Xin chú cho lời khuyên về pv lần 2

Michelle

Thành viên mới
con chào bác,hum nay con vừa rớt visa du học mỹ.Con có qua dịch vụ,con vừa TNPT hùi năm nay,con mong bác cho lời khuyên con nên làm j tiếp theo,chớ đợi cty thì con ko tin tưởng lém ak.
I20 của c là xin của tr ESL,vì college of san mateo ko có Eng course.Sáng khi pv:
CO: sao bik tr ESL
M: lien hệ e-mail vs college,r college giới thiệu
CO: sao bik tr college
M: Bác 3 con bik tr đó nên gthieu
CO: bác làm nghe j
M: lecturer ,từng làm việc ở Ca,h thì ở làm viec va song ởNY r
Đưa nó cái đơn xác nhận việc làm cua bac
CO: học EsL trong bao lau
M:7 thang(i20 ghi the) sau đó chuyen ve college hoc
CO: bằng chứng là u đã đc college chấp nhận
M: hok có,chỉ qua e-mail
R nó xem học bạ con7.8. R hỏi ai chi trả tiền học
M: cha,me
CO: nghề nghiệp cme
M: cha: vaice director of construction and trading Minh thien company
*****me: accountant of T.V.T company
Nó gõ máy tính 1 hùi r Sr con,hem cấp visa cho con.con hỏi nó lý do mà nó ko tl,chỉ kêu Today,done
Con thật sự hoang mang mà ko bik lam j tiếp theo.Mong bác chỉ dẫn

Ðề: Xin chú cho lời khuyên về pv lần 2

CO: sao bik tr ESL
M: lien hệ e-mail vs college,r college giới thiệu
CO: sao bik tr college
M: Bác 3 con bik tr đó nên gthieu
Rớt ngay từ câu hỏi đầu tiên

CO: bác làm nghe j
M: lecturer ,từng làm việc ở Ca,h thì ở làm viec va song ởNY r
Đưa nó cái đơn xác nhận việc làm cua bac
Lecturer có nghĩa là bác cháu làm giảng sư đại học

CO: học EsL trong bao lau
M:7 thang(i20 ghi the) sau đó chuyen ve college hoc
CO: bằng chứng là u đã đc college chấp nhận
M: hok có,chỉ qua e-mail
Conditional acceptance letter của Texas A&M là thư chấp thuận

Cháu cần viết tiếng Việt cho rõ ràng, hãy tập thói quen này

Michelle

Thành viên mới

Rớt ngay từ câu hỏi đầu tiên

Lecturer có nghĩa là bác cháu làm giảng sư đại học

Conditional acceptance letter của Texas A&M là thư chấp thuận

Cháu cần viết tiếng Việt cho rõ ràng, hãy tập thói quen này

@vha08: Tại sao Ngay từ câu đầu cháu đã rớt vậy bác???
bác cháu là teacher dạy high school thui ak,chỉ tại chỗ dịch vụ cháu làm bảo cháu nói lecturer vì teacher thì thươfng lém.
CO hỏi cha mẹ cháu làm nghề j
Me: my dad is vaice director of construction and trading Minh Thiên company,my mom is accountant of T.V.T company.
CO hỏi cháu xong câu đó r đánh máy 1 hùi thì SR cháu.
Hum qua cháu vừa gửi mail cho college để gửi đơn chấp nhận cho cháu,nhưng cháu đọc trên diễn đàn.có mấy bạn trường hợp như cháu,pv lần 2 có thư chấp nhận r vẫn rớt vì i20 ghi trường ESL,CO ko tin.cháu sợ lém,vì mẹ cháu nói nếu rớt lần 2 sẽ ko có lần 3 .Mong bác giúp cháu

kim_khanh2402

Thành viên mới

@vha08: Tại sao Ngay từ câu đầu cháu đã rớt vậy bác???
bác cháu là teacher dạy high school thui ak,chỉ tại chỗ dịch vụ cháu làm bảo cháu nói lecturer vì teacher thì thươfng lém.
CO hỏi cha mẹ cháu làm nghề j
Me: my dad is vaice director of construction and trading Minh Thiên company,my mom is accountant of T.V.T company.
CO hỏi cháu xong câu đó r đánh máy 1 hùi thì SR cháu.
Hum qua cháu vừa gửi mail cho college để gửi đơn chấp nhận cho cháu,nhưng cháu đọc trên diễn đàn.có mấy bạn trường hợp như cháu,pv lần 2 có thư chấp nhận r vẫn rớt vì i20 ghi trường ESL,CO ko tin.cháu sợ lém,vì mẹ cháu nói nếu rớt lần 2 sẽ ko có lần 3 .Mong bác giúp cháu

