Xin chú vha08 giúp đỡ !!! Cháu rớt pv 1 lần và đang đăng kí pv lần 2 .

TRAMPHAN

Thành viên mới
Cháu tên Trâm !!! Cháu đang là sinh viên năm 2 tại Hutech university , hiện cháu đang học tổng hợp về business administration - cũng là ngành cháu đăng kí theo học ở U.S . Nhưng bussiness thì quá chung chung nên chắc vì vậy chưa đủ thuyết phục là cháu có kế hoạch hoặc tập rỏ ràng ( cháu muốn học chuyên sâu vào marketing )
Lúc cháu pv , CO chỉ hỏi đủ 4 câu :
CO: are you student ?
Me: yes , I'm stuying at hutech university , my major is bussiness adminitstration
CO: What your major you'll studying ?
Me: business administration
CO: How you get ìnormation thí school ?
Me: I have realative at U.S . She give me information thí school , and i find on wedsite , youtube ....
CO: Have you get Toefl ?
Me: No . I haven't
=> Fail
Trong quá trình đó cháu hơi run và nói hơi lấp bấp vì khả năng tiếng anh của cháu không tốt nhưng cháu không dám xin pv bằng tiếng việt vì sợ khả năng CO ko cấp visa . Cháu đang đăng kí thi TOIEC score , tuy ko được giá trị như Toefl score cũng chứng minh là cháu có cố gắng

Xin chú hãy cho cháu lời khuyên lấy điểm vs CO , là khắc phục khuyết điểm của mình

TRAMPHAN

Thành viên mới
Ðề: Xin chú vha08 giúp đỡ !!! Cháu rớt pv 1 lần và đang đăng kí pv lần 2 .

Chào bạn !!! mình đã đọc 2 phần rồi !!! mình đã rút ra được chút ít kinh nghiệm cho bản thân . Mình mong là được gặp chú Vha sớm để được pv thử với chú !!! Cám ơn bạn ,

CO: are you student ?
Me: yes , I'm stuying at hutech university , my major is bussiness adminitstration
(Cháu nên trả lời là đang học năm thứ mấy và đã lấy được bao nhiêu tín chỉ rồi - Từ thong tin này CO sẽ biết cháu chon trường bân Mỹ để học có đúng hay không. Câu trả lời của cháu quá chung chung, không cho CO biết được về bản than cháu và sự học hành của cháu)
CO: What your major you'll studying ?
Me: business administration
(Trả lời như vậy là SAI - và chứng tỏ cháu không biết gì về ngành thương mại - Business Administration có nhiều CHUYÊN KHOA khác nhau)
CO: How you get ìnormation thí school ?
Me: I have realative at U.S . She give me information thí school , and i find on wedsite , youtube ....

Chọn trường để học là chuyên mà học sinh BẮT BUỘC phải làm- thu thập thông tin từ nhiều nguồn nhưng chọn trường nào là chính học sinh phải từ chon
CO: Have you get Toefl ?

Cháu đọc xong các bài viết trên XNC xong, cháu sẽ hiểu thêm rất nhiều

TRAMPHAN

Thành viên mới

Cháu đọc xong các bài viết trên XNC xong, cháu sẽ hiểu thêm rất nhiều
Chú ơi !!! cháu đọc 2 phần của bí quyết xin visa mỹ rồi , cháu nghĩ có thể trả lởi được phần kế hoạch học tập của mình , cháu sẽ phải lựa chọn 1 trong số các subject để tl CO pk chú ? Ex : Marketing bussiness , finance & banking bussiness ,,,,,,, . Còn về tài chính đó chú , ba mẹ cháu làm nông thu nhập 17tr/m , có sổ tiết kiệm 680tr , hùng vốn làm ăn 1ty260 ... như vậy có thỏa đáng không , có thể thuyết phục được không ?

Hoang Nhat Bao Han

Thành viên tích cực

Bạn cho mình xin nick Yahoo . Mình trả lời tin nhắn không được :(

NguyetHoang

Thành viên tích cực

Chào bạn,
Bạn học community college hệ 2 năm sau đó chuyển lên đại học phải hông? Nếu như vậy mình nghĩ bạn nên giải thích lần sau với CO thời gian bạn học ở Mỹ ( học ở VN 1 năm -> qua Mỹ học 1 năm ở CC nữa -> 2 nam o DH ( nên chọn sẵn cho mình vài trường nhé) ,tong cong 3 nam. Cái này chỉ để chỉ ra cho CO thấy bạn có kế hoạch học tập rõ ràng thôi,chứ qua Mỹ rồi thì tuỳ bạn hà).
Còn chuyện why choose this school/ know this school : thì mình nghĩ bạn nên chuẩn bị 1 cái degree requirement ( gồm các môn mình cần học,bao nhiêu tín chỉ thì mình được tốt nghiệp,download trên website trường bạn chọn luôn),cái này có uy lắm đó nhe,cho biết là mình có sự chuẩn bị về việc chọn ngành học.
Nên chuẩn bị về chỗ bạn sẽ ở nua hen : nếu bạn có người thân và sẽ ở nhà người thân một thời gian để làm quen cuộc sống bên này,bạn cứ nói thật,mình nghĩ là không sao hết. Sống với nguoi thân 1 thời gian để quen biết với cuộc sống bên này -> sau đó,tìm chỗ gan trương sát trường -> live on my own,get college experience.
Thu nhập của gia đình : mình nghĩ vậy là đủ ( cho trường CC ) nhưng mình nhớ là chú VHA08 có nói là nông dân thì thu nhập tính theo vụ ??? Mình không rõ ở topic nào nữa,nhưng bạn về hỏi lại ba mẹ xem nhe. ( not sure).
Lan đầu ai cũng run va khớp lắm bạn,không sao đâu,thật ra lần 2 này sẽ dễ dàng trả lời hơn vì CO sẽ hỏi thằng vào vấn đề bạn không thuyết phục ở lần PV truớc,lúc đó bạn sẽ tuôn một tràng lí lẽ để thuyết phục CO liền. Chúc bạn nhiều may mắn nhe

