiền này thì việc học hành trên college tại Hoa Kỳ sẽ giảm bớt đi gánh nặng tài chính cho những người mới đến như chúng ta. Khi xin nhập học chỉ cần trình ra bằng TN THPT. Nếu những ai chưa TN THPT tại VN thì có thể đến những trung tâm dạy ESL về khóa học GED (General Education Development)- cái này giống như bằng Bổ Túc bên mình.

Làm thủ tục nhập học vào trong College thì có thể nộp đơn trên online, sau đó học sẽ cho mình một mã số (có thể nói là MS sinh viên) sau đó lên trường làm bài test (tiếng Anh và toán) để xem trình độ của mình đến đâu.

Còn một năm nửa longhoang mới vào xin nhập học, nhưng đây là kinh nghiệm của những bạn đi trước nói cho mình biết. Một vài dòng chia sẻ cùng các bạn trẻ.

Cỏ Hồng

Thành viên mới

Không biết bạn longhoang ở đâu trên bang CA, và không biết có sự thay đổi gì không về việc bằng ĐH VN có được chấp nhận ở Mỹ hay không, chứ theo như kinh nghiêm bản thân của anh mình, mình cũng mới confirm với anh ấy về chuyện này, thì anh chị xác nhận là bằng ĐH chỉ giúp mình dễ dàng hơn để đạt được đủ các tín chỉ mà community college hoặc state university đòi hỏi sinh viên bắt buộc phải có, để đủ điều kiện tốt nghiệp mà thôi, nhưng thường phải qua thủ tục xin counselor tức cố vấn giáo dục của trường và professor tức giảng viên của lớp cho phép thi xét trình độ để bỏ qua lớp dưới và đủ điều kiện để ghi danh ở lớp kế tiếp cao hơn, nhờ vậy rút ngắn được thời gian học. Văn bằng ĐH VN chỉ copy để dễ nói chuyện với vị cố vấn giáo dục của trường, sau đó bỏ vào hồ sơ sinh viên mà thôi. Trình độ học vấn thật của sinh viên mới được nhà trường công nhận.

Anh mình và chị dâu của mình đều đã có bằng ĐH ở VN, và cả hai đã lần lượt tốt nghiệp University of California Davis và Berkeley vài năm trước đây.

Chỉnh sửa cuối:

violet_orchid_27

Thành viên mới

Không biết bạn longhoang ở đâu trên bang CA, và không biết có sự thay đổi gì không về việc bằng ĐH VN có được chấp nhận ở Mỹ hay không, chứ theo như kinh nghiêm bản thân của anh mình, mình cũng mới confirm với anh ấy về chuyện này, thì anh chị xác nhận là bằng ĐH chỉ giúp mình dễ dàng hơn để đạt được đủ các tín chỉ mà community college hoặc state university đòi hỏi sinh viên bắt buộc phải có, để đủ điều kiện tốt nghiệp mà thôi, nhưng thường phải qua thủ tục xin counselor tức cố vấn giáo dục của trường và professor tức giảng viên của lớp cho phép thi xét trình độ để bỏ qua lớp dưới và đủ điều kiện để ghi danh ở lớp kế tiếp cao hơn, nhờ vậy rút ngắn được thời gian học. Văn bằng ĐH VN chỉ copy để dễ nói chuyện với vị cố vấn giáo dục của trường, sau đó bỏ vào hồ sơ sinh viên mà thôi. Trình độ học vấn thật của sinh viên mới được nhà trường công nhận.

Anh mình và chị dâu của mình đều đã có bằng ĐH ở VN, và cả hai đã lần lượt tốt nghiệp University of California Davis và Berkeley vài năm trước đây.
Vậy cho em hỏi có cần phải dịch bằng TN THPT khi đăng ký học Community college? Nếu cần thì mình dịch ở sở tư pháp phải không?

Liệu

Cựu Ban điều hành

Vậy cho em hỏi có cần phải dịch bằng TN THPT khi đăng ký học Community college? Nếu cần thì mình dịch ở sở tư pháp phải không?
Chào violet_orchid_27,

Theo kinh nghiệm của các Anh Chị đi trước, không những dịch Bẳng tốt nghiệp PTTH mà còn phải dịch học bạ cấp 3 nữa, nên dịch ở VN thì tốt hơn và có thể đem đến UBND Quận, không nhất thiết phải dịch ở Sở Tư pháp.

andylam

Thành viên tích cực

Làm ơn cho em hỏi với >''<
Em đang học ĐH(năm I), gia đình đang làm giấy tờ để định cư.
Nếu em qua đó, em có cần dịch bằng tốt nghiệp hay các giấy tờ chứng nhận gì khác không? Và em cũng nghe nói là mình phải làm bài test, vậy mình cần chuẩn bị gì ?
Em có người bạn mới qua Mỹ, hỏi mới biết là bạn đang học lớp 10 và đang học anh văn .:13: Em cũng không biết sao lại vậy.
Mấy anh chị cho em biết ý kiến với hic hic
Em chân thành cảm ơn.
Chúc diễn đàn ngày một phát triển!!!

longhoang

Thành viên tích cực

Cám ơn bạn Cỏ Hồng đã cho mình biết thêm chi tiết nha. Những gì mình chia sẻ phía trên là do những người trong gia đình mình nói và một nhân viên người Việt trong chỗ học ESL của mình nói như thế. Nếu những ai cần đến financial aid (chắc cái này ai cũng cần) thì cất cái bằng ĐH của VN đi. Chỉ cần bằng TN THPT thôi là được. Còn về việc có học GED hay không cũng do mình quyết định. Có người học GED để làm quen với cách học bên này và cách thức ra bài toán bên này thôi. Bạn Cỏ Hồng nói rất đúng cứ tìm người Counselor trong các trường community college và university nói chuyện họ sẽ hướng dẫn cho mình.