Mình nghĩ bạn rớt từ câu hỏi đầu vì bạn trả lời là bác 3 bạn giới thiệu, CO tự suy ra bạn không thực sự tìm hiểu về trường mình học mà phụ thuộc vào người thân => Bạn ko có mục tiêu đủ mạnh => Wa đó dễ chán nản bỏ học. Nếu bạn đọc những bài tư vấn của chú VHA thì trả lời như vậy bị đánh rớt ngay, quan trọng là phải cho CO thấy tính độc lập và mục tiêu, kế hoạch học tập rõ ràng.
Còn về I-20, muốn né khỏi 3 chữ ESL đó thì chỉ còn cách thi Toefl hoặc IELTS ( nếu trường có nhận). Dù gì thì học AV trước ở VN vẫn đỡ tốt kém mà cơ hội đậu lại cao hơn đó bạn. Thân!

Michelle

Thành viên mới

Clover: vậy khi nó hỏi how do u know this college?
Me: After researching from the Internet, overseas student forum, this school is my choice. Besides, I have a uncle who taught in California ,he recommended this school for me. Now he lives and teachs at NY.
Mình trả lời vậy đc ko bạn???
Mình chỉ đang học foundation 2 ( pre-IE) ở trung tâm eng thui,sao đi thi. Vì thế mới qua đó học.

Dự định của cháu là học College of san mateo trong 2 năm nhưng trường college không có english course cho du học sinh nên giới thiệu cháu học trường Language pacifica (ESL) sau khi hoàn thành level 5 thì bắt đầu chuyên ngành(của cháu là Biology) lần đầu cháu rớt là hum 15/11 vừa rùi.ngay khi vừa về là cháu mail xin trường cái Conditional acceptance letter (nhờ bác nói cháu mới biết rõ hơn)
1. cho cháu hỏi là cái letter đó gửi qua bưu điện hay e-mail?
2.khi pv lẳn 2 cháu chỉ cần chuẩn bị thêm cái đó hay còn j khác nữa thưa bác?
3. Cháu mún dợt thêm về pv,nên cháu mún hỏi bác time bác online YH ạ
http://collegeofsanmateo.edu/esl/

Cháu đọc cho thật kỹ bài "Bí quyết lấy visa du học Mỹ". http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?14052-Bí-quyết-lấy-Visa-du-học-Mỹ

Cháu còn "Gà" lắm OK

Michelle

Thành viên mới

Chào các bạn,thứ 2 này mình sẽ lên "thớt",mình vẫn còn băng khoăng về 1 số câu trả lời của mình,nên mong nhận đc lời khuyên của các bạn^^:
CO: How do you know this school?
Me: After researching from the Internet, overseas student forum, this school is my first choice. Besides, I have a uncle who taught in CA 's school,he recommended this school for me.now he lives and teachs in NY

CO: What is your major and how long it take you to study?
It will take me about 4 years 7 months, 7 months or less to study English,My major is biology, I will study general education at College of san mateo, as soon as I finish general education I will transfer to CSU SF to finish my degree. My estimate, it will take me 2 year at CSM*and 2 year at CSU SF.

Have you or your family ever travel abroad?
-No,I haven't.Travel abroad does not prove anything.when I studied in high school,i have a lot of pressure and I must study hard.I haven’t got the time, but when I get my degree, I will

CO: “Why this school?*
-CSM*is known as the good school with high education by the association of the western universities.
second, I like the weather of CA, which is pretty cool me.
and finally CSM*has a direct transfer agreement with san francisco state university and this university is my final destination for my bachelor of degree in biology.*

Why your I-20 indicate (shows) that you will study ESL? Why your I-20 shows, you will study English language?
-Because i dont have TOEFL or IELTS,while my college required it and intruduce Language pacifica for me.This college allows all students after student complete level 5 of ESL,then i will star to study more my general subject at college of san mateo.