TRAMPHAN

Thành viên mới

Chào bạn,
Bạn học community college hệ 2 năm sau đó chuyển lên đại học phải hông? Nếu như vậy mình nghĩ bạn nên giải thích lần sau với CO thời gian bạn học ở Mỹ ( học ở VN 1 năm -> qua Mỹ học 1 năm ở CC nữa -> 2 nam o DH ( nên chọn sẵn cho mình vài trường nhé) ,tong cong 3 nam. Cái này chỉ để chỉ ra cho CO thấy bạn có kế hoạch học tập rõ ràng thôi,chứ qua Mỹ rồi thì tuỳ bạn hà).
Còn chuyện why choose this school/ know this school : thì mình nghĩ bạn nên chuẩn bị 1 cái degree requirement ( gồm các môn mình cần học,bao nhiêu tín chỉ thì mình được tốt nghiệp,download trên website trường bạn chọn luôn),cái này có uy lắm đó nhe,cho biết là mình có sự chuẩn bị về việc chọn ngành học.
Nên chuẩn bị về chỗ bạn sẽ ở nua hen : nếu bạn có người thân và sẽ ở nhà người thân một thời gian để làm quen cuộc sống bên này,bạn cứ nói thật,mình nghĩ là không sao hết. Sống với nguoi thân 1 thời gian để quen biết với cuộc sống bên này -> sau đó,tìm chỗ gan trương sát trường -> live on my own,get college experience.
Thu nhập của gia đình : mình nghĩ vậy là đủ ( cho trường CC ) nhưng mình nhớ là chú VHA08 có nói là nông dân thì thu nhập tính theo vụ ??? Mình không rõ ở topic nào nữa,nhưng bạn về hỏi lại ba mẹ xem nhe. ( not sure).
Lan đầu ai cũng run va khớp lắm bạn,không sao đâu,thật ra lần 2 này sẽ dễ dàng trả lời hơn vì CO sẽ hỏi thằng vào vấn đề bạn không thuyết phục ở lần PV truớc,lúc đó bạn sẽ tuôn một tràng lí lẽ để thuyết phục CO liền. Chúc bạn nhiều may mắn nhe
Mình xin thằng vào university luôn !!! nói ra thì trường hợp của mình hơi rắc rồi , mình học trương trình liên kết của trường Hutech vs Lincoln university,HK .Mà sau học thấy chán quá , mang tiếng là liên kết vs mỹ mà học 1 năm rồi tiếng anh của mình cũng còn tệ . Mình quyết định du học tự túc xin trường Michigan State University ở Michigan => có ng thân , trường gần nhà . Tiền học cho chuyên ngành khoảng 33k/năm . thu nhập 1 năm gia đình mình là 36k/1 => tiền lời góp vốn(1tỷ60) ở cty tin học là 47tr/tháng , tiền trồng trọt 200tr/năm , tiền ngân hàng là 680tr thui .
Cho mình xin yahoo nhé , dễ nc

Thành

Thích đủ thứ ...

Tôi cũng có đưá con gái đang định cư tại Michigan, nó rất thích vào MSU nhưng tiền học cao quá nên đành phải chạy vô Community College "LCC" học tạm. Du học sinh vô đuợc MSU thì khả năng tài chính khá là khủng đấy :1:

TRAMPHAN

Thành viên mới

Tôi cũng có đưá con gái đang định cư tại Michigan, nó rất thích vào MSU nhưng tiền học cao quá nên đành phải chạy vô Community College "LCC" học tạm. Du học sinh vô đuợc MSU thì khả năng tài chính khá là khủng đấy :1:
Dạ !!! đúng rồi . mà giờ lỡ xin trường MSU rồi với lại bên MSU mới có ESL program thui ( cháu chưa có toelf) , cháu tính là xin visa dc rồi chuyển qua LCC cho rẻ , mà giờ thì đang lo dụ visa :((

1 - Cháu đừng gởi email lien tục cho tôi nữa, vì lúc này tôi không có thì giờ nhiều cho các cháu.

2 -
  • Muốn học ở MSU thì cháu PHẢI nộp đơn xin transfer vào MSU - vì chương trình ESL không phải của MSU giảng dạy. Nếu MSU nhận cháu sẽ gởi cho cháu thư chấp thuận (Acceptance Letter) hay nhận có điều kiện (Conditional Acceptance Letter). Nếu không nhận cháu thì MSU cũng gởi thư từ chối "Reject Admission Letter" - Có 1 trong 3 lá thư này thì khi xin visa học chuyên ngành ở MSU hay ESL ở trường khác cháu sẽ có cơ hội nhiều hơn.
  • Nếu MSU không nhận cháu, thì cháu nên xin học ở trường khác, và dùng thư từ chối của MSU để trả lời phỏng vấn của LSQ Mỹ, xác xuất có visa của cháu cũng cao hơn

3 - Mọi người nói cháu đọc các bài viêttrến XNC, TẠI SAO cháu không đọc? Cháu lười biếng không chịu đọc cho nên các câu hỏi và trả lời của cháu gởi cho tôi qua email đều bị FAIL hết.

Thời giờ mà bây giờ tôi dành cho các cháu không nhiều như lúc trước, cho nên tôi mong các cháu hãy chịu khó đọc và tìm hiểu trước khi nhờ tôi giúp.