CO: What do your parent do for living?
My father is vaice director of construction and trading Minh Thiên company.
My mom is accountant of T.V.T company.My parent's total income 3000$ per month.I have evidence to prove it,please see it ( đưa giấy chứng nhận mức lương)

Mình đang lo nhất cái tài chính của mình.Ba,mẹ mình đều làm về xây dựng kiến trúc.mình sợ CO sẽ hỏi tại sao cả 2 cùng làm chung ngành nên lúc nói mình chỉ nó tên cty mẹ là T.V.T thui.ba là phó giám đốc đồng thời là kiến trúc sư lun,mình nói thế đc chưa các bạn cho mình lời khuyên.
Ngoài ra mình con sổ tiết kiệm gần 48.000$ và 2 nhà đất,1 cái nhà mình đag ở đứng tên ông nội,1 khác cũng ko đứng tên ba mình(của dì).mình sợ nhất phần tài chính vì sợ nó kêu ko đủ tài chính đi học.mong các bạn giúp cho mình

MLM

Thành viên mới

Chào bạn, mình đã đọc bài của bạn và thấy 1 vài chỗ chưa được hợp lí lắm. Mình thử bình luận bằng tiếng Anh để cho giống CO :1:. Mong bạn có thêm nhiều câu hỏi để luyện tập

Chào các bạn,thứ 2 này mình sẽ lên "thớt",mình vẫn còn băng khoăng về 1 số câu trả lời của mình,nên mong nhận đc lời khuyên của các bạn^^:
CO: How do you know this school?
Me: After researching from the Internet, overseas student forum, this school is my first choice. Besides, I have a uncle who taught in CA 's school,he recommended this school for me.now he lives and teachs in NY. Should say, "I have a uncle who was a high school teacher in California..."

CO: What is your major and how long it take you to study?
It will take me about 4 years 7 months, 7 months or less to study English,My major is biology, I will study general education at College of san mateo, as soon as I finish general education I will transfer to CSU SF to finish my degree. My estimate, it will take me 2 year at CSM*and 2 year at CSU SF. How do you know that you only need 7 months or less to study English? Use "Quarter" or "Semester" for time measurement.
Why do you choose Biology major? What will you do after getting the Biology degree?
After 2 years of studying at College of San Mateo, which degree will you receive?

Have you or your family ever travel abroad?
-No,I haven't.Travel abroad does not prove anything.when I studied in high school,i have a lot of pressure and I must study hard.I haven’t got the time, but when I get my degree, I will. Your statement doesn't prove anything either.

CO: “Why this school?*
-CSM*is known as the good school with high education by the association of the western universities. CSM is a community college. Do you mean "High transfer rate" to 4-year universities?
second, I like the weather of CA, which is pretty cool me.
and finally CSM*has a direct transfer agreement with san francisco state university and this university is my final destination for my bachelor of degree in biology.*
Do you want to pursue a B.A or B.S in Biology?

Why your I-20 indicate (shows) that you will study ESL? Why your I-20 shows, you will study English language?
-Because i dont have TOEFL or IELTS,while my college required it and intruduce Language pacifica for me.This college allows all students after student complete level 5 of ESL,then i will star to study more my general subject at college of san mateo.
Personally, I don't think studying ESL and studying English are different. I think you are not ready to take English 1A--a required course--in order to transfer to a CSU. That's why you need to take ESL courses.

CO: What do your parent do for living?
My father is vaice director of construction and trading Minh Thiên company.
My mom is accountant of T.V.T company.My parent's total income 3000$ per month.I have evidence to prove it,please see it ( đưa giấy chứng nhận mức lương)

Mình đang lo nhất cái tài chính của mình.Ba,mẹ mình đều làm về xây dựng kiến trúc.mình sợ CO sẽ hỏi tại sao cả 2 cùng làm chung ngành nên lúc nói mình chỉ nó tên cty mẹ là T.V.T thui.ba là phó giám đốc đồng thời là kiến trúc sư lun,mình nói thế đc chưa các bạn cho mình lời khuyên.
Ngoài ra mình con sổ tiết kiệm gần 48.000$ và 2 nhà đất,1 cái nhà mình đag ở đứng tên ông nội,1 khác cũng ko đứng tên ba mình(của dì).mình sợ nhất phần tài chính vì sợ nó kêu ko đủ tài chính đi học.mong các bạn giúp cho mình

Michelle: Chú ơi , cháu passed rồi , cháu cám ơn chú rất nhiều , để tối nay cháu sẽ thuật lại cuộc nói chuyện với CO đăng lên diễn đàng cho mấy bạn đi sau rút kinh nghiệm
10:24 PM 12/2 <ding>
10:25 PM 12/2 Cháu thật sự rất biết ơn chú , cám ơn chú, nhờ chú mà từ " con gà rôti" mới trở thành" con gà đá " được
Chúc mừng cháu.

Michelle

Thành viên mới

Chào các bạn! Hum nay mình đã đậu visa. Mình xin thuật lại cuộc nói chuyện của mình để mọi người rút kinh nghiệm. (mặc dù mình thấy mình ăn may nhiều lém)
Mình đợi từ 6h45 tới 11h30 mới đc gọi pv, mình pv ô số 5. Mình vừa đi tới gặp CO, cúi chào, tiến tới đứng trước CO mình lại chào thêm lần nữa.

Me: Good morning sir, my name's T, Im here today for the student visa interview. how are you today? (câu này mình bị chú sửa đi sửa lại ^^)

CO: im fine thank you,how about you?
Me: I m fine,tks
sau đó là CO toàn gõ máy tính. Còn mình thì hồi hộp vì kị CO gõ hồi cái bảo: Im sorry..... nên mình mới lên tiếng hỏi CO
Me: you don't have any questions for me??? CO tiếp tục gõ
Me: I have a conditional acceptance letter from my college, do you want to see,sir?
CO: ok
Me: Móc ra đưa.trong khi CO đang coi mình nói tiếp
Me: this letter has a phone and e-mail.you can check it. CO lại gõ máy
CO: học bạ please. Nhìn học bạ mình rùi bảo Good (học bạ mình 7.9)
CO: where do you live when you come there?
Me: I will share a room with a friend, here is a address
CO: How do you know this friend?
Me: May i answer your question in vietnamese?
CO: được
Me: trên trang web trường ESL có dịch vụ giới thiệu apartment , share room for international students nên cháu biết đc bạn này
CO: Cháu đang làm gì ở đây?
Me: Cháu vừa tốt nghiệp High school 6 tháng, đang học pre-IE tại vietnamcentrepoint. Cháu vừa có final-test tuần rùi
CO: kết quả sao?
Me: khả năng cháu rất kém ạ (cười rõ tươi). CO cũng thế
CO: qua mỹ cháu học ngành gì? sao học ngành đó mà ko học ờ vietnam?
Me: Ngành cháu học là biology. cháu có 1 đam mê lớn đối với Bio, nhất là động vật, .....Thực tế của vietnam là những ngành về khoa học như ngành cháu, ko có cơ hội phát triển, cũng như việc giảng dạy chưa được tốt. nên cháu mún đến 1 nơi mà các ngành về khoa học cho học sinh tự do phát huy đam mê mình như mỹ
CO lại đánh máy lâu thiệt lâu
Me: khi còn ở high school, cháu là 1 trong 5 bạn giỏi sinh nhất trường. đây là hình cháu chụp chung với thầy hiệu trưởng trường cháu hum tốt nghiệp (móc ra đưa CO xem) Ngoài ra trong 17 ngày qua cháu có tìm hiểu thêm về hệ thống giáo dục mỹ như bài viết này (community college vs CSU degree requirements ) sau khi học xong college cháu sẽ transfer lên CSU san francisco, 1 trong những trường dạy rất tốt về sinh học của hệ thống CSU
Co: trường đó tốt hơn college đó
Me: nhưng anh văn cháu yếu nên cháu mún cải thiện anh văn trước tiên nên cháu chọn college học đầu tiên
CO cười rõ tươi. rùi móc giấy EMS ra đưa mình rùi nói mình có mục đích và kế hoạch học tập rõ ràng, và có cái mới kể từ ngày rớt nên tôi sẽ cho cấp visa cho cháu. good luck, học tốt

Mình cảm thấy mình may mắn nhìu vì gặp CO rất tử tế. Mình rất cảm ơn chú vh08, nhờ chú "dũi" mà mình mới dc như hum nay. 1 lần nữa cháu cảm ơn chú và những người lập diễn đàn giúp cho tụi cháu có nơi chia sẻ, rút kinh nghiệm, từ đó có đc visa để thực hiện hoài bão mình. Cảm ơn chú vh08 lần nữa ạ^^

NguyetHoang

Thành viên tích cực

Chúc mừng Michelle!
Mình thấy Michelle tự tin trả lời rõ ràng quá, CO "ham chơi" ngồi gõ máy tính mà bạn vẫn giữ bình tĩnh được, vậy là quá tốt. *Shake hands* cho mình lây tự tin 1 tí :D

kim_khanh2402

Thành viên mới

Chúc mừng bạn Michelle! Mong đợt này phỏng vấn mình cũng sẽ gặp được 1 CO thân thiện. Lần trước CO còn ko cười với mình được cái nào mặc dù mình cười trẹo cả hàm :D . Chúc NguyetHoang mai "đánh trận" thành công nha!